ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมว่า Mazda 3 sedan ใหม่ สวยขึ้น สง่าขึ้น แบบรู้สึกได้ครับ  (อ่าน 6134 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ผมนะเคยชอบ มาสด้า ยุคเก่าๆ ก่อน Mazda 3 ตัวใหม่ๆ พวก Astina และ 323 protege

แต่พอยุค 3 G1 และ 2 มันคือยุดมืดเลย(ผมก็หนีไปชอบนิสสันแทน) เพราะผมคงแก่ขึ้นด้วยส่วนนึง และเส้นสายวัยรุ่นไป(ผมติดภาพสมัยก่อน)

แต่พอมา G3 Sedan

ผมขอชมครับ มันสวยขึ้น สง่าขึ้น

เส้นสายเหมือนเอา 626 Cronos มาผสมกับ Jagaur XF ดูหรูหราขึ้นเยอะมากๆ
หน้าแบบ มาสด้า 6 และ CT200H รวมร่าง

ดูแล้วผ่าน ดูดีกว่า Civic เยอะเลยครับ

ไม่ได้ป้อมๆ หน้ายิ้มแล้ว

สรุป ขอให้ขายดีนะครับ มาสด้า ;)

คิดอย่างไรกันครับ โดยเฉพาะแฟนๆ มาสด้า ชอบหรือไม่ชอบนะครับ

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
จากคนใช้ mazda นะครับ
ชอบครับ ชอบมากด้วย ดูสวยและสปอร์ตกว่าตัวที่แล้วมากกกก
แต่จะชอบมากกว่านี้ถ้าป้ายทะเบียนมันไม่ได้ไปอยู่ตรงนั้นนะครับ มันดูขัดตามากกก  :-\

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
มันสวย สง่าขึ้นจริงๆเเหละครับ เท่าที่ดูยังเเทบไม่เจอคนที่บอกไม่สวยเลย

ผมชอบกระโปรงหน้าที่ยาวไม่ได้สั้น ทำให้ตัวรถดูลงตัว ไม่ดูป้อมๆเหมือนเจนที่เเล้ว

ตอนนี้สงสัยเเค่มาปลายปีหน้ามันช้าไปมั้ย เเทนที่จะมองดู Altis ใหม่กวาดยอดขาย น่าจะเอามาขายเร็วๆสักต้นปี 2014 ก็ยังดี

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
ดีไซน์ทุกอย่างดูลงตัวขึ้นครับ ยังรู้สึกสปอร์ตเหมือนเดิม แถมยังแอบหรูขึ้นอีกด้วย
ส่วนสมรรถนะ รอดูว่าเทคโนโลยีสกายแอคทีฟจะสำแดงฤทธิ์ออกมามากแค่ไหน . . . รอ รอ รอ

ออฟไลน์ Parinceo

ดูลงตัวมากครับ

ซีดานนี่เหมือนท้ายลาดเลย-

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
สวยลงตัวมากในสายตาผม แต่มาช้าเกิน กลัวตลาดจะวายไปซะก่อน

เพราะเจอทั้ง New Corolla , Civic Minor ตัดหน้ากวาดยอดไปก่อน
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Starter

โครตชอบเลยครับ ถ้ามาขายในไทยเร็วจะยิ่งชอบกว่านี้  :D

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
Mazda 3 Gen 1 ทุกวันนี้ผมก็ยังมองว่ามันสวยครับโดยเฉพาะตัวหลัง Minor แล้ว ::)
Gen 2 ผมว่าธรรมดาไม่ได้เตะตาไม่ค่อยโดน

ส่วนตัว ล่าสุด มันสวยมากๆจริงๆ ขนาดยังไม่เห็นคันจริงนะเนี่ยยยย !! ;)

