ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ บทความใหม่ล่าสุดของ Commander CHENG คลอดแล้ว! /*-*/  (อ่าน 8522 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คราวนี้ ใน Fart & Furious ครับ

ท่านผู้การจอม(กิน) เกิน หรือ ตาแพน จะพาคุณๆ ย้อนเวลากลับไปหา ไดอารี....เอ หรือ บล็อก ดีหว่า

เอาเป๋็นว่า เป็น วีรกรรม วีรเวร ประสบการณ์ ในการเริ่มหัดแต่งรถ ของแพน และผู้คนรอบข้าง แล้วกัน

เป็น เรื่องเล่าที่ น้องๆหนูๆ ผู้อยากแต่งรถ บ้านๆ ของที่บ้านให้แรง แต่ ไม่เดือดร้อนใคร ควรลองเข้าไปอ่านกันดูครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=845:commander-cheng&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
Re: /*-*/ บทความใหม่ล่าสุดของ Commander CHENG คลอดแล้ว! /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 23:55:09 »
อีเขียวนี่ ดูแค่รูป   เอ .. แม่ง  คุ้นโคตรๆ เว้ย
อ่านไปเรื่อยๆ เริ่มเห็นตัวละคร ถึงร้องอ๋อ

เจอครั้งสุดท้าย ตอนมันเป็น 5A-FE  ท่อดังยังกับ Boeing 737 classic

ขำ  ตอนจบที่ว่า ไปตายเพราะ วัดปลายกับ VTEC DOHC
แม่ง ตายในหน้าที่จริงๆ  แบบนี้ต้อง ปูนบำเหน็จ เจ็ดขึ้น

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: /*-*/ บทความใหม่ล่าสุดของ Commander CHENG คลอดแล้ว! /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 00:10:01 »
อ่านๆ ไป ได้กลิ่นไหม้ๆ ไปด้วยเลย :o

"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 00:10:23 »
ทำไมผมอ่านบทความของผู้การชอบย้อนไปนึกถึงวันเก่าๆจังเลยครับ :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 00:13:47 »
แสดงว่า เริ่มแก่ แล้วนั่นเอง

คิกๆ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 00:28:57 »
กลับจากเชียงใหม่ยังครับคุณ จิมมี่
วันนี้เชียงใหม่หนาวมากมาย หนาวเฉยเลย
ขนาดผมอยู่ในเมืองนะเนี่ยะรอนนอกบนดอยไม่ต้องคิด
แมวนี่บ้านนอนกอดกันกลมอย่างกะลูกบอล :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:07:21 »
กลับมาตั้งแต่วันศุกร์แล้วละครับ
กลับมาแจกบัตร Motor Expo รอบแรก

แล้วเดี๋ยวจะมีอีกครั้ง ในวันศุกร์ที่ 27 นี้ครับ เวลาเดิม 6 โมง - 5 ทุ่ม
เพียงแต่ ผู้เกิน CHENG จะไม่มา เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:26:45 »
เเหร่มเลยครับ

ขอบคุณ ผู้เกินมาก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:49:15 »
อ่านไปสนุกไปจริงๆ
^^

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:43:25 »
แจ๋มเลยคับ^^
อยากได้รถ150-200แรงมั่งจัง

ออฟไลน์ work

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:59:25 »
ลงชื่อก่อนครับพี่แพน  เดี๋ยวเจ้า N16 ผมอยากลง SR20 เมื่อไร จะปรึกษาพี่คนแรกเลยครับ

;D

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:48:17 »
ทีนี้ผมรู้และว่าถ้าจะแต่งเจ้า AE111 ของผมต้องไปหาใคร!

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:38:59 »
แจ่มครับ มีของดีให้อ่านอีกแล้ว

ออฟไลน์ dum.d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:05:08 »
ให้ตายสิ นอกจากบทความทดสอบรถของคุณจิม ผมชอบบทความแบบนี้มากๆๆ
ปกติจะเข้ามาชมเฉยๆ สมัครสมาชิกไว้นานแล้วแต่ไม่ได้แสดงความคิดเห็นนะครับ
มีบ่อยๆก็ดีครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 13:46:39 »
สงสัยครับว่าที่พังไปเพราะพยายามจะวัดความเร็วปลายกับวีเทคนี่ วีเทคคันนั้นเป็นเครื่องรุ่นอะไรอยู่ในไหนเหรอครับ??
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:21:26 »
ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม

เดี่ยวนี้เขาไม่นิยม SILVER TOP แล้วครับ เขานิยม BLACK TOP ครับ...อิอิอิ ;)

ต้องฝาดำเท่านั้น :D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:44:39 »
ตายในหน้าที่จริงๆ

ชอบการเขียนพี่แพนมาากกกกกก

แนะนำให้พี่แพนไปเปิดเว็บเองเลย

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:57:00 »
อ่านจบ ความรู้เพี๊ยบเลยครับ

