ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่แนะนำซื้อผ้าเบรกราคาไม่แรงมั้ยครับเป็นรุ่นที่ จานเป็นแบบมี รู คาลิเปอร์มี ตรา mercedes benz  (อ่าน 3124 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfhahahoho

• Jr. Member
  • **
มีที่แนะนำซื้อผ้าเบรกราคาไม่แรงมั้ยครับเป็นรุ่นที่ จานเป็นแบ รู คาลิเปอร์มี ตราม mercedes benz ครับ
หรือร้านนอกศูนย์ที่ไว้ใจได้ เจีย จานได้ด้วยครับ สามารถ จัดการกับ sensor เบรค ได้ครับ
เรื่องของเรื่องคือจานเป็นรอยคลื่น เยอะมาก ผ้าเบรกก็กำลังจะหมด ขับไปได้ 24000 โลเองครับ งง ละสิครับ หมดเร็วมาก ศูนย์ แจ้งราคามา ผ้าอย่างเดียว 6xxxx จะเป็นลมคราบบบ แพงแต่หมดไว

ปล ใช้ b200 อยู่ครับแต่เข้าใจว่า เป็น part เดียวกับ รุ่น sport เห็น spec เบรคเดียวกันครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ราคาที่บอกมาน่าจะเป็นราคารวมคาริบเปอร์มากกว่านะครับ

ส่วนผ้าเบรกลองไปหาดูแถววัดโสม เช่น ไพโรจน์มอเตอร์ดูนะครับ

และถ้าต้องการเจียจาน ถ้าจะเอาอู่เบนซ์คงต้องไปถามที่เวบคลับ

หรือลองเสิช เกรียงไกรการช่าง ดูนะครับ

เบรคหมดไวขึ้นอยู่กับการขับขี่ เบรกบ่อยๆ เลียเบรก ผ้าเบรกนุ่มๆ ก็หมดไวครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ลองดูศูนย์บริการของ Bosch ดูครับ มีเครื่องมือสำหรับจัดการกับ Benz แน่ๆ แต่จะแพงกว่าอู่ทั่วไปหน่อย (ถูกกว่าศูนย์ Benz เยอะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
ดู lucas ดู เพราะเบนซ์บางรุ่นใช้ยี่ห้อนี้

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
6XXXX น่าจะมี X เกินมาตัวหนึ่งรึป่าวครับ ลองติดต่อร้านอะไหล่ข้างนอก โดยมากผ้าเบรคของเบนซ์เองหลายๆรุ่นสามารถใช้ร่วมกันได้ในบางรุ่นครับ

ลองsearch ในเว็บไซด์ดูครับ มันจะมีเลขที่เรียกว่า FMSI ถ้ามันเป็นแบบเดียวกับรุ่นอื่นสามารถนำมาใช้ได้ครับ รถรุ่นใหม่บางรุ่น ยกตัวอย่างเช่นเบนซ์

E class W211 ในบางรุ่นเจ้าระบบควบคุมเสถียรภาพของเบรคมันจะเลียเบรคตลอดเวลา คือมีเจ้าตัวมอเตอร์ไฟฟ้าตัวสร้างผ่อนเบรคมันส่งแรงดัน

ไปดันที่ลูกสูบเบรคนิดๆตลอดเวลา ผ้าจึงอาจจะหมดไวหน่อยครับ จริงๆผมเชื่อว่าผ้าเบรคยังพอใช้ได้อีกสักพักใหญ่ๆ คือเดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่เจ้าตัวpad wear

sensor เค้าตั้งอยู่ชิดเกินไป พอผ้าเบรคเริ่มสึกได้สัก4-5มิลลิเมตร คือผ้าเบรคเหลือสัก60% ไฟเตือนก็จะโชว์แล้วครับ พอนำไปเช็คศูนย์ช่างก็จะแจ้งว่าผ้าเบรคบาง

ทั้งๆที่จริงๆยังสามารถใช้ได้ต่ออีก 5000-10000โลโดยไม่มีปัญหาอะไรครับ เท่าที่เจอมาของPorsche Cayenne หรือ ตระกูลรถเยอรมันทั้งหลาย หลังๆ

รู้สึกว่าทำไมฝังเซนเซอร์ตื้นขึ้นๆทุกวันๆ พอผ้าเริ่มสึกไปหน่อยก็แตะโดนเซนเซอร์แล้วครับ ไฟก็จะโชว์เตือนโร่ขึ้นมาครับ 

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมพิมพ์ตกไปยี่ห้อผ้าเบรคของเบนซ์ที่ใช้ๆกันจะมี Jurid,Textar,Pagid,Lucas(TRW),Ate จะมีอยู่4ยี่ห้อที่supplyให้เบนซ์เสียส่วนใหญ๋ครับ

ทุกแบรนด์ใช้ได้หมดครับ Lucas รู้สึกเนื้อจะแข็งกว่าเพื่อน PagidกับTextar เป็นบริษัทเครือเดียวกันครับ

ออฟไลน์ golfhahahoho

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ พอมี ร้านแนะนำมั้ยครับที่ทำ เบรค รถยุโรป เก่งๆ สามารถเจีย จายเบรคแบบมีรู ได้เพราะ โดยมากผมไปถามเค้าไปรับอะครับ