ผู้เขียน หัวข้อ: PTT Blue card vs Bangchak gasohol club คุณเลือกอันไหนครับ  (อ่าน 11868 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
PTT Blue card vs Bangchak gasohol club คุณเลือกอันไหนครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:24:25 »
วันนี้เหมือนมีข่าวกองทุนน้ำมันจัดเก็บรายได้เป็นบวก (สักที) หลังจากนี้ราคาน่าจะลดบ้าง 5555 เข้าเรื่องดีกว่าครับ ปกติผมเติมบางจากตลอด เต็มถังได้น้ำ 1.5 ลิตร ไปๆมาๆ กลายเป็นให้ 500 มล. เห้อแต่ยังดีที่บัตรกรุงศรีได้ลดไปหลายสิบบาท แต่พอสะสมคะแนนกว่าจะได้500 คะแนน แล้วลดได้100 บาทก็นานอยู่ ซึ่งถ้าเทียบกับบัตร ปตท. ผมว่าบางจากน่าจะได้เปรียบกว่า  ปล. ยังไม่เคยใช้บลูคาร์ด นะครับ พึ่งได้รับบัตร แต่ผมคิดว่าคงเติมบางจากต่อไปเพราะได้น้ำ+ส่วนลดบัตรเครดิต แต่ถ้า ปตท. มีบ้างก็อาจไปซบ แต่รู้สึกไม่ค่อยชอบ ปตท. เท่าไหร่ เพราะคนที่คุณก็รู้ว่าใคร ....

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
Re: PTT Blue card vs Bangchak gasohol club คุณเลือกอันไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:28:07 »
มีใช้ทั้ง 2 ใบ แต่ส่วนใหญ่เติมบางจากมากกว่า เพราะบางจากมีปั๊ม E85 มากกว่า
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: PTT Blue card vs Bangchak gasohol club คุณเลือกอันไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:31:28 »
ของปตท. ยุ่งยากป่ะครับ ? เห็นในกลุ่มไปทำมา แล้วมานั่งลุ้นว่าเมื่อไหร่จะส่งบัตรมาให้ (เข้าใจถูกป่าวไม่รู้)

แต่ผมมีของบางจาก ถ้าจะทำบัตร เรียกเด็กปั๊มมา กรอกรายละเอียด เสร็จตรงนั้นเลย ได้รับบัตรเลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:36:13 »
ผมก็มีทั้งสองบัตรเลยคับ แต่ส่วนมากผมมักจะใช้ของบางจากมากกว่าครับเพราะใช้มาก่อนนานแล้วและการแลกแต้มเข้าใจง่ายกว่าคือถ้าครบ 500 แต้มก็แลกเป็นน้ำมันได้ 100 บาท แต่ของบลูการ์ดผมก็ใช้นะแต่ไม่ค่อยเข้าใจกติกาการแลกแต้มเท่าไหร่นัก เดี๋ยวว่างๆว่าจะศึกษาหน่อย จะว่าไปผมอยากเสนอไอเดียใหม่ๆให้กับทั้งทาง ปตท.และบางจากว่าถ้าเป็นไปได้อายกให้มีเครื่องยิงบาร์โค้ดของบัตร ค้ือแบบว่าวิธีการรูดบัตรปัจจุบันมันทำให้ลูกค้ารอนานประมาณ 2 - 3  นาทีกว่าจะเอาสลิปมาให้แต่ถ้าเป็นการบิงบาร์โค้ดเหมือนในห้างผมว่าน่าจะเร็วกว่านะคับ อิอิ ผมว่ามันจะเร็วมากขึ้นทำให้เราไม่ต้องรอนาน ;)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:38:31 »
ของปตท. ยุ่งยากป่ะครับ ? เห็นในกลุ่มไปทำมา แล้วมานั่งลุ้นว่าเมื่อไหร่จะส่งบัตรมาให้ (เข้าใจถูกป่าวไม่รู้)

แต่ผมมีของบางจาก ถ้าจะทำบัตร เรียกเด็กปั๊มมา กรอกรายละเอียด เสร็จตรงนั้นเลย ได้รับบัตรเลย

