ผู้เขียน หัวข้อ: มีซันรูฟทำไมต้องเป็นตัวท๊อปๆครับ?  (อ่าน 7486 ครั้ง)

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
มีซันรูฟทำไมต้องเป็นตัวท๊อปๆครับ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:19:57 »
เอาง่ายๆเลยนะแอคคอร์ดตัวล่าสุดเนี่ยตัวล่างสุดเลยนะจากที่ได้สัมผัสมากะตัว+อ่านรีวิวพี่จิมมี่มันทำให้ผมสงสัยมากเลยว่าการใส่ซันรูฟให้ตัวล่างนี่มันเปลืองมากเลยหรอ? หรือมันมีเหตุผลอื่นๆครับ?

คือมันเป็นรถที่ผมชอบคันหนึ่งเลยนะเพราะปกติผมไม่ค่อยโดนใจพวกD Segสักเท่าไหร่แต่ตัวนี้โดนใจแต่พอดีผมชอบซันรูฟ :'(

แต่ให้ขับเองเอามั๊ยก็ไม่เอาอยู่ดีครับไม่ใช่แนว ขอมาถามข้อสงสัย+บ่นนิดๆดีกว่า 8)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: มีซันรูฟทำไมต้องเป็นตัวท๊อปๆครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:27:17 »
ผมเชื่อว่าถ้าฮอนด้าเขาใส่ซันรูฟมาให้ คุณ(หรือลูกค้าคนอื่นๆ)จะต้องขออย่างอื่นเพิ่ม ขออย่างอื่นเพิ่มต่อไปเรื่อยๆ แล้วก็ให้หมดไปเรื่อยๆ ราคารุ่นพื้นฐาน 2.0 ทะลุสองล้าน

การตลาดสุดยอดครับ ถ้าทำแบบนี้

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Re: มีซันรูฟทำไมต้องเป็นตัวท๊อปๆครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:29:55 »
ดูเป็น Option ที่สิ้นเปลืองมั้งครับ ต้นทุนเพิ่มขึ้นอีกประมาณ 40,000 บาทแล้วจะไปทำราคาสู้กับเจ้าอื่นได้ยังไงครับ
ถ้าไม่งั้นก็ต่องแบบ ค่ายตราดาวครับ (a class) มีให้เลือกจ่ายเพิ่มเพื่อจะได้ซันลูฟ ไม่ว่าคุณจะเลือกรุ่นล่าง หรือรุ่น Top

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:39:36 »
.
.
.
ก็ซื้อตัว top สิครับ ไม่เห็นยากเลย

เพราะผมเชื่อว่าเดี๋ยวก็ต้องมีคนอยากได้
ออฟชั่นอื่นๆในตัว top อีกที่มันไม่มีอยู่ในตัวล่าง

ก็คงพูดกันไม่จบล่ะครับ ชอบไอนี่ ไม่ชอบไอนั่น
ใส่ไอนี่มาสิ ไอนั่นไม่ต้องเอามา

หรือไม่ก็ต้องรอให้รถบ้านเราเป็นเหมือน
ต่างประเทศคือสั่งออฟชั่นได้ก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:46:15 »
ถ้าใส่ซันรูฟหรืออพชั่นที่มีในตัวท็อปที่ว่าเจ๋งๆมาในรุ่นล่าง แล้วจะมีรุ่นท็อปไว้ทำไมครับ  ;D ;D ;D

Stroke8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:54:55 »
ผมไม่รอให้ประเทศไทยเลือกอ๊อปชั่นได้เหมือนเมืองนอกครับ คุณๆทุกคนก็ไม่ควรรอเหมือนกัน โรงงานผลิตรถในประเทศไทยทุกๆแห่งเล็กมาก ถ้าจะทำให้มันซับซ้อนยุ่งยากไปกว่านี้ก็ไม่คุ้มหรอก แล้วไหนจะเรื่อง Quality Control อีก แค่นี้ยังไม่แย่พออีกหรือ?

