ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้เราเริ่มมี option ให้เลือกเยอะขึ้นในรถหนึ่งรุ่นนะครับ  (อ่าน 2535 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
พอดีผมเองคิดมากกับการซื้อตัว BMW X1 รุ่น 2.0d มาสักพัก เพราะค่าตัว ต่างกับตัว top ของเบนซิน 6 แสนถ้วน (2.19m กับ 2.79m)

ตอนแรกก็ปวดหัว รู้สึกเราคิดมากไปป่าวนะ มันแพงกว่ากันเยอะ คุ้มไม่คุ้ม ต่างกันคือ เครื่อง เกียร์ idrive cruise และ comfort access ที่เหลือเหมือนกันนะ ก็คิดว่า อืมม ดูๆ แล้วคุ้มนะ แต่พอรอรถมาเรื่อยๆ ก็รู้สึก อีกแล้ว อิอิ  หรือซื้อถูกๆ มาจ่ายค่าน้ำมันแพงดีน้า 

แต่หลังๆ เริ่มมีรถออกมากขึ้น โดยเฉพาะเจ้าตัว G9 ที่แอบมองมาตลอด เพราะอิจฉาราคาเท่า G8 ที่ผมซื้อ แต่ได้มากกว่ามากมาย G8 ยังผ่อนไม่ถึงครึ่งเลย อิอิ เลยแบบว่า ตามติดมาตลอด ก็เห็นว่าราคา รุ่นต่ำ 1.299m รุ่น top ก็ 1.799m ต่างกันก็ 5 แสนละ  หรืออย่าง A class ก็ A180 1.89m  ส่วน A250 ก็ 2.49m ก็ต่างกัน 6 แสน  เลยพอคำนวนได้ดังนี้

BMW ราคาต่างกัน 6 แสน = 27% ที่เพิ่มขึ้น
Accord G9 ต่างกัน 5 แสน = 38% ที่เพิ่มขึ้น
A class ต่างกัน 6 แสน = 32% ที่เพิ่มขึ้น

นี่เป็นแค่ตัวอย่าง ซึ่งเมื่อก่อน ผมเคยคิดเวลาอ่านหนังสือเมืองนอก ราคารถกว้างมากห่างกันเกือบเท่า อย่าง BMW series 3 จะราคาตั้งแต่ 28000 GBP ถึง 50000 GBP  ก็แปลกใจ ใครจะไปซื้อรุ่นแพงฟระ หน้าตาเดียวกัน เอามาขับเท่ห์ๆ ก็เจ๋งแล้ว แต่พอถึงคราวตัวเอง ผมก็รู้สึกว่า จ่ายแพงกว่าเพื่อสิ่งที่ดีกว่า บางครั้งมันก็คุ้มนะ แล้วพอมาดู X1 ที่จะซื้อ เออแฮะ เพิ่มไม่ถึง 30% เลย ได้ของมาตั้งเยอะ เพราะจากตัวอย่างที่กล่าวมา สุดท้าย หากเลือก ผมก็คงเลือกรุ่น top ทุกคัน เพราะมันได้มากกว่าจริงๆ

ที่กล่าวมาทั้งหมด คือความรู้สึกว่า เดี๋ยวนี้บ้านเราพัฒนาแล้วจริงๆ ให้ผู้บริโภคได้เลือกสิ่งที่ถูกใจ ทั้งราคาและ option ดีใจครับ อิอิ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ TeslaX

ต่างประเทศเค้าขับรุ่นล่างๆกัน มี s class short wheelbase ด้วย บางคันล้อยังเป็นแบบลายกระทะๆ พอมาเมืองไทยกลายเป็นว่ารุ่นล่างๆไม่ค่อยเอามาขาย ขายแต่ตัวท้อป เซลได้มาร์จิ้นอิ่มเลย แต่เอาเป็นว่าใช้อ้อฟชั่นที่มีมาให้คุ้มดีกว่าครับ บางคันมีหลังคาแก้ว แต่ถามว่าเคยเปิดมั้ยก็ไม่ มันเท่ห์ดี อันนี้นานาจิตตังครับ ความสุข ตังค์ใครตังค์มัน คิดมากไป ปวดหัวป่าวๆ แต่ถ้าผมเลือกคงเลือกตัวท้อป ไม่อยากซื้อมาแล้วเสียดายทีหลังว่าทำไมตูไม่เอารุ่นท้อปแต่ทีแรกว้า เพิ่มไม่กี่บาทเอ๊ง! 555

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ

ผมว่ารถสมัยนี้ดีขึ้นนะครับ

ตัวเลือกมากขึ้นดีขึ้น ที่รู้สึกได้เลย เช่น Freed ที่บ้านผม การเก็บเสียงดีกว่า CR-V G2 ตอนป้ายแดงอีก

พูดถึง option เช่น Sylphy 1.6S กับ V มันต่างกันไม่มากจริง แต่อะไรหายไปเยอะ เล่นตัว top ดีกว่า อย่างน้อยก็ได้เบาะหนังแน่นอน

ออฟไลน์ Alcatraz

option ให้เลือกแยอะไม่ว่า แต่ช่วยรับจองด้วย

ยังแค้นฮอนด้าไม่หาย ไปมากี่ที่ไม่ยอมรับจอง civic 2.0 และ  1.8 m/t

ออฟไลน์ Monn

option ให้เลือกแยอะไม่ว่า แต่ช่วยรับจองด้วย

ยังแค้นฮอนด้าไม่หาย ไปมากี่ที่ไม่ยอมรับจอง civic 2.0 และ  1.8 m/t

อ้าว ทำไมหละครับ งง  ::)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ดีแล้วครับ ผมว่า คนเราไม่ได้ชอบอะไรเหมือนๆกัน
เบาะที่ผมเกลียดที่สุดคือเบาะสีครีม แต่รถญี่ปุ่น premium sedan ทุกคัน เบาะสีนี้หมดเลย เซ็ง