ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก หน่อยคับ ระหว่าง Brio Amaze กับ Attrage  (อ่าน 17768 ครั้ง)

ออฟไลน์ griny

• Newbie
  • *
ลังเลตัดสินใจอยู่...ระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ Attrage กับ Brio Amaze ตัว Top ทั้งคู่(ออกตัวก่อนว่าความรู้เรื่อง รถ น้อยสุดๆ ฮับ  :'( )

การตัดสินใจ มี 3 เรื่องหลักๆ
ข้อ 1. เรื่องของเครื่อง เข้าใจ ว่าเหมือนกัน คือเครื่องประมาณ  1.2 และประหยัด (เพราะบอก ECO ทั้งคู่) หากเข้าใจไรผิด บอกได้ครับ
ส่วนเรื่องการใช้ ก็คงเป็นห่วงเรื่องช่วงล่าง ไม่รู้ของอันไหนดีกว่า (ห่วงเรื่องถนนประเทศไทย โดยเฉพาะ กทม. ถนน ยังกะ สนาม Motor Cross)

ข้อ 2. Option ในตัวรถ จะเน้นตัวหลักๆ นะครับ (ข้อนี้ใช้เป้นตัวตัดสินสำหรับผม มากสุดครับ เพราะผมรู้แต่การใช้งานด้านนี้แหล่ะ)

Attrage
กล้องมองหลัง
ระบบควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
ระบบนำทางในรถยนต์ (Navigation System)
ระบบเชื่อมต่อโทรศัพท์แบบไร้สาย (Bluetooth) 
วิทยุ-เครื่องเล่นดีวีดี เอ็มพี 3 พร้อมจอภาพแบบสัมผัส ขนาด  6.5 นิ้ว และ USB สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วง
ไฟตัดหมอกหน้า พร้อมตกแต่งแบบโครเมียม
ล้ออัลลอยขนาด 15 นิ้ว
กระจกมองข้างพร้อมไฟเลี้ยวแบบ LED
ระบบกุญแจอัจฉริยะ KOS พร้อมระบบกุญแจป้องกันการโจรกรรม
ปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์
ถุงลมนิรภัยคู่หน้า

ส่วน AMAZE
มาตรวัดดีไซน์สปอร์ต พร้อมมาตรวัดแสดงอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
เครื่องเสียงแบบ  AUX สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วง
ช่องเชื่อมต่อ USB
ไฟแสดงผลการขับขี่แบบประหยัด (ECO Indicator)
กุญแจแบบ รีโมทและเป็น Wave Key
กระจกมองหลัง แบบตัดแสง

ข้อสรุปของข้อ 2 เห็นได้ชัดว่า Attrage ให้เยอะ อ่ะ แต่...ไม่รู้ใช้ได้หมดไหม (เอาคุณภาพแบบแค่  ผ่านเกณฑ์ ก็พอครับ)

ข้อ 3 อันนี้ เป็นพวก Promotion กับเรื่องบริการ (อยากให้แนะนำว่า ของ ยี่ห้อไหนดีสำหรับคุณ อันนี้ อยากทราบเฉยๆ เอาจริงๆ เข้าใจว่า ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย)

ฝากช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือก หน่อยคับ ระหว่าง Brio Amaze กับ Attrage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:12:16 »
ปัจจุบันผมใช้ Swift ครับ

จากโจทย์ของ จขกท. ถ้าผมเลือก ขอเลือก Attrage ครับ
สาเหตุ : Option เยอะมาก

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือก หน่อยคับ ระหว่าง Brio Amaze กับ Attrage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:22:51 »
ปัจจุบันผมใช้ Swift ครับ

จากโจทย์ของ จขกท. ถ้าผมเลือก ขอเลือก Attrage ครับ
สาเหตุ : Option เยอะมาก

ขอบคุณคับ

ประเด็นหลักสำหรับผม เลยไอ้เรื่อง Option เยอะ เนี๊ยะ  ;D ;D ;D แต่ติดส่วนที่ว่า อุปกรณ์ มันโอไหม...อยากไปถามกลุ่ม ที่ใช้ MIRAGE

ออฟไลน์ Puvanai1

• Newbie
  • *
  • คนที่คุณก็ไม่รู้ว่าใคร!?!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:32:20 »
ใช้สวิฟท์เหมือนกันครับ
เป็นผมเลือก Attrage ครับ  ;)
คนที่คุณก็ไม่รู้ว่าใคร!?!

