ผู้เขียน หัวข้อ: "Zafira 1.8 2001 จะเปลี่ยนไปใช้ City At/S 2013 ขอความคิดเห็นครับ....."  (อ่าน 8068 ครั้ง)

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
 ผมผ่อน Zafira มาร่วมจะ 5 ปี (ใกล้ผ่อนหมดอีก 9 งวด)
สนใจ New City  at/ S   2013  ที่กำลังจะตกรุ่น แต่คิดว่าจะไม่รอ All new City 2014 ครับ
เพราะเกรงปัญหาแบบล็อกแรกแบบ All new Vios 2013 และเป็นคนขับรถไม่เร็วด้วย
 ส่วนตัวชอบ New City 2012-2013 มาก่อน
Zafira 1.8  ที่ใช้อยู่ ข้อดี 
: คือ อเนกประสงค์ของครอบครัว รถผมจัดว่าสวย (คนอี่นๆชม)
ขับนุ่ม เกาะถนนเยี่ยม นิ่งไม่หลุดเลน
: แต่ที่ใช้อยู่ปัญหาจุกจิกเรื่องเครื่องยนต์ยุโรป หาช่างยาก
รถเก่ามากแล้วกินน้ำมันมาก ช่อมบำรุงบ่อย ไฟโชว์ง่าย ไม่ไหวจะเคลียร์
: อีก โจทย์ ลูกสาวกำลังเตรียมเข้า มัธยม 1 ปีหน้า
รถให้ภรรยาขับไปส่งผมที่ทำงาน และลูกเข้าเรียน
 จบรอบเช้าภรรยาขับกลับบ้าน ก็รอเวลาเย็นมารับผมและลูกกลับบ้านพร้อมกัน
รวมประมาณ 80 กม./วัน
จำเป็นต้องใช้รถที่คล่องตัว จ่ายค่าน้ำมันเบาๆหน่อย (ไม่เอา อีโคคาร์) คุณตาขอร้องเพราะท่านใช้ Vios 2012 + กะบะ Vigo ท่านรับไม่ได้ถ้าผมซื้ออีโคคาร์
: ไอ้จะคบ Chev เพื่อนเก่าไปออก Chev Spin ดู
แต่เหมือนเคยอ่านเห็นคุณจิมมีว่า “ผมไม่คิดจะรีวิวรถรุ่นนี้”
และศูนย์ Chev ไม่สนใจบริการหลังการขาย (ผมเคยไปใช้บริการที่ศูนย์แล้ว)
: ผมเลยเปลี่ยนค่าย ไปลองมอง Suzuki Entiga แต่แบบว่าเครื่องยนต์เล็กกว่าที่ใช้อีก 1.4
ก็ชอบ Swit นะแต่เล็กเกินไป และรอรถนานมาก...
ศูนย์บริการก็น้อยเกิน ไม่ชอบไปแย่งและไปรอช่วงบริการ ครอบครัวผมเป็นประเภทขี้รำคาญ
: Avanza  รถตลาดเพื่อนใช้อยู่ บอกว่า รถโคลงกระเด้ง แบบที่คุุณจิมมีรีวิว กับ คุณแพน (พอรับได้ แต่ไม่อยากเหมือนเพื่อนมั้ง)
: Honda Feed ก็ชอบ แต่แพงเกิน เอา Zafira ไปดาว์นไม่พอ ผ่อนไม่ไหวหรอกครับ
: ปันจุบัน ผมผ่อนบ้าน และ รถ ส่งลูกเรียน ก็ไม่มีปัญหาติดขัดอะไร
รถใหญ่กว่านี้ค่อยขยับทีหลังแล้วกันครับ...

เครสนี้เลยมอง City ที่ชอบทั้งๆที่ไม่เคยลองขับ เห็นพูดกันแต่ว่าเสียงรอดเข้าห้องเครื่องโดยสารดังไม่แพ้ Jazz พี่น้องกัน ชอบเจ้า City ตั้งแต่รุ่น Dsi แล้ว
...
: ตัดใจไม่ใช้ Zafira ก็เรื่องขี้รำคาญด้วย แม้นจะรักเจ้า Zafira ที่ไม่ได้ติดแก๊สคันนี้มาก ยอมรับว่าหัวโบราณ ชอบรถแบบที่ไม่เหมือนชอบบ้าน จนโดนว่าทำไมไม่ซื้อรถตลาด...
...
: อีกจุดประสงค์ ผมต้องการเอา Zafira นี้ ไปเทรินส์ Honda City ให้ทันในปีนี้ เพื่อจะได้ราคาไม่ตกไปมากไปกว่านี้ เพราะข้ามปีราคาตกเกิน ให้พอดาว์น แบบขอไม่เจ็บตัว.....
...
: คาดไปว่า Honda จะเทออปชั่น+ปล่อยของ รับมือจองตัวใหม่ แบบที่ Toyoya ทำกับ Vios 2012
...
ไฟต์รถ Zafira ที่แหนบ ผมเจตนาให้ดูว่า Zafira ที่เป็นอยู่นั้น ครอบครัวผมรักมันมาก ไม่ต่องช่วยตีราคานะครับเดี๋ยวผมเดือดร้อน
: อย่างน้อยๆ ขออนุญาต คุณจิมมี และทีมงานheadlightmag ลงภาพ

