ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถ Eco Car ภายในเดือนนี้อะครับ ช่วยเลือกหน่อย  (อ่าน 5385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Realkung

• Newbie
  • *
ที่เล็งไว้ มี New nissan march 2013
แต่ยังไม่เห็นรีวิว อะครับ

อยากได้คันที่ดีที่สุดในทุก ๆ ด้านตอนนี้อะครับ
เน้นแข็งแรงกับช่วงล่างอะครับ
เอารุ่นไหนดีครับ  :)

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ส่วนตัว 

ถ้าเน้นช่วงล่าง คุณภาพวัสดุ การออกแบบ ยังไงผมก็ให้ Swift ครับ

March ออกแนวกลางๆ เรื่อยๆ โดยรวม เรื่องแบรนด์ เรื่องศูนย์ คนส่วนใหญ่ไว้ใจกว่า การออกแบบ&วัสดุ ทำได้ดีสมราคา

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
ขอตอบว่าไม่มีรุ่นไหนเพอร์เฟ๊คหรอกครับ ดีที่สุดในทุกๆด้านเนี่ย

แต่ถ้าบอกเน้นช่วงล่างอาจจะพอเชียร์ swift ได้เต็มๆอยู่ครับ

รอท่านต่อไปละกัน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ามันมีดีที่สุด คันอื่นก็ไม่ต้องขาย

มันไม่ามีหรอกดีที่สุด  มันมีแต่สิ่งที่ตรงใจคนซื้อ

และคนซื้อแต่ละคน ก็มีความต้องการที่ไม่เหมือนกัน

เลือกแทนกัน อาจจะไม่ตรงใจอีกคน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ส่วนตัวผม มาร์ช 2013 โอเครมากครับ ยกเว้นด้านหน้า
แต่เจ้าของกระทู้เล็งไว้ แสดงว่าโอเครกับหน้าตาของมัน ถามว่ารถดีมั๊ย ดีครับ มันถูกปรับปรุงหลายๆอย่าง ยิ่งภายในนี่ เป็นอีโค่คาร์ที่น่าขับคันหนึ่งเลยครับ

สรุป : จัดได้เลยครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
ผมว่าไปลองขับลองนั่งคันอื่นด้วยก็ดี อาจจะเจอคันที่ชอบ เรื่องช่วงล่าง มันทำเพิ่มกันได้ 

ส่วนเรื่องแข็งแรงอันนี้ไม่รู้จะตอบยังไง เอาเป็นว่าจองรุ่นที่มี ถุงลมคู่หน้า ละกันครับ

ออฟไลน์ muza

ถ้าSwift จะมีปัญหากะคำว่าภายในเดือนนี้แน่นอนครับ
 ;D ;D
รอคิวมะรู้เมื่อไร ได้รถอะ

ออฟไลน์ r0okiEz

ลองขับแล้วเราชอบในสมรรถนะ ก็จัดไปเลยครับ

แค่นั้นมันก็ดีสำหรับเราแล้ว  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Realkung

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ความคิดเห็นเลยนะครับ
 ;)

Swift ก็น่านะครับ แต่ คงรอรับรถนานอะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 13:16:43 โดย Realkung »

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
ถ้ารอได้ รอ Swift เถอะครับ
ผมเพิ่งได้รถเมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง จองเมื่อธันวาปีที่แล้ว
เกือบจะทิ้งจองแล้ว ไม่อยากรอนาน
ระหว่างที่รอ ขับ March ของบริษัทไปพลางๆก่อน รู้สึกไม่ชอบอะไรหลายๆอย่าง
ไปทดสอบ Mirage โดยรวมใช้ดี แต่เกลียดหน้าตา และรูปร่างมากๆ(ส่วนตัว)
ไปทดสอบ Almira เป็นรถที่เยี่ยมมาก ถ้าจะซื้อให้คนที่เรารักใช้ ก็จะเอาตัวนี้ แต่ซื้อใช้เอง ไม่เอาเด็ดขาด มันอึดอัด อืด ไม่ทันใจ
Brio ขอผ่าน กลัว แต่ถ้าจะเอา เอาตัว 4 ประตูดีกว่า