ผมสมัครตอนโหลดแอพใน ไอโฟนครับ ชื่อ Ptt blue card สมัครตอนมีนา พึ่งได้ไม่กี่วัน เอิ่ม.... ผมว่าเค้าทำเหมือนเป็นบัตร privilage card สำหรับซื้อกาแฟ จิฟฟี่ อะไรเทือกนั้น มากกว่าจะจริงจเรื่องแต้มแบบบางจาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:43:16 »
ผมมีการ์ดทั้งสองใบ แต่ใช้บางจากมากกว่า เหตุผลคือเติม E20 ได้คะแนนสองเท่า และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ช.ม. ที่ฟรีหรือป่าวก็ไม่รู้ (ฮาาาา)

ส่วนอื่นๆ ที่นอกเหนือจากบัตร มีดังนี้...
1. ส่วนตัวรู้สึกปั๊มบางจากดูสะอาดตากว่า
2. เครดิตด้านพลังงานทดแทนและการรักษาสิ่งแวดล้อมของบางจากดูดีกว่า ปตท.

สำหรับเรื่องน้ำมันผมว่าพอๆ กันทั้งสองค่าย แม้ว่าบางจากจะโฆษณาว่าน้ำมันสะอาดถึงระดับ Euro 5 (ซึ่งก็ทำให้รู้สึกดีกว่า)

ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากถือหุ้นร่วมเป็นเจ้าของบางจาก (ไม่กี่หุ้น XD ) มากมาย แต่ปัญหาคือผมไม่มีความรู้เรื่องหุ้นเลย แหะๆ

อ้อ...ผมขอแอบกัด PTT Blue Card เล็กๆ ว่าตอนสมัครนี่กว่าจะได้บัตรมาใช้ต้องใช้เวลารอเป็นเดือนกว่าจะได้มา แต่ป๋าผมสมัครเพียงอาทิตย์เดียวก็ได้ละ (บางจากสมัครแล้วใช้ได้เลย) แถมยังต้องกรอกรายละเอียดต่างๆ ซะถี่ยิบยังกับขอวีซ่าเข้าประเทศ จะไม่ให้ส่งโฆษณาเข้าเมล์ก็ไม่ได้  -3-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2013, 18:47:10 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:43:35 »
ผมก็มีทั้งสองบัตรเลยคับ แต่ส่วนมากผมมักจะใช้ของบางจากมากกว่าครับเพราะใช้มาก่อนนานแล้วและการแลกแต้มเข้าใจง่ายกว่าคือถ้าครบ 500 แต้มก็แลกเป็นน้ำมันได้ 100 บาท แต่ของบลูการ์ดผมก็ใช้นะแต่ไม่ค่อยเข้าใจกติกาการแลกแต้มเท่าไหร่นัก เดี๋ยวว่างๆว่าจะศึกษาหน่อย จะว่าไปผมอยากเสนอไอเดียใหม่ๆให้กับทั้งทาง ปตท.และบางจากว่าถ้าเป็นไปได้อายกให้มีเครื่องยิงบาร์โค้ดของบัตร ค้ือแบบว่าวิธีการรูดบัตรปัจจุบันมันทำให้ลูกค้ารอนานประมาณ 2 - 3  นาทีกว่าจะเอาสลิปมาให้แต่ถ้าเป็นการบิงบาร์โค้ดเหมือนในห้างผมว่าน่าจะเร็วกว่านะคับ อิอิ ผมว่ามันจะเร็วมากขึ้นทำให้เราไม่ต้องรอนาน ;)

เหมือนเค้าจะใช้ระบบ edc แบบบัตรเครดิตนะครับ ผมว่าแบบนี้ก็ดีนะ ถ้ายิงบาร์โค้ดคงยุ่งยากน่าดูต้องมีจอคอมต้องกดนู้นอีก อันนี้แค่รู้ดปรึ้ด กดราคาน้ำมันก็เสร็จละครับ

ปล ที่นานน่าจะเด็กปั้มไม่พอ ดูจากที่เคยเติม ตรง ปตท สำนักงานใหญ่ รอนานมากเด็กปั้มคนเดียววิ่งเติมเป็นสิบคัน --"

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:59:46 »
งั้นถามเลย ผมสมัครบางจากไปซักครึ่งเดือนแล้ว 235คะแนน ในเว็บยังไม่มีข้อมูลผมเลย ตกลงต้องโทรไปสมัครเองอีกทีนึงมั้ย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 19:03:59 »
งั้นถามเลย ผมสมัครบางจากไปซักครึ่งเดือนแล้ว 235คะแนน ในเว็บยังไม่มีข้อมูลผมเลย ตกลงต้องโทรไปสมัครเองอีกทีนึงมั้ย