เพื่อเป็นอนุสรณ์ให้เจ้า Zafira ที่ผมและครอบครัวรัก อาลัยอาวรณ์ไม่ได้อยากทอดทิ้งมัน ผมดูแลอย่างดีที่อยู่ด้วยกัน จากสภาพที่เห็นครับ ขอบคุณครับ
...
...
  จากที่ร่ายยาวมา ปัญหาที่รวมมาจะสอบถามคือ :
 ถ้าผมตัดสินใจ จองรถช่วงเดือน พฤศจิกายน ปี 56 ในขนาดที่ตัวใหม่มาพอดี
...
...
หรือ รอไปจอง City 2013 ตัวตกรุ่นช่วงเดือน พฤษภาคม ปี 57 ช่วงที่ผ่อน Zafira จบแล้ว (แต่โดนกดราคาแน่ข้ามปีแล้ว) จะทันไหมครับ ช่วงนั้น City 2013 คาดว่ารถรุ่น 2013 หมดรึยังครับ (ส่วนตัวคิดว่ายังไม่หมด เพราะโมเดล City 2013 นี้คาดเอาไปทำ Cng อยู่)
...
ลึกๆ คือหว้งออปชั่น City 2013 จัดเต็ม + ราคารถ Zafira 2001 พอดาว์น (ขี้กังวลครับ ภรรยากรุมอำนาจการเงิน..55555)
ผมคิดผิดไหมครับ..?

...
: และขอขอบ คุณ bleem ในหัวข้อ "สมัครเว็ปยากมีคำตอบ" ที่ทำให้ผมนั่งอ่านมาจนพบทางออกในการสมัครสมาชิกเวปนี้ และได้ลงหัวข้อนี้
รบกวนทุกท่าน ร่วมแสดงความคิดเห็นได้เลยครับ "ขอขอบคุณล่วงหน่าครับ"

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: "Zafira 1.8 2001 จะเปลี่ยนไปใช้ City At/S 2013 ขอความคิดเห็นครับ....."
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 17:11:10 »
หูยยย ยาวมาก = = โอเคสรุปคือ ท่านจขกทมีโจทยคือ
- ต้องการเปลี่ยนรถใหม่ ปัจจุบันใช้ zafira อยู่ ซึ่งมันก็ขับโอเคอยู่ (นุ่ม เกาะ) แต่พอใช้ไปนานๆ กลัวเรื่องซ่อมบำรุง ไฟเช็คบ่อย เสียว
- รถใหม่คือต้องเอา Zafira ไปดาวน์ สนใจ City ตัวถังปัจจุบันอยู่ แต่ยังอยากให้ออฟชั่นจัดเต็มกว่านี้ (เอ่อ ปัจจุบันยังไม่เต็มเหรอครับ - -")
- คำถามสุดท้ายคือ จะจองตอนนี้เอาตัวถังใหม่ (All new city 2014) หรือไปรอเอาตอน City ตัวปจบ ตกรุ่นตอนปี 2014 เช่นกัน (อารมณ์คล้ายๆ Teana ตอนนี้)

ผมว่าจริงๆถ้าไม่ได้ห่วงเรื่องออฟชัน จัดตอนนี้เลยก็ได้นะครับ
ส่วนนึงดูจากรูป สภาพ Zafira นี่ต่อให้ผ่อนเสร็จก็คิดว่าราคาไม่น่าจะตกไปกว่านี้แล้ว (ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ ผมว่าดีกว่าหลายคันในเวปขายรถอีก)
แล้วก็อีกอย่างคือ City ตัวปจบ นี่ก็น่าจะจัดให้สุดแล้ว

