ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้แอร์ของ Electrolux บ้างครับดีหรือเปล่าอ่ะ  (อ่าน 25866 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ตามด้านบนอ่ะครับ  ซื้อมาแล้วช่างจะมาติดให้พรุ่งนี้   แต่พวกญาติๆบอกว่าอันนี้ไมดีไม่เคยได้ยิน ยี่ห้อนี้  ทำไมไม่เอา มิตซู  ดีกว่าตั้งเยอะว่างั้น

ออฟไลน์ Devil13

Re: มีใครเคยใช้แอร์ของ Electrolux บ้างครับดีหรือเปล่าอ่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 21:58:40 »
เออ....คือ.... ซื้อมาแล้วไม่ใช่เหรอครับคงเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้แล้วมั้ง
เท่าที่ผมรู้แบรนนี้ไม่ค่อยดังครับ ประมาณพวก ซิงเกอร์

ตามท้องตลาดบ้านเราแอร์ มิตซู ดีที่สุดครับ(แพงที่สุดด้วย)
เวลาเปิดจะเย็นเร็วมาก และเย็นฉ่ำ ไม่เย็นแบบแห้งๆ
บ้านผมน้ำท่วมแช่น้ำเดือนกว่าๆ แอร์ยังใช้ได้ปรกติ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

Re: มีใครเคยใช้แอร์ของ Electrolux บ้างครับดีหรือเปล่าอ่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:02:38 »
แอร์ไม่เคยนะครับ

แต่เครื่องซักบ้านที่ผ้า ใช้ Lux  เห็นพ่อบอก มีปัญหาอยู่เนืองๆ

ส่วนแอร์ มิตซูจะแพงที่สุด  Samsung จะถูก  แต่ส่วนตัว มิตซูที่บ้านก็มีปัญหาแล้ว ไม่กี่ปีเอง ลูกปืนดัง  ซัมซุงอีกเครื่องก็เริ่มดัง

แต่แอร์ Delta ตัวเก่า 15ปี ไม่เคยเป็นอะไร แค่ล้าง  แล้วก็มีเปลี่ยนอะไรไม่รู้ ไม่กี่ร้อย ครั้งเดียวเองครับ

แต่ถ้ามี Inverter ตอนนี้รู้สึกจะของไซโจรึเปล่าที่แพงที่สุด เพราะมันมีระบายความร้อนด้วยน้ำด้วย (แต่เห็นช่างบอก มีไว้ให้มีปัญหาเปล่าๆ  แต่เย็นเร็วมาก)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:07:08 »
"อันนี้ไมดีไม่เคยได้ยิน"

ไม่เคยได้ยินแล้วรู้ได้ไงว่าไม่ดี?

Electrolux เคยใช้แต่เครื่องซักผ้าครับ ทนShiftหาย

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:27:08 »
Electrolux ส่วนใหญ่จะดังในเรื่องของเครื่องซักผ้าน่ะครับ  ส่วนถ้าเป็นแอร์ดีหรือไม่ดี ผมมองว่าให้ดูระยะยาวดีกว่าครับ  มิตซูบ้านผมที่เขาเชียร์ๆกัน ผมใช้ผ่านไปปีเดียว เสียงเริ่มมา  ลูกปืนมอเตอร์ก็ไปไวสะเหลือเกิน หน้ากากครอบที่คอยเย็นก็หักง่ายอีก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:37:46 »
เห็นที่ร้าน  พอว่า  มิตซู   ตัวใหม่ล่าสุด เนี่ยลูกค้าโทรมาบ่นว่า ทำไมเหมือนมันไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่  คือไม่เย็นฉ่ำเหมือนรุ่นก่อนๆ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:48:42 »
มิตซูดีสุดครับ แต่ต้องเป็น mr.slim นะครับ ตัว heavy duty ยังไม่เท่าไร แต่ก็โออยู่

ทั้ง 2 ตัวผลิตคนละโรงงานกันครับ ราคาก็สูงด้วยครับ ส่วน inverter ถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อครับ

เวลาเสียมานี่งานใหญ่เลย ซ่อมจบยากครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:20:49 »
ผมเปลี่ยนรถมา 3 คันแล้ว เครื่องซักผ้ายังเครื่องเดิม Electrolux ครับ

ส่วนแอร์ ... Mitsu มี 2 อัน Mitsu Electrocnics กะ Mitsu Heavy Industry รู้สึกจะคนละเจ้ากันเลย
เจ้าแรกจะดีกว่าครับ