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:05:00 »
มันเป็นค่านิยมของคนไทย รุ่นท้อบต้องมีมูนรูฟ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:10:05 »
เป็นสิ่งที่ทำให้รุ่นท็อปมีเอกลักษณ์ที่สามารถรู้ได้จากการดูภายนอก ประมาณว่าโดดเด่นกว่ารุ่นปกตินั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:12:25 »
ผมเชื่อว่าถ้าฮอนด้าเขาใส่ซันรูฟมาให้ คุณ(หรือลูกค้าคนอื่นๆ)จะต้องขออย่างอื่นเพิ่ม ขออย่างอื่นเพิ่มต่อไปเรื่อยๆ แล้วก็ให้หมดไปเรื่อยๆ ราคารุ่นพื้นฐาน 2.0 ทะลุสองล้าน

การตลาดสุดยอดครับ ถ้าทำแบบนี้

ขอเขาก็ไม่ให้ได้หนิครับ ประเด็นคือสำหรับผมนะซันรูฟมันเป็นพื้นมากเลยอ่ะเพียงแต่ถ้าบอกว่าไทยเราไม่ค่อยจะมีโอกาสใช้ก็คงพูดอะไรไม่ได้แต่ถ้าถามว่าให้ซันรูฟในทุกรุ่นราคาจะกระโดดขนาดนั้นมั๊ย?ผมว่าไม่ แล้วถามว่าถ้าไม่ฮอนด้าจะได้กำไรอยู่มั๊ย? ตอบเลยว่าได้เพียงแต่อาจจะไม่ได้มากเท่าเดิม ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดๆต้องขอโทษไว้ด้วยเพียงแต่ผมมองว่าประเทศเราผลิตรถเยอะมากแต่ราคา+สิ่งที่ได้ค่อนข้างดูถูกชีวิตคนไทยมาก(ไม่รู้จะเข้าใจรึเปล่านะครับขี้เกียจพิมพ์เยอะ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:21:08 »
ตัว Top ก็ขายไม่ออกสิครับท่าน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Stroke8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:32:09 »
จขกท. ก็ต้องอย่าลืมสิ่งสำคัญสิ่งหนึ่งครับ คุณอยากได้อะไร ก็ใช่ว่าคนอื่นเขาจะอยากได้เหมือนคุณ คุณมีความจำเป็น ก็ใช่ว่าคนอื่นจะมีความจำเป็นเหมือนคุณ ถ้าโลกนี้มันตอบสนองความต้องการของ"ทุกคน" ได้ มันก็ไม่ใช่โลกมนุษย์แล้วหละครับ

ยิ่งคุณ จขกท. มาบอกเองว่า ยังไงก็ไม่ซื้อหรอก มันก็ชัดเจนอยู่แล้วครับ คุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่ฮอนด้าจะขายรถให้ เขาจะใส่ของที่คุณอยากได้มาทำไมหละครับ?

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:51:48 »
เพื่อให้มันพิเศษและแตกต่างกว่ารุ่นพื้นฐาน มั้งครับ ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:55:33 »
เป็นสิ่งที่ทำให้รุ่นท็อปมีเอกลักษณ์ที่สามารถรู้ได้จากการดูภายนอก ประมาณว่าโดดเด่นกว่ารุ่นปกตินั่นแหละครับ

ใช่เลยครับ มันมีเพื่อให้ได้อวดร่ำอวยรวยว่าคันที่ฉันขับไม่ใช่ขี้ๆนะจ๊ะ เป็นตัวtop แพงกว่ากันตั้งหลายแสน
ถ้าตัวธรรมดาให้ซันรูฟมา แล้วตัวtopจะเอาไรมาอวดอะนอกจากตัวอักษรท้ายรถ

55 ขำๆนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 18:55:43 »
ที่บ้านมี มาสด้าสามตัวนึง
ตอนซื้ออยากได้ แค่เครื่องสองพัน
ไม่ให้อืด
ถ้าตัดซันรูฟได้ และลดราคาซัก 40000
ก็คง ขอ ตัดออก
เพราะ ตั้งแต่ได้ รถ มาไม่เคยใช้เลย