ถ้าไปรอช่วงใกล้ๆเปิดตัวรถใหม่ => ถ้าAll New มันโฉมโอเคใช้ได้แบบตอน All New vios ก็ดีหน่อย รถรุ่นเก่า (MY 2012) ก็จะมีให้เหลือเยอะอยู่ (มีลดแลกแจกแถมด้วยตะหาก)
=> แต่ถ้า All New มันไม่โดน (เหมือน Jazz รุ่นถัดไป ดูจากกระทู้ก่อนๆหน้านี้) Jazz ตัวเก่าน่าจะหมดก่อน และอาจจะโดนบังคับให้ไปจองตัวใหม่แทนก็ได้  ;D

ฉะนั้น ส่วนตัวผมอยากให้รอจนรูป All New City ออกมาก่อนซักนิดนึง แล้วรอดูกระแส ถ้ากระแสมันบวก ท่านก็รอตอนปลายตลาดแล้วค่อยเอาตัวโมเดลเก่าก็ได้  ;)

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
Re: "Zafira 1.8 2001 จะเปลี่ยนไปใช้ City At/S 2013 ขอความคิดเห็นครับ....."
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 17:12:53 »
รอ City ครับ
เคยอ่านเจอในนี้แหละ คุณ J!MMY คุยกับเซลส์ Honda ตอนที่ Vios เปิดตัวว่า

กำเงินรอเอาไว้เลย .....

โว๊ววว ..... ผมจำประโยคนี้ได้ มันต้องมีอะไรเด็ดแน่ๆ

ปล Ertiga 1.4 จี๊ดนะครับ อย่าหาว่าไม่แรง ลองอ่านที่คุณ J!MMY review ไว้สิครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 17:21:10 »
เปิดอ่านที่ทำงานครับ เลยเข้าๆออกๆหน้านี้
...
ขอบคุณครับที่ร่วมแสดงความคิดเห็น
...
สบายใจไปหน่อย เดินหน้า ... รอต่อเลยครับ
...

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 17:28:29 »
ถ้าคุณ รอได้ อยากให้รอดู new city ตัวใหม่จะดีกว่าครับ

จะเปลี่ยนใหม่ทั้งที อดใจรออีกนิดครับผม

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 20:23:26 »
CITY โฉมนี้ก็ดีมากครับ

โฉมหน้า ยิ่งดีขึ้นไปอีก
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ eddie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 20:33:08 »
ไม่ลองดู Proton Exora Turbo มือสองแบบรถไม่เกินปี อีกคันล่ะครับ ฟังค์ชั่นใช้งานไม่ต่างจากเดิม แรงดี เกาะถนน ใหม่สด ออปชั่นเพียบ มีทั้งแบบปกติและ LPG โรงงาน  แถมราคาตกมามาก รถไม่ถึงปี เห็นขายกัน 6-7แสน บางคันต่อรองดีๆ ซื้อดาวน์ได้ไม่แพง ผ่อนอาจไม่ต่างกับรถเล็กป้ายแดงนะครับ อะไหล่หลังหมดประกันก็ไม่ยาก เดี๋ยวนี้มีคนรับสั่งตรงจากมาเลย์ของส่ง ems ถึงหน้าบ้านภายใน 7วันทุกชิ้น ถูกกว่าศูนย์เยอะ ปล.ผมใช้ Proton Neo CPS อยู่ ปัจจุบันหมดประกันแล้ว ก็สั่งอะไหล่แบบนี้ ซ่อมอู่นอก  ไม่มีปัญหาครับ ไม่จำเป็นต้องสนใจการบริการหรือสต็อคอะไหล่ของตัวแทนจำหน่ายครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 20:43:09 »
ซื้อเลยครับ โฉมนี้ก็ได้ แต่ผมแอบคิดว่าตัวหน้ามันต้องใช้ E85 ได้แน่เลย

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 20:49:36 »
City โฉมนี้ก็ใช้ดีนะครับ ผมเพิ่งได้รถมา ขับ จะ 300 โล เหยียบไม่เกิน 110 ผมว่ามันก็ยังนิ่งเงียบดีนะครับ ปัญหาอื่นๆยังไม่เจอ เจอปัญหาเดียวหาเงินเติมน้ำมัน >:(

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:05:41 »
ตามโจทย์ของ จขกท.  ซิตี้เหมาะมากๆครับ

แต่ถ้ากังวลเครื่อง 1.4 Ertiga ผมว่าไม่น่าห่วงนะครับ เพราะเครื่องเล็กกว่าซิตี้นิดนึง แต่ทดจัดกว่า  ถ้ารับเรื่องกินน้ำมันมากกว่าได้ ลองไปขับผมว่าต้องชอบครับ >_<