แต่ผมชอบ 4A-GE 20V มากก่า

ถ้าเครื่องทเอร์โบ ผมชอบใส่รถขับหลัง ผมว่ามันส์ ดี
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 19:05:49 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

จริงๆก็ชั่งใจอยู่นานว่าจะเขียนดีไหม เพราะถ้าให้พูดตรงๆ ในไทยมีคนเสก AE แรงๆมากกว่านี้ได้อีกเยอะ
มีคนที่มีประสบการณ์เก่งกว่าผม เก่งกว่าเพื่อนผมอีกมากครับ แต่ตัดสินใจเขียนทั้งๆที่เป็นเรื่องที่หลายคนอาจจะรู้อยู่แล้ว
เพราะอยากแชร์ประสบการณ์ วิธีคิด จุดที่เราพลาด เพื่อที่คนอื่นจะได้ไม่พลาดแบบเรา

การคิดเรื่องเครื่อง โมดิฟายเครื่อง เรามักจะมองเรื่องแรง แต่จะมองข้ามรายละเอียดเล็กๆน้อยๆไป
การพลีชีพของไอ้เขียวนั้นตายเพราะแม้จะคิดเรื่องเครื่องไว้ดีแล้ว แต่ดันไปลืมเรื่องการระบายความร้อน
เราลืมมองว่าเครื่องยนต์รับภาระหนัก ทำงานหนัก ความร้อนสูงกว่าเดิม แต่ไม่ได้พิจาณาเรื่องความร้อนกัน

ผมเป็นหนี้บุญคุณรถคันนั้นที่มีส่วนช่วยสอนวิธีคิดใหม่

หลังจากคันนี้แล้ว รถคันที่เหลือผมไม่ค่อยได้เข้าไปยุ่งอะไรมากนัก การงานและหน้าที่พาผมออกจากโลกการทำรถแรงไปโดยสิ้นเชิง ตอนนี้หันมาคบรถบ้านแทน แต่ทุกครั้งที่ได้โทรคุยกับจอร์จ ก็จะมีอะไรแปลกๆมาป้อนสมองผมเสมอ ล่าสุดเจอ
เครื่อง 5E เปลี่ยนลูกสูบเป็น  4E-FTE ท่อนล่างเดิมหมด ยัดบูสท์ 1.25-1.4บาร์ ทำม้าบนไดโน่ที่เครื่องได้ 230 ตัว...ดุเดือดกว่าไอ้เขียวนี่มาก

สงสัยครับว่าที่พังไปเพราะพยายามจะวัดความเร็วปลายกับวีเทคนี่ วีเทคคันนั้นเป็นเครื่องรุ่นอะไรอยู่ในไหนเหรอครับ??

เป็นเครื่อง B16A มีท่อ มีเฮดเดอร์ มีกล่องโมรอม รถคันนี้เป็น Civic EF ที่โมดิฟายน้อย แต่วิ่งดีระดับ 14.8 วินาที
เพราะออกตัวได้ดีและคนขับรู้จักรถตัวเองดีมากครับ เรามีโอกาสเจอเจ้าของรถคันนี้ในภายหลังเพราะคลุกคลีอยู่กับอู่ Zero-Start ของพี่หนูซึ่งเพื่อนผมก็เข้าๆออกๆที่นั่นบ่อย

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม

เดี่ยวนี้เขาไม่นิยม SILVER TOP แล้วครับ เขานิยม BLACK TOP ครับ...อิอิอิ ;)

ต้องฝาดำเท่านั้น :D
55 ทายสิว่าอะไร ทุกวันนี้ไิอ้เขียวกำลังรอลงเครื่องบล็อคนี้อยู่ที่บ้านเพื่อนจอร์จนี่แหละครับ

ตายในหน้าที่จริงๆ

ชอบการเขียนพี่แพนมาากกกกกก

แนะนำให้พี่แพนไปเปิดเว็บเองเลย

;D ;D
โหย เปิดเว็บนี่งานช้างนะครับ ผมขอบายเลยล่ะเรื่องเปิดเว็บใหม่ อยู่แบบนี้ล่ะดีแล้วครับ
รู้สึกอบอุ่น สบายใจที่จะอยู่ มีบ้านดีๆเพื่อนดีๆอยู่แล้ว ไม่ต้องหาที่ใหม่หรอกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 21:07:25 »
อ่านมาดู
55+

ใครผู้ใด ยังพบคนคันนี้ วิ่งบนถนนบ้าง ถ่ายรูปมาได้เรามีรางวัลลล

อิอิอิ

^^
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 17:16:44 »
อ่านแล้วลุ้น

สนุกครับ แนะนำให้เขียนบ่อยๆ แหะๆ  ^^

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 00:43:56 »
น่าจะเห็นเป็นตัวป่วนวิภายามดึกดื่นนะ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น