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:55:27 »
ต้องไปลองขับดู แล้วจะรู้ถึงความต่างในการขับขี่ของทั้งสองคันนี้ค่ะ ส่วนตัวมีโอกาสได้ลองขับมาแล้วทั้งคู่ รู้สึกถึงความแตกต่างในการขับขี่มากพอสมควร ดูรถอย่าดูแต่ภายนอก  ต้องลองขับด้วยตัวเองค่ะแล้วมันจะรู้เลยว่าคันไหนใช่สำหรับเรา ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะคะ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:58:35 »
เลือกมิตซูบิชิ อีโคคาร์ค่ายนี้เอาอีโคคาร์แท้ๆมาขายไม่ใช่รถใหญ่เครื่องเล็กอย่างสวิฟกับมาร์ชแต่ใช้วัสดุที่ทำให้รองรับแรงชนที่ตัวถังได้สูงกว่าเสียอีก เห็นกันชัดเจนเลยว่าตั้งใจทำรถอีโคคาร์ออกมาให้ดีจริงๆ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:59:10 »
ถ้าไหว มองไปที่City ดีกว่าครับ เอาตัวเริ่มต้น ถูกสุดเลย เพียงพอ วัสดุน่าใช้ ว่ิงทางไกลก็ดี ในเมืองก็เยี่ยม ไม่กินกว่าเท่าไรครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:59:49 »
ลองขับดู และก็ หาคนนั่งหลังเพื่อเปรียบเทียบด้วยนะครับ
เคยอ่านหลายๆกระทู้บอกว่า Amaz พื้นที่นั่งหลังไม่เป็นรอง Almera  ลองพิสูจน์ดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ liverence

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:05:04 »
รอฟังด้วยครับ มองอยู่เหมือนกัน แต่เล็งไว้หลากหลายมาก มองทั้งเรื่องประหยัด สมรรถนะ ความคุ้มค่าและบริการหลังการขาย

ตามโจทย์นี้เลือก attrage ครับ เพราะส่วนตัวชอบทรงและไม่ชอบ amaze เป็นทุนเดิม แต่กังวลเรื่องวัสดุและบริการหลังการขาย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:11:20 »
ผมเลือก attrage ครับ ศูนย์ไม่ได้ขี้เหร่เลยครับผม ผมอยู่ต่างจังหวัด ถึงไม่ได้ดูแลเหมือนเราเป็นเทวดาเหือนพี่โต แต่ผมก็ประทับใจพอสมควรครับ
ผมใช้ Mirage ตัว MT ครับ ประทับใจมากครับ ถ้าดูจากข้อมูลที่คุณ จิมมี่รีวิวและเปรียบเทียบไว้จะเข้าใจครับ เพราะทั้งสองตัวก็เป็นตัวแปลงมาจากอีกรุ่นเหมือนกัน
ทำเหมือนกัน  อัตราเร่ง มิตซูดีกว่า ช่วงล่างก็เป็นรองแค่ Swif  แต่สิ่งที่ ด้วยกว่าคือ เสียงเขามาในรถเยอะเกินจริงๆ ครับ แต่รุ่น Top หรือว่าเจ้าตัว Attrage อาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ
แต่บอกตรงๆ ประทับใจมากครับ  ผมเคยขับเพื่อหนีการจราจรช่วง 16.00-17.00 ในกรุงเทพ เพื่อมาอีสาน ผมวิ่งที่ 130 ก็ยังน่าประทับใจครับแต่ก็มีเสียวนิดๆ เพราะรถมันเล็ก
แต่พอขับไปสักพักก็รู้จักรถมากขึ้น ก็ดีครับ ส่วนถ้าคนนั่งเยอะ ก็รถก็อาจจะยุบตัวมากหน่อย แต่ผมเคยเที่ยวจากอีสานไปอยุธยา-และหลายๆ จังหวัดในภาคกลางที่ติดกับโซนอีสาน
ในช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ระยะทางรวมแล้ว 1600 กิโลเมตร ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 คน ประทับใจความประหยัดและก็รถไม่เคยงอแงเลยครับ ติอย่างเดียวคือเรื่องของเสียง เวลาที่ถนนไม่เรียบ จะส่งเสียงดังกว่ารุ่นอื่นพอสมควร แต่ถ้าถนนเรียบ ก็ไม่ได้แตกต่างจากรุ่นอื่นๆ เลยครับ เดี๋ยวปีนี้จะลองเอาขึ้นเขาค้อครับ จะได้พิสูจน์กันไปเลยว่าไปเที่ยวได้ทั่วไป

