ผู้เขียน หัวข้อ: รถสวยๆในวัด  (อ่าน 7427 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
รถสวยๆในวัด
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:51:58 »
ผมไปวัดดังๆมาหลายที่แล้วสังเกตุเห็นว่าในวัดดังๆเหล่านั้นมีแต่รถแพงๆๆๆๆจอดใต้กุฏิมากกว่า 1 คันเสมอ และบังเอิญได้ยินเสียงสนทนาพระโทรมือถือคุยกันว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะพาเจ้าอาวาสอีกวัดหนึ่งไปดูรถ LEXUS 450 hybrid ที่โชว์รูม โอ้โห เสร็จสวด นับเงินพากันไปซื้อรถระดับ 10 ล้านขึ้น (ซื้อเงินสดซะด้วย) สงสัยจังว่า รถใช้นามส่วนตัวหรือนามวัด คนทำบุญให้พระหรือให้วัด ถ้าให้พระไม่น่าจะมีใครให้มากมาย แต่ถ้าทำบุญให้วัด ก็น่าจะมากมาย อีกอย่างคนขับรถให้พระนั่งรถแพงๆก็ใช่ย่อย ใส่ทองเส้นใหญ่พระเหลี่ยมเพชร รองเท้าราคาหมื่นขึ้น แถมมีรถส่วนตัวระดับ 2 ล้านขึ้นขับกลับบ้านตัวเองอีกซะด้วย อีกอย่่าง้พี่ๆน้องๆของพระติดหรู ก็พากันใช้รถแพงๆเช่นกัน เอ...เงินใครเนี่ย...ถ้าเราอยากนั่งรถหรูหราแพงๆแล้วมี ฮ นั่ง มีเจ็ตด่วนส่วนตัวบินไปทุกที่ ไปบวชดีกว่า...รับรองเณรคำแอร์...มีคู่แข่ง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รถสวยๆในวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:14:35 »
คำถามที่สร้างสรรค์กว่านี้ และลดการก่อดราม่า หมดแล้วเหรอครับ?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:21:18 »
จากที่สัมผัสมา ญาติโยมนี่แหละตัวดีเลยแต่ก็นะ มารไม่มีบารมีไม่เกิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:24:29 »
เท่าที่ผมทราบนะ

พระสมัยนี้เป็นธุรกิจครับ    วัดดัง หากนิมนตืไปสวด  ค่าตัว 30,000 ต่องานก็มี   เหมือนดารา

อีกอย่าง พระวัดดังๆ รวยๆ  ที่ผมทราบมา  เขาจะสร้างศรัทธา  ให้ดูมีความเชื่อถือหลายๆ อย่าง  โดยมีนักธุรกิจบางกลุ่มหนุนหลัง  เพื่อสร้างแบล๊คให้เขา

แล้ว  ที่มีเงิน มีรถ หรู ๆ  มีของใช้แพงๆ  ก็มาจากญาติโยมที่เขาบริจาค  ส่วนใหญ่ก็พวกรวยๆ นั่นแหละครับ  

คนรวยบางคนมีธุรกิจมืด  ผิดกฎหมาย     มีรายได้มากกว่าปกติ     ธุรกิจหลักเขาก็เสียภาษีมาก   เขาจึง เอาเงินมาบริจาควัด  เพื่อลดหย่อยภาษี  ลดได้หลายบาทซะด้วย

พูดง่ายๆ  นักธุรกิจ ที่หนุนหลังวัดเหล่านี้ จะรู้จักมักคุ้นกับ พระ เจ้าอาวาส เป็นอย่างดี    เงินที่มาบริจาค  เขาเอามาฟอกเงินครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:36:44 »
เท่าที่ผมทราบนะ

พระสมัยนี้เป็นธุรกิจครับ    วัดดัง หากนิมนตืไปสวด  ค่าตัว 30,000 ต่องานก็มี   เหมือนดารา

อีกอย่าง พระวัดดังๆ รวยๆ  ที่ผมทราบมา  เขาจะสร้างศรัทธา  ให้ดูมีความเชื่อถือหลายๆ อย่าง  โดยมีนักธุรกิจบางกลุ่มหนุนหลัง  เพื่อสร้างแบล๊คให้เขา