ผมว่าไม่ต้องนะครับ เพราะจริงๆ เราอิงคะแนนจากในใบสลิปได้เลยครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 19:04:12 »
บางจากเป็นหลักครับเพราะ E20 และรักโลกกว่า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 19:04:33 »

แจ้งแอดมินเพจบางจากได้เลยครับ เค้าจะประสานงานให้ https://www.facebook.com/bangchakgasoholclub?fref=ts

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 19:13:40 »
มีทั้งสองใบ พอน้ำมันไกล้หมดเจอปั้มไหนก่อนก็เข้าอันนั้น^^

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:03:58 »
ใช้แต่บางจาก  ปตท.รู้สึกยุ่งยาก
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:32:33 »
ผมมี PTT Blue Card แต่แทบไม่ได้ใช้เลย..

เพราะเข้าบางจากตลอด.. ที่มีบัตรเพราะแฟนทำให้..

ก็รอบัตรอยู่เดือนกว่าอ่ะครับ กว่าจะได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:33:24 »
ถึงแม้ว่าพื้นที่การใช้งานรถผมจะไม่ค่อยมีปั๊มบางจากก็ตามที แต่กระนั้นผมก็ยังวิ่งออกมานอกเมืองเพื่อเติมน้ำมัน E20 แล้ววิ่งกลับเข้าไปในเมืองเหมือนเดิม เพราะรักบางจากมากกว่า ปตท. เอาไว้ฉี่, 7-11, นั่งคุยกันที่ร้านกาแฟ แฮ่ะๆ

ปล. แลกแต้มของบางจากไป 2 รอบแระ ลดค่าน้ำมันราวๆ 400 บาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 23:29:20 »
ใช้สีน้ำเงิน เพราะคิดว่าสมัครง่ายกว่าบางจากครับ ออนไลน์ แล้วก็แค่รอ แต่บางจากต้องเขียนนู่นนี่

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 23:45:05 »
ไม่ว่าจะใช้อันไหน ยังไงเงินก็เข้ากระเป๋าซ้ายหรือกระเป๋าขวา ของ PTT อยู่ดี ;D

ส่วนตัวใช้บางจากครับผม ใช้ในร้าน กาแฟ อินทนินในปั้มบางจากได้ด้วยครับผม

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 00:16:34 »
บัตรบางจากสมัครยังไงเหรอครับ ::) ขอบคุณครับ :-*

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:51:10 »
มีทั้ง 2 ใบ สมัยก่อนใช้ของบางจากสมัครเพิ่มอีกใบให้แฟน พอโดนน้ำมันผสมเข้าไปเครื่องสั่น ดับกลางถนน เลิกเลยครับ (เติมต่างจังหวัด) ส่วนปตท ไม่เคยเติมมานานแล้ว รู้สึกไอเสียมีกลิ่นเหม็นมากกว่ายี่ห้ออื่น  เลยเอาไว้สะสมแต้มซื้อของแค่นั้นครับ

ออนไลน์ Paully

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:53:31 »
บางจากแยกบัตร แกสโซฮอล์ กับ ดีเซล
ปตท. จะเติมอะไรก็ใช้บัตรใบเดียว

บางจาก แถวบ้านผมแถมน้ำ
ปตท. แถวนี้ไม่แถม

บางจาก มีบริการช่วยเหลือ 24 ชั่วโมง
ปตท. ไม่มี

บางจาก ไม่ค่อยมีส่วนลดร้านค้า
ปตท. โปรโมชั่นเพียบ โดยเฉพาะร้านในปั๊ม

ผมใช้บางจาก 99% อีก 1% ใช้ปตท.ในบางเส้นทางที่ไม่มีปั๊มบางจาก

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:04:56 »
ผมมีแต่บัตรบางจาก ตอนสมัคร ก็วันที่ไปเติมน้ำมัน แล้วพนักงานแนะนำ เลยสมัครเลย
บัตรก็สะสมแต้มวันนั้นเลย ส่วนรายละเอียดที่ต้องกรอก ก็เอามาส่งวันหลังได้

ผมเน้นเติมบางจากที่ให้เราเติมเอง ประหยัดไปอีก แต่ไม่ได้น้ำดื่ม
เติมเองไม่โดนโกงมิเตอร์แน่นอน