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:45:06 »
เปลี่ยนแนวไปไกลมาก   Zafira กับ city มันต่างกันมาก
zafira เห็นข้างนอกเหมือนเล็ก แต่ภายในใหญ่นะ  ช่วงล่างก็ดี   แล้วรุ่นนี้ไม่ใช่เกาหลี
รู้สึกว่าจะเป็น opel 
ความรู้สึกด้านการใช้งานคงต่างกันเยอะ  สูญเสียความอเนกประสงค์ไป  แต่ได้ความใหม่ และความประหยัดมา

แต่โจทย์สำคัญของ  จขกท  น่าจะเป็นเรื่องกำลังผ่อนต่อเดือนมากกว่า  คงไม่อยากซื้อรถ  ราคาเกิน 700000
ซึ่งผมเห็นด้วยนะที่เล็ง City เอาไว้   เพราะดูดีที่สุดในราคาประมาณนี้แล้ว  พวกรถ 7 ที่นั่งขนาดเล็ก เช่น Freed
avanza  ertiga  พวกนี้ สมรรถนะไม่ค่อยดี  เหมาะสำหรับคนชอบขนของเยอะ ๆ  แต่ลูกก็โตแล้ว  ไม่น่าจำเป็น

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:20:26 »
เคยใช้ซาฟิร่ามาก่อน เป็นรถดีจริงๆ กดคันเร่งไป รถไหลทันใจ ไม่อืด แต่ผมใช้2.2ตัวท๊อป รถเอนกประสงค์จริงๆ จุคนได้อัดกันแน่นและมีแล็กไว้วางของพร้อมกล่องใส่ของบนหลังคา อาการเสียที่เจอคือเรื่องแอร์กับเครื่องเล่นcdที่มันวางไว้ตรงพื้นห้องโดยสาร มันเสียบ่อย แต่รถมันกินน้ำมันสุดๆ เปลี่ยนเป็นcityก็แนะนำเพราะประหยัดกว่ากันเยอะ แต่จะสูญเสียความเอนกประสงค์ไป ส่วนเรื่องที่จะเปลี่ยนใหม่ ผมว่ารอเห็นภาพcityใหม่ก่อนดีกว่า เพราะเมื่อถึงเวลานั้น คุณอาจเปลี่ยนใจเอาตัวใหม่ก็ได้ แต่ตัวปัจจุบัน ก็เป็นรถที่ดี ผมใช้อยู่ ถ้าคุณมีงบมากก็เอาตัวใหม่ แต่ถ้าอยากประหยัดงบ รอตัวใหม่ใกล้ออกแล้วซื้อตัวเก่า น่าจะได้โปรแรงๆและของแถมดีๆก็ได้ครับ แถมยังได้ส่วนลดเยอะด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:55:03 »
เสียดายความอเนกประสงค์ของ Zafira นะ ลองดูเป็น Jazz ใหม่มั๊ย?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 17:05:52 »
รอ City โฉมหน้าเถอะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 17:42:52 »
ไม่ขี้เหร่เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:15:36 »
เชียร์ Ertiga นะครับเพราะคุณใช้รถแบบอเนกประสงค์มาก่อนน่าจะรู้ดีกว่าสะดวกในหลายๆด้านเพียงไรเรื่องเครื่อง 1.4 นี่ไม่ธรรมดานะครับลองอ่านที่ผมไปลองขับมาดูก่อน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30489.0.html

ส่วนอันนี้เป็นของคุณจิมมี่ไล่ฟัดกับกระบะแรงๆมาแล้ว

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5325:ทดลองขับ-Suzuki-ERTIGA-1-4-L-5MT-4AT&catid=71:compact-mini-van&Itemid=90

ถ้ายังบอกว่าอืดก็ไปลองขับดีกว่าครับผมไปลองมาแล้วยังเพ้อถึงอยู่เลยกะว่าต้นปีหน้าหรืออีก 2 ปี ถ้าเปลี่ยนรถก็คันนี้แหละตัวเลือกแรกสุด