แล้ว  ที่มีเงิน มีรถ หรู ๆ  มีของใช้แพงๆ  ก็มาจากญาติโยมที่เขาบริจาค  ส่วนใหญ่ก็พวกรวยๆ นั่นแหละครับ  

คนรวยบางคนมีธุรกิจมืด  ผิดกฎหมาย     มีรายได้มากกว่าปกติ     ธุรกิจหลักเขาก็เสียภาษีมาก   เขาจึง เอาเงินมาบริจาควัด  เพื่อลดหย่อยภาษี  ลดได้หลายบาทซะด้วย

พูดง่ายๆ  นักธุรกิจ ที่หนุนหลังวัดเหล่านี้ จะรู้จักมักคุ้นกับ พระ เจ้าอาวาส เป็นอย่างดี    เงินที่มาบริจาค  เขาเอามาฟอกเงินครับ
เรื่องจริงไม่อิงนิยาย ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 10:59:38 »
เท่าที่พอทราบอย่างสมมุติว่าเสียภาษีที่เรต 30% ก็บริจาคให้วัด 10 ล้านแต่จริงๆให้ 1 ล้านแต่เอาไปลดหย่อนได้ 3 ล้าน กำไรเห็นๆ 2 ล้าน อันนี้อาของพี่ที่โรงงานเล่าให้ฟังว่าทำไมถึงมีคนรวยๆบริจาคให้วัดแห่งนึงที่เป็นข่าวเยอะๆส่วนพวกรวยไม่จริงก้ไม่ค่อยได้อะไรหรอกบริจาคตามๆเค้าไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:05:20 »
ผมไปวัดดังๆมาหลายที่แล้วสังเกตุเห็นว่าในวัดดังๆเหล่านั้นมีแต่รถแพงๆๆๆๆจอดใต้กุฏิมากกว่า 1 คันเสมอ และบังเอิญได้ยินเสียงสนทนาพระโทรมือถือคุยกันว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะพาเจ้าอาวาสอีกวัดหนึ่งไปดูรถ LEXUS 450 hybrid ที่โชว์รูม โอ้โห เสร็จสวด นับเงินพากันไปซื้อรถระดับ 10 ล้านขึ้น (ซื้อเงินสดซะด้วย) สงสัยจังว่า รถใช้นามส่วนตัวหรือนามวัด คนทำบุญให้พระหรือให้วัด ถ้าให้พระไม่น่าจะมีใครให้มากมาย แต่ถ้าทำบุญให้วัด ก็น่าจะมากมาย อีกอย่างคนขับรถให้พระนั่งรถแพงๆก็ใช่ย่อย ใส่ทองเส้นใหญ่พระเหลี่ยมเพชร รองเท้าราคาหมื่นขึ้น แถมมีรถส่วนตัวระดับ 2 ล้านขึ้นขับกลับบ้านตัวเองอีกซะด้วย อีกอย่่าง้พี่ๆน้องๆของพระติดหรู ก็พากันใช้รถแพงๆเช่นกัน เอ...เงินใครเนี่ย...ถ้าเราอยากนั่งรถหรูหราแพงๆแล้วมี ฮ นั่ง มีเจ็ตด่วนส่วนตัวบินไปทุกที่ ไปบวชดีกว่า...รับรองเณรคำแอร์...มีคู่แข่ง

ยิ่งไปวิจารณ์คนที่จะได้รับบาปก็คือ จขกท ปล่อยท่านนะครับ บาปอะไรให้สิ่งที่มองไม่เห็นตัดสิน เรายิ่งไปวิพากษ์วิจารณ์ เรายิ่งลงนรกนะ

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:19:51 »
พูดเรื่องนี้ก้อไม่มีจบครับ นานาจิตตัง แต่ผมไม่เห็นด้วย กรรมมัน twinturbo บวก ไนตรัส 8 ถังนะครับ ไม่ต้องรอชาติหน้า  :D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:29:14 »
แต่เจ๋งดีนะ เอาวัดเป็นแหล่งฟอกเงิน 5 5 5 คิดได้เนอะ

ผมไม่ค่อยศรัทธาอะไรพวกนี้อยู่แล้วนะ ส่วนมากผมบริจาคตรงกับคนเดือดร้อนครับ
ส่วนวัดผมแทบไม่เข้า เวียนธงเวียนเทียนผมก็ไม่ไป บริจาคให้วัดก็ไม่เคยหรอก
ใครบอกว่า ผมต่อไปจะตกนรก ผมก็บอกคนพูดถ้าคิดไม่ดี ก็คงได้ไปเป็นรุ่นพี่ผม....