เรื่องแบบนี้ นานา จิตตังครับ
ถ้ามันเลือกได้หมดจริงผมคง ขอล้อกระทะจากศูนย์
รถออกมาละ เปลี่ยนแม็ค
ขอเครื่องที่ใหญ่สุดในรุ่น แต่เอาเกียร์ แมนนวล

และจะขอ โน่นนี่นั้น ไม่จบ
เค้าทำ แบบที่ทำทุกวันนี้ นี่แหละถูกที่สุดละอะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:04:07 »
จขกท. ก็ต้องอย่าลืมสิ่งสำคัญสิ่งหนึ่งครับ คุณอยากได้อะไร ก็ใช่ว่าคนอื่นเขาจะอยากได้เหมือนคุณ คุณมีความจำเป็น ก็ใช่ว่าคนอื่นจะมีความจำเป็นเหมือนคุณ ถ้าโลกนี้มันตอบสนองความต้องการของ"ทุกคน" ได้ มันก็ไม่ใช่โลกมนุษย์แล้วหละครับ

ยิ่งคุณ จขกท. มาบอกเองว่า ยังไงก็ไม่ซื้อหรอก มันก็ชัดเจนอยู่แล้วครับ คุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่ฮอนด้าจะขายรถให้ เขาจะใส่ของที่คุณอยากได้มาทำไมหละครับ?

ก็ใช่เรื่องแบบนี้มันจะให้ถูกใจทุกคนไม่ได้แต่คือตัวล่างกับตัวท๊อปมีอะไรที่ต่างกันอยู่เยอะนะในแง่ลูกเล่นหรือไรเทือกนี้ใช่มั๊ยครับ?

คือสำหรับผมมองว่าแค่ซันรูฟมันเป็นสิ่งที่ควรจะให้ได้แล้วนะในรถราคา1ล้านขึ้นอ่ะผมมองว่ามันเป็นมาตราฐาน(แต่ก็อย่างที่บอกถ้าโดนแย้งว่าก็เมืองไทยมันไม่ได้อำนวยผมก็แล้วแต่)มันเหมือนกับซื้อรถราคาถูกสุดแล้วไม่ให้พวกอุปกรณ์ความปลอดภัยอ่ะครับผมมีความรู้สึกแบบนั้น

แล้วสำหรับผมนะถ้าสิ่งที่แตกต่่่างระหว่างตัวล่างกับตัวท๊อปคือซันรุฟอย่างเดียวก็แย่ละครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:06:23 »
ที่บ้านมี มาสด้าสามตัวนึง
ตอนซื้ออยากได้ แค่เครื่องสองพัน
ไม่ให้อืด
ถ้าตัดซันรูฟได้ และลดราคาซัก 40000
ก็คง ขอ ตัดออก
เพราะ ตั้งแต่ได้ รถ มาไม่เคยใช้เลย

เรื่องแบบนี้ นานา จิตตังครับ
ถ้ามันเลือกได้หมดจริงผมคง ขอล้อกระทะจากศูนย์
รถออกมาละ เปลี่ยนแม็ค
ขอเครื่องที่ใหญ่สุดในรุ่น แต่เอาเกียร์ แมนนวล

และจะขอ โน่นนี่นั้น ไม่จบ
เค้าทำ แบบที่ทำทุกวันนี้ นี่แหละถูกที่สุดละอะ

นานา จิตตังจริงๆแหละครับ

ผมกลับคิดว่าถ้าลองทำในสิ่งที่ไม่เคยทำดูอาจจะรู้ก็ได้นะว่ามันถูกรึเปล่า

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:11:34 »
มันเป็นค่านิยมของคนไทย รุ่นท้อบต้องมีมูนรูฟ
ขอมูนรูฟก็ยังดี v40ตัดทิ้งซะงั้น ซันรูฟก็ไม่ได้

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:23:57 »
ถ้าจะใส่ซันรูปมาให้รุ่น 2.0 Top แล้วขายราคาเดิม ก็คงทำได้ กำไรคงลดลงนิดหน่อย แต่ถึงอย่างไรตอนนี้บริษัทรถในประเทศไทยก็ฟันกำไรกันแทบกระอักเลือดอยู่แล้ว (เลือดผู้บริโภคคนไทย ;D ;D)