ส่วน Amaze ไม่เคยขับ ผมเคยนั่ง Civic ของพี่ที่ทำงาน ผมว่าเสียงเข้าและช่วงล่าง มันยังสู้ lance ท้ายเบนซ์ผมไม่ได้ ผมเลยไม่ค่อยประทับใจ ฮอนด้าเท่าไหร่ครับ ชอบที่ ดีไซน์ของฮอนด้าเพราะเขาออกแบบค่อนข้าลงตัวแต่เรื่องอื่นไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ รวมทั้งศูนย์ที่ใกล้บ้านผมด้วย ผมว่า แย่กว่าทุกยี่ห้อที่มีรถขายในท้องตลาดเลยครับ เพราะคนไปซื้อต้อง Hi-so เท่านั้นพนักงานขายถึงจะคุยด้วย 555 แค่อยากเล่าประสบการณ์นะครับผม :)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:19:36 »
1. เรื่องความประหยัด Attrage ไม่มีข้อมูล แต่ใช้เครื่องเดียวกับ Mirage จึงน่าจะประหยัดกว่า Amaze
2. Option สำหรับผมนะ GPS จำเป็นมากเวลาเข้ากรุงเทพ ใช้จนติดแล้วครับ
กล้องมองหลังผมไม่เคยใช้ เห็นของรถพี่สาว ไม่จำเป็นนะ แต่ผมว่ามีก็ดี สมัยนี้ผู้ร้ายเยอะ บางทีลงรถไปดูท้ายตอนกลางคืนที่เปลี่ยวๆก็ไม่ดีนักสมัยนี้
ควบคุมเครื่องเสียง ผมว่ารถยุคนี้ทุกคันควรมีได้แล้ว มันสะดวกมาก
3. โปรโมชั่น Attrage น่าจะดี กว่าทั้งส่วนลดเงินสด และแถมประกันภัยชั้น 1 ส่วนบริการฮอนด้าดีกว่าครับ

และจากที่คุณ J!MMY เขียนไว้
"แม้ว่าตัวรถจะมีความกว้างแค่ 1,670 มิลลิเมตร คือ กว้างไม่เท่ากับ Almera แต่สิ่งที่ผมมองว่า
Attrage เอาชนะ Almera ได้ชัวร์ๆ ก็คือ พื้นที่เหนือศีรษะ สำหรับผู้โดยสารด้านหลัง ผมยืนยันให้ว่า  
ถ้าคุณ ตัวสูงราวๆ 170 หรือไม่เกิน 175 เซ็นติเมตร แล้วนั่งเบาะหลัง Attrage แบบ หลังตรงแนบ
ไปกับเบาะ ศีรษะของคุณจะไม่ชนเพดานหลังคา เหมือนอย่าง Almera แน่นอน!"

ลองขับดูอีกทีครับ ว่าชอบอันไหน ส่วนตัวชอบ Attrage ครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:00:03 »
เชียร์  Attrage อีกเสียงครับ ใหม่กว่าสดกว่าoptionเยอะกว่า

ศูนย์บริการก็พอๆกับToyota  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:11:43 »
ส่วนตัวผมมองว่า attrage บอดี้ไม่ค่อยสวยงามเท่าไหร่ ดูเผินๆคล้ายกับวีออสปี 2003 แต่เรื่องประหยัดน้ำมันนี่น่าจะดีกว่าอเมซอยู่นะเพราะผลการทดสอบทั้งไทยและเทศรับรองว่าประหยัดน้ำมันมากสุดเลยในคลาส แต่ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ผมเอาแอททราจนี่แหละเพราะช่วงล่างน่าจะเกาะถนนดีกว่าอเมซเพราะชื่อเสียงของมิซูที่มามานาน และก็ผมไม่ค่อยชอบออนด้าเท่าใดนัก แต่ใจจริงๆแล้ว ทั้งสองตัวนี้ผมไม่ชอบทั้งสองตัวเลยนะเพราะในคลาสนี้ผมชอบ อัมรา มากที่สุดเลยคับ ผมว่าเฉพาะคลาสอีโคซีดานเป็นอีโคคาร์ซีดานรุ่นเดียวในขณะนี้ที่สวยที่สุด หรูที่สุด และแต่งขึ้นมากที่สุด เอาไปใส่สเกิร์ตดูซีคับ สวยจนมองตามเลยแหละ แต่มันไม่อยู่ในช้อยส์ของคุณน่ะสิ  ;)

ออนไลน์ nin122

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:24:05 »
ผมเอา Attrage เหมือนกันครับ ภายนอกไม่สวยเท่าไหร่ แต่รวมๆแล้วโอเคมากเลยครับ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:26:18 »
attrage

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:32:47 »
แอททราจอีกเสียงครับ อเมซก็โอนะ แต่จากรีวิวบริโอแล้วไม่น่าปลื้มเท่าไหร่กับอัตราการกินน้ำมัน ขณะที่มิราจนี้คนละเรื่องเลย
H.