มีแต่บริจาคให้มูลนิธี ที่นำเงินไปเป็นทุนการศึกษาให้เด็กที่ยากจน ช่วยค่าเทอม นศ.ธุรกิจบัณฑิตย์บ้างเป็นครั้งคราว
ทำบุญบ้านเด็กอ่อนบ้าง อะไรบ้าง วิถีทางมีเยอะ แค่ก่อนบริจาค ต้องมีสติและเหตุผลแค่นั้นหละ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:30:44 »
แต่เจ๋งดีนะ เอาวัดเป็นแหล่งฟอกเงิน 5 5 5 คิดได้เนอะ

ผมไม่ค่อยศรัทธาอะไรพวกนี้อยู่แล้วนะ ส่วนมากผมบริจาคตรงกับคนเดือดร้อนครับ
ส่วนวัดผมแทบไม่เข้า เวียนธงเวียนเทียนผมก็ไม่ไป บริจาคให้วัดก็ไม่เคยหรอก
ใครบอกว่า ผมต่อไปจะตกนรก ผมก็บอกคนพูดถ้าคิดไม่ดี ก็คงได้ไปเป็นรุ่นพี่ผม....

มีแต่บริจาคให้มูลนิธี ที่นำเงินไปเป็นทุนการศึกษาให้เด็กที่ยากจน ช่วยค่าเทอม นศ.ธุรกิจบัณฑิตย์บ้างเป็นครั้งคราว
ทำบุญบ้านเด็กอ่อนบ้าง อะไรบ้าง วิถีทางมีเยอะ แค่ก่อนบริจาค ต้องมีสติและเหตุผลแค่นั้นหละ

+1 คิดเหมือนกันครับ
เอาเงินไปทำมูลนิธี ช่วยเหลือสังคมดีกว่า

ปล. พี่ Art ความคิดดี ใจหล่อมากๆ ครับ  :D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:36:42 »
เท่าที่พอทราบอย่างสมมุติว่าเสียภาษีที่เรต 30% ก็บริจาคให้วัด 10 ล้านแต่จริงๆให้ 1 ล้านแต่เอาไปลดหย่อนได้ 3 ล้าน กำไรเห็นๆ 2 ล้าน อันนี้อาของพี่ที่โรงงานเล่าให้ฟังว่าทำไมถึงมีคนรวยๆบริจาคให้วัดแห่งนึงที่เป็นข่าวเยอะๆส่วนพวกรวยไม่จริงก้ไม่ค่อยได้อะไรหรอกบริจาคตามๆเค้าไป

ใช่ครับท่าน หลายๆ บริษัท นักธุรกิจ ทำแบบนี้ กัน คือถือเงินไปบริจาควัด 1 ล้าน    แต่  วัดออกใบอนุโมทนา  5 ล้านก็มี         มันช่วยลดภาษีได้เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 12:33:30 »
อาชีพพระ ผมว่ารวยน้องๆนักการเมือง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 12:36:22 »
สัจธรรมจริงๆ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 12:52:02 »
กระทู้ไม่ค่อยสร้างสรรค์  ปิดเถอะครับ  พาลจะออกทะเลจนดราม่ากันเปล่าๆ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:13:15 »
เดี๋ยวนี้ทำบุญต้องทำด้วยเงิน ไม่งั้นไม่ได้บุญ มีผ่อนเงินทำบุญด้วยนะเออ จานบินอะ  ;D

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:20:05 »
เข้ามาอ่าน แต่โนคอมเมนต์  :-X
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ DeSatan

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:43:15 »

ด้วยความเคารพชอบตรงบอกว่า "ช่วยค่าเทอม นศ.ธุรกิจบัณฑิตย์บ้างเป็นครั้งคราว" 555+

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:55:28 »
55555555555

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:06:00 »

ผมเข้าใจพระ พระก็คือนักบวชที่เป็นคน

คนมีหลายประเภท หลายจำพวก  ดีและชั่ว ปะปนไป

พอคนมาเป็นพระ ก็มีหลายประเภท หลายจำพวก ดีและชั่วปะปนไป

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:34:34 »

ด้วยความเคารพชอบตรงบอกว่า "ช่วยค่าเทอม นศ.ธุรกิจบัณฑิตย์บ้างเป็นครั้งคราว" 555+

ด้วยความเคารพครับ อาจจะคลาดเคลื่อน 5 5 5 ผมทำกิจการหอพักน่ะครับ บางเดือน ที่บ้านน้องเขาโอนตังค์มาช้าบ้างไรบ้าง ก็ผัดผ่อนให้น่ะครับ
อย่าคิดลึก อิอิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:35:38 »
คำถามนอก เวปรถหรือเปล่าครับผม ?