แอคคอด ราคา 60000 เหรียญฝรั่งได้ยินครั้งแรกร้อง จ๊ากกก เลย ที่เมกาซื้อ X-6 ได้สบาย... ::) ::)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:29:11 »
อยากได้ซันรูฟแต่ไม่อยากได้ตัวท็อปทำได้ครับ  ;D
ซื้ออะไหล่ตัวท็อปที่เกิดเหตุเค้าขายซาก แล้วหาสภาพหลังคาดีๆมาตัดครับ
เอารถที่คุณเลือกมาตัดหลังคาออก เอาตัวมีซันรูฟมาใส่จบ อิอิ  ;D ;D
เห็นแล้วนึกถึงอีโวตัวหลังคาซันลูฟเลย ตัวธรรมดาก็แปลงได้ ให้เป็นตัวท็อป
ล้อเล่นนะ ถ้ายอมทำแบบที่ผมว่ามันก็น่าจะได้นะ ใช้ดีไหมอีกเรื่อง  ;D

ทำตามใจคนนะยากครับ ร้อยคนก็ร้อยความอยากได้ ค่ายรถปวดหัวตายถ้าต้องมาตามใจทุกๆคน
มันถึงได้มีรถ ระดับล่างสุดกับท็อปสุดไง ราคามันก็ไล่กันไป ถ้าทำตามใจคนทุกๆคน
ผมว่าราคามันจะพร็วดจะรับไหวกันไหม เดี่ยวก็จะมาบ่นกันอีกทำไมรถราคาแพงจัง ร้อยคนก็ร้อยความอยากได้
เพราะบางคนไม่ได้อยากได้ซันรูฟนะจ้ะ  :D :D ผมคนนึงแหละ

ถ้าจะมาไล่ตัวนี้นะผมว่าสู้ ไล่จี้ให้พวกค่ายรถใส่ระบบความปลอดภัยขั้นพื้นฐานมาในรถจะดีกว่าครับ
พวก ABS ถุงลมนิรภัย ควรจะมีมาได้แล้วในทุกรุ่นที่ขายในไทย
พวกรถ B-C-D Segment ควรมีระบบควบคุมการทรงตัว การลื่น ได้แล้ว
ผมมองว่าความปลอดภัยขั้นพื้นฐานควรจะมีมากกว่าไอ้พวกซันลูฟ มูนลูฟ ฮาฟเดย์ลูฟด้วยซ้ำนะ

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:31:41 »
คงเพราะถ้าใส่ซันรูฟมาในรุ่นล่างๆ ถ้าจะทำราคาให้สู้เจ้าอื่นได้ ก็ต้องไปตัดออปชั่นอย่างอื่นออกอะครับ
ซึ่งออปชั่นอื่นที่ตัดไปก็คงสำคัญหรือได้ใช้งานมากกว่าซันรูฟอะครับ

ว่าแต่ถึงมีก็ไม่ได้ใช้หรอกครับ ขนาดผมขับอยู่ที่ออสเตรเลีย อากาศดีๆ ยังได้เปิดซันรูฟไม่ถึง 5 ครั้งเลยครับ

ปล. Corolla ที่นี่ รุ่นรองทอปก็มีซันรูฟแล้วครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:34:50 »
นิสสัน Big M รุ่นเมื่อเป็น 10 กว่าปีก่อนก็มี Sunroof เหมือนกันครับ
แต่มันก็เฉพาะรุ่นท็อปอยู่ดีนั่นแหละ

