ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญขี้จิ้งจกเต็มรถไปหมดเลยครับ!!! T_T  (อ่าน 10924 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ใครเจอปัญหาแบบเดียวกันบ้างครับ
ขี้จิ้งจกเยอะมากเลยครับ เวลาจะออกจากบ้านที่ต้องปัดรถทุกครั้ง แล้วบางทีปัดไม่ออกทิ้งคราบไว้บ้างด้วย
ต้องใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด เสียเวลาและความรู้สึก 55555+

ที่สำคัญครับ เหมือนว่ามันจะมีครอบครัวอยู่ภายในรถหรือเปล่า หลายครั้งที่ขับออกไป จะเห็นมันเกาะอยู่ที่กระจกมองข้างบ้าง กระจกประตูและบังลมหน้า

อายคนอื่นครับ และรู้สึกไม่ชอบเลย

เท้าความมานาน...มีวิธีแก้มั้ยครับ?
แล้ววิธีทำความสะอาดขี้จิ้งจกที่ถูกต้องและไม่ทำลายสีรถคือยังไงครับ

ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: รำคาญขี้จิ้งจกเต็มรถไปหมดเลยครับ!!! T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 21:41:12 »
ฮากระทู้นี้ครับ นานๆทีจะเจอ.....

สาระง่ายๆสำหรับผมก็คือ หาผ้ามาคุมไว้สิครับ เเค่สลัดออกในตอนเช้าก็จบ..อิอิ

ส่วนเรื่องสี....พยายามใช้น้ำป่าวฉีดแรงๆให้หลุดก่อนรับ..หรือง่ายสุด...คาร์เเคร์เลยคร๊าบๆๆๆๆ  ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: รำคาญขี้จิ้งจกเต็มรถไปหมดเลยครับ!!! T_T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 21:43:18 »
วิธีแก้ไขเบื้องต้น - คลุมรถด้วยผ้าคลุมรถดีๆ
วิธีขจัดคราบ      - หาผ้านุ่มๆที่สะอาด ชุบน้ำเช็ด

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 21:50:25 »
ผมเบื่อขี้นกมากกว่าครับชอบยอดระเบิดแล้วรถผมมีราวหลังคาอีกโอ้วพาพวกมาเกาะกันแล้วลง BOM เต็มคันเห็นแล้วมันน่าเอาปืนสไนเปอซ่องยิงทีตัว  ;D

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:01:10 »
มีไฟบนรถหรือเปล่าครับ พยายามอย่าเปิดตอนกลางคืน เพราะแมลงจะมาตอม จิ้งจกจะมากินแมลง
ที่บ้านก็เป็นครับ หลังจากไม่เปิดก็หายไป
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:05:02 »
เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันเพราะโรงจอดรถเปิดไฟทิ้งไว้ทั้งคืน
แก้ปัญหาโดยใช้พวกน้ำมันเอนกประสงค์ (Sonex หรือ WD-40) พ่นบางๆ บริเวณเพดาน หลอดไฟ คาน หลังคา หรือตรงไหนที่คิดว่าจิ้งจกเกาะครับ
เหมือนจิ้งจกมันไม่ชอบกลิ่นน้ำมัน หรือมันลื่นจนเดินลำบากก็ไม่รู้ หลังจากพ่นหายหัวไปหมดเลย พ่นครั้งนึงอยู่ได้ประมาณ 3-4 เดือนครับ  ;D
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:09:10 »
ยังดีแค่จิ้งจก
ผมดิขี้นก แล้วเป็นนกที่กินลูกตำลึงด้วย รถก็สีขาวขี้นกแดงแจ๋ เช็ดไม่ทันเป็นรอยเหลืองเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:03:18 »
รถขาวที่จอดใต้หลอดไฟที่บ้านผมก็เจอครับ ใช้กับดัก จับได้บางครั้ง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:07:24 »
ผมใช้วิธีปิดไฟตรงที่จอดรถครับ แมลงไม่มาเล่นไฟจิ้งจกก็ไม่มา แต่ต้องระวังหนูที่จะมาแทนเพราะมันมืด ของผมมีหมากันหนูแล้ว  ;D ส่วนจิ้งจกในรถพรุ่งนี้ถ้ามีแดดก็เปิดประตูไว้นิดหน่อยแล้วจอดตากแดดจัดๆดูสักชั่วโมงสองชั่วโมง เดี๋ยวจิ้งจกหนีร้อนออกมาเอง แต่อย่าบืมปิดประตูเด็ดขาดไม่งั้นจิ้งจกตายคารถจะมีปัญหาซากจิ้วจกเน่ามาแทนที่  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:10:20 »
ของผมก็เคยนะครับ แต่เป็นขี้นก และยิ่งกว่านั้นคือ.............."ขี้แมว"ครับ!!!
เห็นครั้งแรกนี่แทบร้องครับ มันไปประดับอยู่บนหลังคารถเรียบร้อยแล้ว
อีกครั้งก็ไปอยู่บนฝากระโปรงหลัง แทบร้องไม่แพ้หลังคารถเหมือนกันครับ  :'(
รถก็สีขาวด้วย มีขี้แมวอยู่บนหลังคานี่เห็นชัดแจ๋วววว  :'( :'(