ส่วนแต้ม ก็ดูในสลิปที่พนักงานเอาบัตรบางจากเราไปรูดได้ครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:26:11 »
ผมมีแต่บัตรบางจาก ตอนสมัคร ก็วันที่ไปเติมน้ำมัน แล้วพนักงานแนะนำ เลยสมัครเลย
บัตรก็สะสมแต้มวันนั้นเลย ส่วนรายละเอียดที่ต้องกรอก ก็เอามาส่งวันหลังได้

ผมเน้นเติมบางจากที่ให้เราเติมเอง ประหยัดไปอีก แต่ไม่ได้น้ำดื่ม
เติมเองไม่โดนโกงมิเตอร์แน่นอน

ส่วนแต้ม ก็ดูในสลิปที่พนักงานเอาบัตรบางจากเราไปรูดได้ครับ
มีโอกาสใช้แค่ครั้งเดียว ตอนไปธุระที่กรุงเทพเมื่อปลายเดือนที่แล้ว รู้สึกชอบมาก อารมณ์เหมือนอยู่ในหนังฝรั่ง ฮ่าฮ๋า

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:35:28 »
ขอถามเพิ่มได้มั้ยครับ?

เชลล์ คาลเท็กซ์ ไม่มีบัตรอะไรแบบนี้หรอครับ?

ผมสนใจมากเลยครับ แต่ดันชอบน้ำมัยของเชลล์มากกว่า 5555555

ปล. บางจากไม่น่าแยก ดีเซลกับเบนซินเลย ไม่งั้น จะดีมากเลยครับ ^^

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:42:53 »
บัตรบางจากสมัครยังไงเหรอครับ ::) ขอบคุณครับ :-*

บอกเด็กปั้มเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:14:26 »
แต้มบางจาก(ดีเซล) 4 ลิตรถึงได้ 1 แต้ม

แต่ PTT 10 ลิตร เท่ากับ 1 แต้ม กว่าจะได้ 500 แต้ม ต้องเติมแม่ม 5000 ลิตร  :P

ออฟไลน์ bangsaen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:08:45 »
ผมใช้ Blue Card ครับ เพราะว่าสมัครฟรี  ;D ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:42:28 »
ใช้มันทั้งสองใบละครับ ใบ 1 อินทนิล อีกใบ นกกะตั้ว (สู้อินทนิลไม่ได้ แต่หาง่ายกว่า)
แต่ผมแลกไป 400 บาทแล้วสำหรับ ใบจาก คุ้มละ สมัคร 100 ใช้คุ้มโคตรๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:40:56 »
ข้อดีบัตรบูล ที่ผมใช้มา เมื่อได้แต้มสัก 300 กว่าขึ้นไป ผมก็จะเอาไปแลกเป็นสินค้าในร้านจิ๊บฟรี้ 100 แต้มแลกได้ 20 บาท ผมก็จะไปจัดขนมอัดลมหน่วยล่ะ 20 บาทมา 3 ห่อ

ข้อเสียบัตรบูล ที่ผมเจอคือมันจำกัดจำนวนแต้มต่อเดือน ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่พอมันเต็มแล้วถึงจะเติมน้ำมันไป หรือไปซื้อของในร้านจิ๊บฟรี้ ก็จะไม่ได้แต้มเพิ่ม หงุดหงิดกันไป

ส่วนบางจาก กว่าจะได้แต้ม และการเอาแต้มไปใช้งานผมว่ามันยุ่งยากไปหน่อย ผมไม่เคยเอาแต้มของบัตรบางจากไปแลกเลย

เติมๆสะสมไปงั้นๆ หากมีอะไรที่มันจูงใจให้ผมแลกมากว่านี้สักนิดก็จะดีนะผมว่า ส่วนใหญ่จะไปเน้นเอาน้ำขวดมากว่า  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:45:24 »
บัตรบางจาก ผมก็สะสมไปเรื่อย ๆ พอแต้มครบ ก็เอาไปลดเงินสดค่าน้ำมันไป
ไ่ม่ได้เอาลดสินค้า

ที่ชอบบางจากอีกอย่าง ก็คือ มีเทศกาล แจกแต้มคูณ 2 ด้วย
เมื่อวันสิ่งแวดล้อมโลก ได้แต้ม คูณ 4 โอวววววววววว

ส่วน ปตท มีแต้มคูณ หรือเปล่า ไม่ทราบครับ

แต่น้ำมัน E20 ที่ผมเติม แม้จะบอกว่า Euro 5 แล้ว ผมว่าอัตราเร่ง ไม่ได้ดีนะ
ดีตรงประหยัดเงินได้นิด ๆ หน่อย ก็เอาแล้ว