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:56:55 »
จขกท อ่านดูแค่นี้ก็รู้แล้วครับว่าบางท่านบอกมีก็ดี ไม่มีก็ได้
แปลว่ามันอาจจะจำเป็นกับแค่บางคน เพราะฉะนั้นมันจึงเรียกว่าเป็น option ครับ ใครอยากได้ก็จ่ายเพิ่มเอา
อย่าลืมว่าของพวกนี้มันต้องมีค่าบำรุงรักษาในระยะยาวนะครับ เก่ามาฝนตกหลังคารั่วแล้วท่านจะไม่อยากได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 21:09:51 »
ถ้าติดออพชั่นในไปรุ่นล่าง ต้นทุนเพิ่ม คิดมั่วๆ คันละ 4หมื่น   

ยอดขาย 4พันคัน  เท่ากับ ต้นทุนเพิ่มเดือนละ 160ล้าน (ถ้าไม่เพิ่มราคาขาย)

แต่ถ้าไปใส่ในรุ่นท๊อป บวกราคาได้อีกแสนนึง

แล้วจะทำไปเพื่ออะไรล่ะครับ -.-

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 21:21:49 »
ทำไมเขา ไม่ทำแบบสั่ง สเปค เองได้ อยากใส่อะไรก็ใส่ไป แล้ว + - ราคาเอา
ในเมื่อรถ เราต้องสั่งแล้วเขาถึงประกอบไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 21:40:21 »
เค้าอยากล่อให้เราซื้อตัวท็อปไง
จริงอยู่ว่าเราจองก่อนแล้วเค้าก็ไปสั่งโรงงานผลิต แต่โรงงานเค้าต้องจัดไลน์ผลิตไว้แล้วครับเพื่อความรวดเร็ว
ถ้าเอาเลือกออพชั่นได้เองเค้าต้องย้ายไลน์ไปมา

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 21:57:51 »
น่าจะสั่งได้ เหมือนรถ Premium นะครับ  ;D
อยากได้อะไรก็ติ๊กลงในใบสั่งซื้อ แล้วก็บวกราคาเข้าไป

แต่ก็นะ ต้นทุนคงเพิ่มบานนนนนน และเราคงรอรถกันอีกนานนนนนน
เพราะต้องแยก Line สำหรับประกอบ Option ต่างหาก

อีกอย่าง
บ้านเรา รถมีซันรูฟ มูนรูฟ จะขายได้น้อยครับ เพราะบ้านเราร้อน มีไปก็ไม่ได้ใช้ (เซลว่างั้น)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 22:20:03 »
ไม่มี Sunroof รถก็ยังคง วิ่งได้ ทรงตัวดี ปลอดภัย ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ประหยัดน้ำมันเ่ท่าเดิม ไม่ได้เมื่อเท้า เมื่อยหลัง เมื่อยไหล่ แอร์เย็นเป็นปรกติ

sunroof จึงจัดเป็นอุปกรณ์ "เสริม"

ผู้ผลิต ระดับ Mass คงเล็งเห็นแล้วว่า กลุ่มลูกค้าที่เลือกอุปกรณ์ฟุ่มเฟือยเหล่านี้

ไม่เกี่ยงเรื่องราคา จึงติดตั้งให้กับรถยนต์รุ่นท็อป

ทั้งยังเป็นสิ่งที่สร้างความภาคภูมิใจของผู้เป็นเจ้าของอีกด้วย

เช่นเดียวกับ กุญแจอัจฉริยะ กระจกพับไฟฟ้า อะไรทำนองนั้น

ทำไมเขา ไม่ทำแบบสั่ง สเปค เองได้ อยากใส่อะไรก็ใส่ไป แล้ว + - ราคาเอา
ในเมื่อรถ เราต้องสั่งแล้วเขาถึงประกอบไม่ใช่หรือ

งาน Mass กับ งาน Made To Order มันต่างกันครับ

เหมือนสั่งก๋วยเตี๋ยว (ร้านดัง คนแน่น) ถ้าสั่งปกติ ตามที่ร้านมีให้เลือก แค่ เล็ก หมี่ วุ้น บะ ใหญ่ น้ำ แห้ง มันเป็นมาตรฐาน มันก็ไว

แต่คุณลองไปสั่ง ไม่งอก ไม่ผัก เพิ่มหมู เพิ่มชิ้น สิ คุณอาจจะโดนแม่ค้าด่าได้ เพราะไปขัดจังหวะการผลิตเค้า แถมได้ช้าลง