ส่วนถ้าคุณอยากได้ City แนะนำรอตัวใหม่ดีกว่าครับไม่นับเรื่องตกรุ่นเพราะดูคุณจะไม่ค่อยให้ความสำคัญตรงนี้นักแต่เห็นว่าคุณใช้แต่น้ำมันไม่ติดแก๊สคาดว่าตัวใหม่ที่จะออกมานี่ใช้ E85 ได้จะทำให้คุณประหยัดค่าน้ำมันโขเลยนะครับจองตัวเก่าตอนนี้กว่าจะได้รถก็เกือบเปิดตัวๆใหม่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:14:10 »
โอ้โห้...! ผมซื้งใจในการร่วมแสดงความคิดเห็นของทุกท่านมากๆเลย
(คิดไว้ไม่ผิดที่ต้องหาทางสมัครเข้าเวปheadlightmag มาตั้งกระทู้ถามไว้ให้ได้ นั่งอ่านมาตั้งกะเวปก่อนหน้านี้ของคุณจิมมีแล้ว...)
...
 ทุกความคิดเห็นของทุกท่านมีประโยชน์มากเลยครับ เพราะผมกับภรรยาคิดกับ 2 คนก็..วกวน..วกวน....วกวน..
...
 โจทย์ที่มันแก้ยาก ที่ทำให้ครอบครัวผมคิดวิตก มันเป็นเรื่อง เงินดาว์น + ค่าจัดการที่จะออกรถครับ...
...
 เพราะ Zafira 1.8 CD 2001 ที่ท่านเห็นสวยแบบนี้ เริ่มมาราคาเป็นล้าน ตอนนี้ราคากลางรับเทรินส์ไม่ถีง 2 แสนบาทแลัวครับ
(คันต่อไปเลยขอเป็นป้ายแดง ไม่ซื้อมือสองครับ..เพราะดอกแพงมาก กับเรื่องของประวัติรถมือสอง
 ผมใช้มือสองมาคันที่สอง ก็ผ่อนจนจบทุกคัน)
...
 จะไปออกป้ายแดงบวกลบจิปาถะ เกรงไม่พอไงครับ ถึงได้มาตั้งกระทู้ให้ทุกท่านร่วมแสดงความคิดเห็นไว้ก่อน
 อย่างที่ว่า "ผมคิดผิดไหมครับ...?"
...
 ขอขอบคุณความคิดเห็นของทุกท่านครับจะรวบรวมไปคิดให้ดีๆ อีกที...
..."ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 16:45:55 »
ถ้าติดขัดเรื่องเงินแล้วก็ไม่เอารถเล็กๆอย่างอีโคคาร์หล่ะก็แล้วยังเคยใช้มือสองมาตั้งสองคันแล้วลองหาซื้อดาวน์ผ่อนต่อมั๊ยหล่ะครับคนออกป้ายแดงกันเยอะมือสองก็เยอะตามมาเป็นปกติลองหาดูนะครับอย่าง www.taladrod.com ตัวอย่างนะครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1196150

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1187052

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1172169

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1190660

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1198204
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 17:14:55 »
 ขอบคุณ คุณNINENOI ครับ
ถ้าตามโจทย์ที่สอบถาม อีโคคาร์ ไม่เป็นตัวเลือกตามที่แจ้งแต่แรกแล้วครับ
 ส่วนถ้าต้องหาซื้อรถมือสองอีกครั้ง ผมใช้ตัวนี้ต่อเพราะรัูประวัติกันมาจะ 5 ปีแล้ว
(เดี๋ยวก็ไม่ต้องผ่อนแล้ว ผ่อนจะจบเดือน พ.ค. 57)
สู้ยอมจ่ายค่าน้ำมัน+อะไหล่เทียม+ช่อมๆเขาไป วิ่งต่อ ไม่ต้องผ่อนใหม่ดีกว่าไหมครับ
 ..
เอ๊ะ..! รึเกรงผมไปแย่งจอง Entiga รึเปล่าครับ
 แบนด์ Suzuki ผมชอบตั้งแต่รุ่น Vitara  มาจนถึง Swift แล้วครับ
(เรื่องแย่งจอง Entiga ผมล้อเล่นนะครับ อย่าโกรธกันนะครับ ผมยังหวังจะเป็น City อยู่ครับ
Entiga ผมซี้อมาก็เหมือนเดิมอีกเพียงแต่ว่า Entiga ใหม่กว่า สดกว่าจริงไหมครับ
...
 ถ้าจะเลือก Entiga ปีหน้า คงแบบว่า City 2013 ไม่มีขายแล้ว กับ City 2014 ใหม่ออกมาสวยไม่ถูกใจคุณภรรยา ผบ.การเงิน )
"ขอบคุณ คุณNINENOI ครับ ที่กรุณาชี้แนะ"