อยากให้ ผู้ที่ตั้งใจในธรรมะ ยังยึดมั่นในธรรมต่อไป

อย่าไปมุ่งเน้น หรือวัตถุสิ่งรอบตัวมากนัก จะทำให้เราไปไม่ถึงไหนครับ

วัดป่า ที่ไม่มีเครื่องใช้ยังมีอยู่มากครับ ทำบุญกับที่วัดป่าก็ได้ครับ

ส่วนปฎิบัติ ก็ทำในวัดใหญ่ๆ ในเมืองก็ได้ครับ สะดวกดี จะได้ไปวัดปฏิบัติธรรมได้บ่อยๆ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:46:04 »
พระอาจารย์ผม ที่อยู่วัดป่าที่เชียงใหม่ ก็ออก Dmax V-cross คันละเกือบๆล้าน เพราะจำเป็นต้องใช้จริงๆ
ที่บ้านผมก็ สมทบเงินไปด้วย

พระบางท่าน พอมีเงินมากๆเข้า ก็ไปซื้อ W221 สีดำ เอาไว้ขับด้วยตัวเอง ไปหา.... น่านแหละ กำลังดังเลยแหละคับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:40:59 »
ตอนไปบวช วัดป่า

พระที่โน่นมี Fortuner อยู่คัน แต่ไม่มีคนขับ เวลาไปไหนมาไหน ต้องโทรตามญาติโยมมาขับ บางทีหาคนขับไม่ได้จริงๆ ก็ต้องขับเอง เพราะ รับกิจไว้แล้ว ขืนไม่ไปเดี๋ยวบาปอีก(เลือกเอาจะผิดศีลข้อไหน เบี้ยวนัด กับ ขับรถ)

วัดดังๆในเมืองนี่ ลูกศิษย์ลูกหาอย่างเพียบ คนขับรถพร้อม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 17:07:22 »
ผมต้องเรียกจ่าพิชิตมาแคปภาพรอเลยมั้ยครับเนี่ยกระทู้นี้  8)
H.

ออฟไลน์ hellbz

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 18:08:54 »
วัดแถวบ้านผมก็มีAlphardจอดอยู่ที่กุฏิเจ้าอาวาส

กุฏิเจ้าอาวาสนี่มันบ้านเดี่ยวชัดๆ   :o

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:23:19 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่แปลกน่ะครับ มันอยู่ที่ความศรัทธามากกว่า

อย่างที่บ้านผมก็เอา w212 ถวายให้พระแถวบ้านใช้ ก่อนหน้านี้ก็ s80

แล้วปลายปีนี้เห็นป้าจะถวาย vellfire อีกคัน

ปล.ที่กล้าถวายเพราะเป็นพระที่ที่บ้านผมรู้จักกันมานานและผมก็นับถือท่านเป็นพ่อ และในขณะที่เราพอมี ก็อยากจะให้คนที่เรานับถือสะดวกสบายในระดับนึง แค่นั้น

เองครับแต่ไม่ได้ถวายจนท่านฟุ้งเฟ้อน่ะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:18:11 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่แปลกน่ะครับ มันอยู่ที่ความศรัทธามากกว่า

อย่างที่บ้านผมก็เอา w212 ถวายให้พระแถวบ้านใช้ ก่อนหน้านี้ก็ s80

แล้วปลายปีนี้เห็นป้าจะถวาย vellfire อีกคัน

ปล.ที่กล้าถวายเพราะเป็นพระที่ที่บ้านผมรู้จักกันมานานและผมก็นับถือท่านเป็นพ่อ และในขณะที่เราพอมี ก็อยากจะให้คนที่เรานับถือสะดวกสบายในระดับนึง แค่นั้น

เองครับแต่ไม่ได้ถวายจนท่านฟุ้งเฟ้อน่ะครับ

:o