เพราะก๋วยเตี๋ยวที่คุณทาน ราคาแค่ 20 - 35 บาท

คุณลองไปทานร้านชิคๆ แนวๆ ชามละ 59 บาท ขึ้นสิ คนน้อยกว่า แต่สั่งไป ก็ทำนานกว่า เพราะแม่ครัว มัวแต่จิ้มตามคำสั่งของลูกค้า

ที่ ไม่งอก ไม่ผัก เพิ่มหมู เพิ่มชิ้น ขลุกขลิก

แต่รับรอง คุณได้ทานแบบที่คุณอยากทานแน่ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 22:28:43 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 23:45:11 »
ต้นทุนมันไม่ต่างกันมากครับ แต่มันทำให้ราคาขายของอีกตัวแพงขึ้นมากได้
กลับกันมันก็ทำให้ลดต้นทุนของรุ่นมาตรฐานให้ถูกลงพอจะสู้กับเจ้าอื่นได้

ถามจริงๆ คนที่ซื้อรถรุ่นมาตรฐานทำไมถึงซื้อ เพราะเค้ามองว่ามันประหยัดสุดในบรรดาทุกรุ่นถูกมั๊ยครับ
ถ้าเพิ่มซันรูฟคิดราคาต่ำกว่าทุนเลย ทุน 40000 คิดราคาเพิ่ม 30000  อีกค่ายนึงไม่มีซันรูฟ ราคาถูกกว่า 30000 คุณว่าคนที่อยากประหยัดจะซื้ออะไรครับ

กลับกัน เอาไปติดรุ่นท๊อป คนซื้อรุ่นท๊อปคือเงินเยอะ และอยากได้ออปชั่นเยอะๆ(เอ๊ะคุ้นๆ)
ค่ายรถประเคนออปชั่นพิเศษ 5 อย่าง เนวิ ครูซคอนโทรล ลายเคฟล่า พัดลมเป่าตูด และซันรูฟ
คนที่ซื้อรุ่นท๊อปนะครับ ผมว่าถึงเค้าอยากไม่อยากได้ซันรูฟ แค่อยากได้เนวิกับครูซ เขายังลือกรุ่นท๊อปเลยครับ

เอามาติดรุ่นท๊อป ขายได้ทั้งคนอยากได้และคนที่ไม่อยากได้

เอามาติดรุ่นถูก ดีไม่ดีอาจจะขายคนที่อยากได้ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:12:55 »

ใช่เลยครับ มันมีเพื่อให้ได้อวดร่ำอวยรวยว่าคันที่ฉันขับไม่ใช่ขี้ๆนะจ๊ะ เป็นตัวtop แพงกว่ากันตั้งหลายแสน
ถ้าตัวธรรมดาให้ซันรูฟมา แล้วตัวtopจะเอาไรมาอวดอะนอกจากตัวอักษรท้ายรถ

ถ้าติดออพชั่นในไปรุ่นล่าง ต้นทุนเพิ่ม คิดมั่วๆ คันละ 4หมื่น   

ยอดขาย 4พันคัน  เท่ากับ ต้นทุนเพิ่มเดือนละ 160ล้าน (ถ้าไม่เพิ่มราคาขาย)

แต่ถ้าไปใส่ในรุ่นท๊อป บวกราคาได้อีกแสนนึง

แล้วจะทำไปเพื่ออะไรล่ะครับ -.-

ผมเห็นด้วยกะสองท่านนี้มากครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:06:11 »
รุ่นต่ำสุด  ดูแล้วคงมีไม่มากที่อยากเพิ่มเงินเพื่อเอา Sunroof นะครับ
แต่ผมอยากให้มีให้เลือกในรุ่น Top ของแต่ละเครื่องยนต์ครับ
อย่าง Accord  Teana  เครื่อง  2.0  ยังมี Navi มาเพิ่มจากรุ่น Top เลยครับ
เพิ่ม Sunroof กับระบบความปลอดภัยด้วยหน่อยเถอะนะ