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:23:34 »
-ผ้าคลุมรถนี่ บอกตรงๆเลยครับขี้เกียจ 5555+
-คาร์แคร์ หรือ ฉีดน้ำ ผมมองว่ามันทุกวันอ่ะครับ น่าจะเสียเวลาและไม่คุ้ม
-ปิดไฟ ผมก็กลัวหนูแบบที่หลายๆคนกล่าวมา แต่จะลองดูครับ แล้วเอาสเปร์ย์กันหนูมาพ่นซุ้มล้อ และห้องเครื่องแทน
-ขี้นกนี่ผมจอดในร่มตลอด แล้วก็เคลือบแก้วเลย ไม่ค่อยกังวลครับ อีกอย่าง ขี้นกนี่ดวงล้วนๆครับ แต่ขี้จิ้งจก ไม่ใช่ดวงครับ เลยหาทางแก้ 5555+

ขอบคุณทุกความเห็นมาก เยี่ยมมากครับ 5555+

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 03:02:12 »
ถ้าจอดใต้หลอดไฟ มีปัญหาขี้จิ้งจกให้รำคาญจริงครับ พอรู้แบบนี้ ผมก็ไม่เคยจอดใต้ไฟอีกเลย ก็ปราศจากขี้จิ้งจกได้เลยครับ
ดังนั้นจุดจอด ถ้าดับไฟได้ ก็ง่ายครับ หรือไม่ก็ย้ายตำแหน่งหลอดไฟไป อย่างของผม หลอดจะไปอยู่ในตำแหน่งห่างจากขอบรถสัก 2 เมตร ก็ไม่เคยถูกรบกวนอีกเลย

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 12:50:38 »
ปืนอัดลมครับ ผมไล่ยิงมันทีละตัว มันจะกลัวและหายไปสักพัก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 16:58:20 »
เบื่อหมดทุกขี้ครับ จิ้งจก นก เยอะแยะไปหมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 23:23:54 »
ปืนอัดลมครับ ผมไล่ยิงมันทีละตัว มันจะกลัวและหายไปสักพัก
ถ้ายิงไม่แม่น หรือแม่นแล้ว ก็ยังกลัวกระสุนเด้งหรือแฉลบไปโดนรถน่ะสิครับ
แต่ถ้าโดนมันนี่ไส้แตกถึงตายเลยนะ สิบปีก่อนเคยเอาปืนแบบยี่สิบบาท ยิงขู่ ปรากฎแม่นเกิน เข้ากลางท้อง ตัวแทบขาด

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:43:33 »
ผมใช้ผ้าคลุมรถทุกวัน ที่จอดไม่มีหลังคา แต่ข้าง ๆ รถ เปิดไฟไว้กันขโมย
ปรากฏว่า บางวัน เปิดผ้าคลุมมา มีจิ้งจกอยู่บนรถอีกแน่ะ

แต่ผมเน้่นป้องกันขี้นกมากกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:38:40 »
เลี้ยงแมวววว จิ๊งจกตาย ขี้แมวมาแทน 555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ cindy2000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 23:37:00 »
ซื้อตัวสมุนไพร จิ้งจกร้องไห้ มาลองใช้ดูนะครับ ผมใช้ที่บ้านแล้วจิ้งจกหายไปจากบริเวณที่ฉีดบ่อยๆเลย

https://shopee.co.th/product/36215896/523962978/
รับซื้อรถราคาสูง เราเต็มใจซื้อรถของท่านเพื่อแลกคุณภาพ คุยง่าย อยากขายรถ ติดต่อเราที่นี่
http://buycarbkk.com/