ออฟไลน์ 6162002

เป็นการบรรจบกันที่สุดยอดของความหรู และ ความสปอร์ตครับ   ชอบมาก

ออฟไลน์ MystogaN

Concept Shinari นี่สุดติ่งจริงๆ ครับ Mazda เอาเข้ามาเร็วๆ นะ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
Mazda 3 Gen 1 ทุกวันนี้ผมก็ยังมองว่ามันสวยครับโดยเฉพาะตัวหลัง Minor แล้ว ::)
Gen 2 ผมว่าธรรมดาไม่ได้เตะตาไม่ค่อยโดน

ส่วนตัว ล่าสุด มันสวยมากๆจริงๆ ขนาดยังไม่เห็นคันจริงนะเนี่ยยยย !! ;)

คิดเหมือนผมเดี๊ยเลยครับ

เจ้าหน้ายิ้มตัวปัจจุบัน มันสวยนะ แต่ยังไม่โดนเท่า Gen 1 แล้ Gen3 ตัวใหม่

ออฟไลน์ wiizkaya

เจ้าหน้ายิ้มตัวปัจจุบัน มันสวยนะ แต่ยังไม่โดนเท่า Gen 1 แล้ Gen3 ตัวใหม่

เช่นกันครับ mazda 3 gen 1 นี่แหละคือรถคันแรกที่ผมมองว่ามันสวยและลงตัวจริงๆ ส่วน gen 2 รู้สึกเฉยๆ แต่ Gen 3 นี่ต้องยอมรับว่าออกแบบได้เข้าสมัยมากๆ โดยเฉพาะเส้นสายข้างตัวรถ และชอบที่สุดคือไฟท้ายและคอนโซล แต่อยากรู้ว่าตอนค่ำไฟท้ายจะสว่างยังไงหว่า

ออฟไลน์ fishfinger

ผมละโคตรชอบ

ม.ปลาย Gen1 ออกมาชอบมากๆได้แต่มอง
ตอนนี้มหาลัยได้ Gen2 มาครอบครอง ใช้ได้ 2ปี กว่าเองจะตกรุ่น
ไว้รออีก 2-3ปี จัด Gen3แน่นอน

ออฟไลน์ Niceguy_C

มาสด้าสามรุ่นนี้ มันดึงอารมณ์ผม สมัยที่ตัวแรก เปิดตัวใหม่ๆ

อารมณ์ที่รู้สึกว่า ต้องเป็นเจ้าของมันให้ได้

แต่ต่างกันตรงที่ ตัวแรกนั้น ออกมาตอนกำลังจะเปลี่ยนรถพอดี

แค่ตัวนี้ดันออกมา แม้จะขายปลายปีหน้า แต่คันปัจจุบัน  ยังเหลือผ่อนอีก 2 ปี

และที่อยากได้ขับเป็น คนแรกๆ เพราะ ตอนที่ผมขับมาสด้า3 เจนแรกนั้น ตอนนั้น ผมออกมาหลังจากมาสด้าประเทศไทย เริ่มส่งรถได้อาทิตย์เดียว รถยังหายากอยู่ตอนนั้น

ขับไปไหนมาไหน มีแต่คนมอง ชนิดที่เรียกว่า ยังกะขับซูเปอร์คาร์ ที่เจอมาในเดือนแรกที่ขับคือ