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:47:20 »
ถึงแม้ว่าผมจะชอบฮอนด้า แต่โจทย์นี้ เลือก อทราจ ครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:47:35 »
ผมเพิ่มให้ ในสิ่งที่คุณเขียนตกไปนะครับ สิ่งที่ Amaze มี และ Attrage มี แต่มัน Basic มาก จนรถทุกคันต้องมี ไม่น่าเรียกว่า Option

Attrage
กล้องมองหลัง
ระบบควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
ระบบนำทางในรถยนต์ (Navigation System)
ระบบเชื่อมต่อโทรศัพท์แบบไร้สาย (Bluetooth)  
วิทยุ-เครื่องเล่นดีวีดี เอ็มพี 3 พร้อมจอภาพแบบสัมผัส ขนาด  6.5 นิ้ว และ USB สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วง
ไฟตัดหมอกหน้า พร้อมตกแต่งแบบโครเมียม
ล้ออัลลอยขนาด 15 นิ้ว
กระจกมองข้างพร้อมไฟเลี้ยวแบบ LED
ระบบกุญแจอัจฉริยะ KOS พร้อมระบบกุญแจป้องกันการโจรกรรม
ปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์
ถุงลมนิรภัยคู่หน้า
มาตรวัดดีไซน์สปอร์ต พร้อมมาตรวัดแสดงอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน **
เครื่องเสียงแบบ  AUX สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วง **
ช่องเชื่อมต่อ USB **

ส่วน AMAZE
มาตรวัดดีไซน์สปอร์ต พร้อมมาตรวัดแสดงอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
เครื่องเสียงแบบ  AUX สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วง
ช่องเชื่อมต่อ USB
ไฟแสดงผลการขับขี่แบบประหยัด (ECO Indicator)
กุญแจแบบ รีโมทและเป็น Wave Key

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:09:59 »
ถ้าให้เลือกระหว่าง อะเมส กับ อัลมีร่า  ผมเลือก อะเมส   เพราะพวงมาลัยช่วงล่าง มันดีกว่าอัลเมร่า  ขนาดตัวรถ ไม่เทอะทะเกินไป  ดีไซน์ ทันสมัยกว่า 

แต่พอมี เจ้า แอททราส เพิ่มมา   คงต้องตัด อแมสออก   ไม่ใช่ว่า มันไม่ดี  แต่ แอทราส มันดัน เพิ่มข้อดีมาให้มากกว่า   คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป

งานนี้ ฮอนด้า คงต้องเหนื่อยอีกเยอะ 

พวงมาลัย บริโอ้ เบาเกินไปหน่อย  ของมิราจ ดีกว่า  แต่ขับใหม่ๆ อาจไม่ชิน เพราะมันไม่คืนตัวอัตโนมัติ   ให้ดีควรไปลองขับก่อน  ดีที่ได้แม็ก 15 มาเลย มิราจ บริโอ ได้แค่แม็ก 14

โปรตอนน้ แอททราส ลด หมื่นนึง ดอก 2 %  บริโอ้  อเมส โปรน่าจะน้องกว่า   ลองขับดูแล้วจะรู้ความต้องการครับ   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:13:51 »
ลองขับดูดีกว่า บางทีออฟชั่นมันก็ทำมาลบจุดด้อยส่วนอื่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:01:12 »
Attrage ครับ ใหม่สด ออฟชั่นเพียบ สวยกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:04:46 »
มีโอกาสได้ผุดลุก ผุดนั่งในแอททราจพอสมควร

ผมว่าวัสดุคุณภาพภายใน ยังสู้อเมซ // อัลมิร่าไม่ได้

เค้าเลยอัดออปชั่นมาชดเชย ซึ่งก็โอเคครับ

-------------------

แล้วแต่คนชอบนะครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 13:58:16 »
โดยรวม attrage ดีกว่า ยกเว้น
1. พวงมาลัยเบา ไม่คม ไม่คืนตัวอีก
2. ช่วงล่างย้วย
3. คันเร่งไฟฟ้าหน่วง

ออฟไลน์ ohaboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 14:01:01 »
Attrage ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 14:32:18 »
ฮะ... จริงดิ พวงมาลัยไม่คืนตัวเนี่ยนะ เป็นไงหว่า เจอแต่แบบคืนเอง ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 14:40:04 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 14:42:37 »
ส่วน AMAZE
- สปอตตรงไหน

- มีไปก็เท่านั้นเราขับเราก็รู้ตัวว่าเหยียบรึเปล่า

- แค่นี้ต้องเอาลงโบชัวร์ด้วยเหรอ

ปล.ผมใช้civicนะเดี๋ยวจะหาว่าแอนตี้ฮอนด้า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 16:03:31 »
ท่าทาง Attrage จะทำให้ Brio Amaze แป๊กได้นะนี่

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 21:49:39 »
เชียร์ Attrage ครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 00:02:13 »
ชั่วโมงนี้ Attrage ดูดีกว่าเห็นๆเลย..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 01:11:07 »
หลายเสียง เลย...ขอบคุณทุกคำแนะนำ ครับ...จะรีบไปทดลองขับดู

แล้วพรุ่งนี้ เห็นว่ามีเปิดตัว ว่างจะแว๊บ เข้าไปดูอีกสักรอบ  :D