ผู้เขียน หัวข้อ: วีออสตัวแรก ปี 03 สามารถเติม E20 ได้เลยโดยที่ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มหรือไม่คับ.  (อ่าน 23287 ครั้ง)

ออฟไลน์ bombailea

• Newbie
  • *
วีออสตัวแรก ปี 03 สามารถเติม E20 ได้เลยโดยที่ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มหรือไม่คับ.

คือเป็นรถเดิมๆไม่ได้ปรับแต่งอะไรตอนนี้ใช้ แก๊สโซฮอ 95 อยู่ แล้วถ้าจะใช้ E20 สามารถใช้ได้เลยใหมหรือว่าต้องปรับแต่อะไรตรงใหนก่อนคับ..

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ผมก็ใช้ Vios2003 เหมือนกันครับ

จำได้ว่า จะเติมไม่ได้นะครับ เติมได้สูงสุด E10 นะครับ เพราะเหมือนตัวนี้พวกสายยางต่างๆไม่ได้ทำมารองรับ E20 ครับ (จำได้ว่าออกรถมาซักพักใหญ่ๆเลย E20 ค่อยตามมา)

รอผู้รู้จริงๆอีกรอบครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ตามความเข้าใจของผม ผมคิดว่าต้องเป็นวีออสรุ่นปี 2007 เป็นต้นไปนะครับที่เติมได้ พูดง่ายๆคือตั้งแต่โฉมแบบที่ผมแนบมาน่ะคับ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจนักนะคับ ประมาณ 80 %

ออฟไลน์ aoddy1

ตามสเปกเติมได้แค่ E10 ครับ ผมก็เคยใช้อยู่วีออส 2003

ออฟไลน์ tommaris

วีออส 07 ก็เติม E10 นะ
จะ E20 ได้ก็ต่อเมื่อไมเนอร์ไปแล้ว

จากผู้ใช้ vios 07 เติม E10 ครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
E10 เต็มที่ครับ

ถึง vios จะเครื่องเดียวกันทุกโฉม ก็อย่าเผลอไปคิดว่าโฉมใหม่ก็เครื่องเดิมยังใช้ E20 ได้เลย นั่นเพราะว่าเค้าเปลี่ยนไส้ในใหม่ครับ ถ้าอยากเติมจริงๆ คุณต้องปรับแต่งครับ E85 ไปเลยก็ได้ แต่ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นอย่างไร ทางที่ดีอย่าเสี่ยง  ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

ครั้งนึง น้ำมันพร่องไป 2 ขีด เคยเติม e20 ผสมไป 100 บาท

รถอืดไปนิดนึง แบบไม่ค่อยพุ่ง ถ้าเหยียบบ่อยๆ จะรู้สึก แต่ถ้าขับทั่วไปก็คงไม่รู้สึก

แต่ถ้าเติมใช้แบบจริงจัง...ไม่ทราบครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ kez

ลองเติมได้ ถ้ารูปเครื่องยนต์ไม่ขึ้น เครื่องไม่ร้อน วิ่งปกติ  ใช้ได้

แต่ถ้าเกิดเหตุตามข้างบน   วิ่งเบาๆ แล้วไปเติม e10 ผสมไปเรื่อยๆ  ก็หาย เครื่องไม่พังแน่นอน

ดูท่อทางเดินน้ำมันด้วย ไม่้เกี่ยวกับ gasohol  แต่มัน 10 ปีแล้ว

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
ไม่ควรเติมนะ เพราะพวกท่อยาง สาย เเละยางรองต่างๆไม่ได้ทำมารองรับน้ำมัน E20 ถ้าเติมน้ำมันพวกนี้อาจจะทำให้วัสดุพวกนี้เสื่อมสภาพได้ไวกว่าปกตินะ ถึงจะใช้เครื่องยนต์เหมือนกันเเต่การออกเเบบปรับเเต่งเครื่องยนต์ในเเต่ละรุ่นไม่เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ PATTY

• Jr. Member
  • **
ตามความเข้าใจของผม ผมคิดว่าต้องเป็นวีออสรุ่นปี 2007 เป็นต้นไปนะครับที่เติมได้ พูดง่ายๆคือตั้งแต่โฉมแบบที่ผมแนบมาน่ะคับ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจนักนะคับ ประมาณ 80 %

อืมใช่ค่ะ น่าจะเป็นรุ่นปี 2007 เป็นต้นไปนะคะ จำได้รางๆ ตอนไปดูโฉมนี้ที่เป็นมือ 2 อ่ะค่ะ

ออฟไลน์ Bluecat

• Newbie
  • *
อย่าเติมเชียวครับ เดี๋ยวเครื่องจะมีปัญหาในภายหลังได้ E20 เติมได้ตั้งแต่ปี 2007 ที่ไมเนอร์แล้ว

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
ลองดูในคู่มือดูค่ะ แต่เราว่าเติมไม่ได้นะคะ เหมือนพึ่งจะเติมได้ปีหลังๆมานี่เอง