- ขับไปโรงงานลูกค้า รปภ โรงงาน บอกว่ารถสวยมากเลยพี่
- พนักงานรับบัตรจอดรถโลตัสถามว่า รถราคาเท่าไหร่น่ะพี่ สวยมาก
- ไปจอดโลตัส เดินกลับมาที่รถ นักศึกษามุงดูรถ เลยไม่กล้าเข้าไป พอนักศึกษาเดินไปหมด แหม่ รอยมือเต็มรถตรูเลย
- ไปสนามไดรฟ์กอลฟ์ มีแต่คนมาถามเรื่องรถ ทั้งๆที่ บางคนไม่เคยคุยกัน แต่เห็นหน้าประจำ แถม ยังมาขอลองขับอีกต่างหาก ไม่ใช่คนเดียวด้วย แต่ 4 คน มีอยู่คนนึง คนนี้ชับซีรีส์3 เป็นคนชอบ บีเอ็ม กำลังดูๆ ซีรีส์1 ให้น้องสาว(ตอนนั้นบีเอ็มเอาซีรีส์1 มาขาย) แต่พี่แกขับทดสอบแบบ เฮ้ย รถตรูไม่ใช่รถเทสต์ไดรฟ์นะ ขับแบบลองเต็มที่ ขับเสร็จบอกว่า โอเค ไปซื้อคันนี้ ให้น้องสาวแทน ซีรีส์1 ล่ะ เทียบค่าตัวแล้ว คุ้มกว่าเยอะ
- ขับไปสวนลุม ไนท์บาซาร์ ตอนคืนปีใหม่ ไปกับเพื่อน คนเดินถนน หันมามองที่รถเกือบหมด เพื่อนที่นั่งไปด้วย บอกว่า มองจนฉันอายเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
สวยมากครับ จนหลายๆคนปลงได้ ถ้า6ไม่ยอมมาซะที    ;D

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
เห็นไฟท้ายแล้วรู้สึกเหมือนฮุนไดจัง
แต่ดูโดยรวมแล้วในความรู้สึกผมสวยกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยิ่งทำยิ่งสวยครับ

โดยเฉพาะ 3 ใหม่

หรูหราขึ้นเยอะ แถมสปอร์ตเพิ่มขึ้น สุดยอดมากๆ

ออฟไลน์ Skyline

เช่นกันครับ mazda 3 gen 1 นี่แหละคือรถคันแรกที่ผมมองว่ามันสวยและลงตัวจริงๆ ส่วน gen 2 รู้สึกเฉยๆ แต่ Gen 3 นี่ต้องยอมรับว่าออกแบบได้เข้าสมัยมากๆ โดยเฉพาะเส้นสายข้างตัวรถ และชอบที่สุดคือไฟท้ายและคอนโซล แต่อยากรู้ว่าตอนค่ำไฟท้ายจะสว่างยังไงหว่า
เห็นด้วยอีกเสียงครับ ตอนเเรกจะซื้อเจน 1 เเล้วเเต่ช่วงนั้น 2.0 เลิกผลิต เพราะเจน 2 กะลังจะมา เซ็งมากครับเพราะชอบเจน 1 มาก เเต่เมื่อก่อนยังไม่มีปัญญาซื้อ ตอนนี้เจน 3 ออกมาอารมเหมือนที่อยากได้เจน 1 กลับมาอีกครั้งครับ ;)

ออฟไลน์ tn

• Newbie
  • *
สวยมากจนคิดว่าคันต่อไปต้องเป็นคันนี้ :D ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ผมกลับชอบป้อมๆ หน้ายิ้มแบบเดิมมากกว่า  ;D และคิดว่านั่นลงตัวสุดๆแล้ว
หรือผมเห็นดีไซน์ใหม่นี้บ่อยไปหว่า เลยไม่รู้สึกตื่นเต้น

แต่รุ่นใหม่ ยอมรับว่าเอาความสปอร์ตกับภูมิฐานมารวมกันอย่างพอดี

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ LaTeX

อยากให้ค่ายรถยี่ปุ่นค่ายอื่น โดยเฉพาะHondaดูเป็นตัวอย่างจังเลยครับ

ว่ารถแม้โมเดลเดิมจะสวยแล้ว Mazda แต่ก็ยังสามารถออกแบบรถให้สวยกระโดดได้อีกขึ้นทุกGeneration
หลายๆคนคงดีใจถ้าตอน FD มา FB อัพความสวยได้แบบ mazda3 ที่สวยขึ้นทุก Gen !

ออฟไลน์ iPonGCNX

• Newbie
  • *
โอวว์สวยมากกก เสียอย่างเดียว ขัดตาตรงป้ายทะเบียน(หน้า)จริงๆ