แอร์ Electrolux ... no idea จริงๆครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:29:06 »
เรื่องแอร์นี่ อยากให้ขยันดูแลมากกว่าครับ
ยี่ห้อก็ได้ยินมาว่า มิตซูครับ ว่าดีที่สุด แต่ใช้มาหลายยี่ห้อก็ไม่ได้รู้สึกว่าต่างกันมากมายนะครับ

ล้างฟิลเตอร์บ่อยๆหน่อย แล้วก็จ้างมาล้างแอร์ปีละ 1-2 ครั้ง เครื่องแอร์ก็เยี่ยมแล้วครับ
กินไฟก็สำคัญ

ผมใช้ Fijitsu ก็พอใจนะครับ ยังไม่เคยซ่อมอะไรเลย 10ปี+และ ล้างแอร์อย่างเดียว

ปล. อีเล็คโทรลัค ดังตู้เย็น เครื่องซักผ้า(กินน้ำกว่าชาวบ้านถ้าจำไม่ผิด แต่ทนมากกก) เครื่องดูดฝุ่นก็เคยดัง

ซื้อมาแล้วก็ต้องลองแล้วหล่ะครับ ดีก็อย่าลมืบอกต่อนะครับ ^^

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:34:08 »
Mitsubishi ตัว slim รุ่นใหม่ไม่เย็นฉ่ำเหมือนตัวก่อนจริงครับ ผมเพิ่งติดเพิ่มไปตัวนึงเทียบกับขนาดเท่ากันที่ติดไปก่อนที่จะออกล็อตใหม่

เรียกช่างมาดูนึกว่าน้ำยาแอร์ไม่เต็มก็ไม่ใช่ ติดตั้งก็ปกติ ช่างชุดเดิมบริษัทเดิมกับที่ติดเครื่องอื่น ที่น่าส่งสัยคือตามฉลากประสิทธิภาพดีขึ้น
แต่ใช้งานจริงกับแย่กว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:52:11 »
ขอบคุณครับ วันนี้บอกแม่โทรไปบอกร้านละว่า ไม่เปลี่ยนเอาอันเดิม   ถ้าใช่แล้วดีไม่ดียังไงจะมาบอกอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:04:50 »
จริงๆ แล้วพูดถึงแอร์นี่ผมชอบยี่ห้อ Trane มากที่สุดนะครับ จากที่เคยลองลูบ จับ คลำ ขี่ จากแต่ละสถานที่ แต่ละเวลามา

ทนไม้ทนมือ และลูกเล่นดูมีสาระมากกว่าแอร์เกาหลีครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:18:57 »
เห็นที่ร้าน  พอว่า  มิตซู   ตัวใหม่ล่าสุด เนี่ยลูกค้าโทรมาบ่นว่า ทำไมเหมือนมันไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่  คือไม่เย็นฉ่ำเหมือนรุ่นก่อนๆ

อย่าว่าผมเข้าข้างแอร์เลยนะ
ถ้าผู้ใช้คำนวนขนาดของห้องผิดซื้อแอร์ตัวเล็กมาใช้ จะทำให้แอร์เย็นช้านะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:20:48 »
มิตซูดีสุดครับ แต่ต้องเป็น mr.slim นะครับ ตัว heavy duty ยังไม่เท่าไร แต่ก็โออยู่

ทั้ง 2 ตัวผลิตคนละโรงงานกันครับ ราคาก็สูงด้วยครับ ส่วน inverter ถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อครับ

เวลาเสียมานี่งานใหญ่เลย ซ่อมจบยากครับ  :D :D :D

เห็นด้วยครับ ร้านซ่อมแอร์หน้าหมู่บ้านผมที่รับซ่อมแอร์ตามโรงงานก็บ่นเหมือนกันครับ
พวกอินเวอร์เตอร์กับระบบเซ็นเซอร์อย่าไปซื้อ ซ่อมยากมากและโอกาศซ่อมได้ก็น้อย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 00:23:36 »
แอร์แบบ inverter จะต้องใช้กับห้องที่เปิดแอร์ทั้งวัน(และทั้งคืน) ต้องเป็นห้องที่มีคนเข้าออกบ่อยครับ ต้องเปิดนานๆถึงจะเย็น แต่ถ้าเป็นห้องนอนหรือห้องในบ้านแอร์ธรรมดาก็ได้ครับ

ส่วนแอร์ ผมเพิ่งซื้อมิตซู mr slim รุ่นใหม่ที่ใช้น้ำยา R410 ก็เย็นไวครับ

มิตซู เฮวี่ดิวตี้ เลี่ยงได้เลี่ยงครับ ที่บริษัทผมช่างเขามาล้างเหมือนเขามาวางยา และ เจ๊งง่ายมาก