เอาวะ.....รอ (Swift) ก็รอ พอได้รถ รู้สึกว่า คิดไม่ผิด สวย ถูกใจ ช่วงล่างแน่นมาก(ออกไปทางแข็ง) ภายในถูกใจที่สุดในกลุ่ม Eco Car การทรงตัวดีเยี่ยม ประหยัดพอใช้ได้ ขับต่างจังหวัด เติม E20 ผสม E85 อย่างละครึ่ง ได้เฉลี่ย 16 กิโล/ลิตร

ข้อเสีย Swift ก็เป็นที่รู้ๆกัน เบาะหลัง มันจะชันไปไหนวะ เลยจัดการ ตัดข้อ มันซะเลย ก็นั่งสบายขึ้น 

ออฟไลน์ KIM NNC

Re: จะซื้อรถ Eco Car ภายในเดือนนี้อะครับ ช่วยเลือกหน่อย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:53:29 »
ผมเพิ่งได้รถเมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง จองเมื่อธันวาปีที่แล้ว
เกือบจะทิ้งจองแล้ว ไม่อยากรอนาน
ระหว่างที่รอ ขับ March ของบริษัทไปพลางๆก่อน รู้สึกไม่ชอบอะไรหลายๆอย่าง
ไปทดสอบ Mirage โดยรวมใช้ดี แต่เกลียดหน้าตา และรูปร่างมากๆ(ส่วนตัว)
ไปทดสอบ Almira เป็นรถที่เยี่ยมมาก ถ้าจะซื้อให้คนที่เรารักใช้ ก็จะเอาตัวนี้ แต่ซื้อใช้เอง ไม่เอาเด็ดขาด มันอึดอัด อืด ไม่ทันใจ
Brio ขอผ่าน กลัว แต่ถ้าจะเอา เอาตัว 4 ประตูดีกว่า

เอาวะ.....รอ (Swift) ก็รอ พอได้รถ รู้สึกว่า คิดไม่ผิด สวย ถูกใจ ช่วงล่างแน่นมาก(ออกไปทางแข็ง) ภายในถูกใจที่สุดในกลุ่ม Eco Car การทรงตัวดีเยี่ยม ประหยัดพอใช้ได้ ขับต่างจังหวัด เติม E20 ผสม E85 อย่างละครึ่ง ได้เฉลี่ย 16 กิโล/ลิตร

ข้อเสีย Swift ก็เป็นที่รู้ๆกัน เบาะหลัง มันจะชันไปไหนวะ เลยจัดการ ตัดข้อ มันซะเลย ก็นั่งสบายขึ้น 

เติมE20ผสมE85 มันจะมีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับกับสวิฟ ผมก็จองไว้เหมือนกันอยากรู้ครับ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ Tan Int

Re: จะซื้อรถ Eco Car ภายในเดือนนี้อะครับ ช่วยเลือกหน่อย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 15:12:27 »

เน้นเเข็งแรงกับช่วงล่าง Swift กับ Brio/Brio Amaze น่าจะเหมาะครับ
รองลงมาก็ March/Almera
ส่วน Mirage ช่วงล่างสู้ไม่ค่อยได้
Yaris ECO ถ้ารีบซื้อคงไม่ได้ เพราะเลื่อนไปเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 16:28:03 »

เติมE20ผสมE85 มันจะมีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับกับสวิฟ ผมก็จองไว้เหมือนกันอยากรู้ครับ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณ
อย่างเช่น ล่าสุด น้ำมันขึ้นตัวแดง ก็จะต้องเติมอยู่ประมาณ 35 ลิตร (ผมจำได้แม่น) ผมก็จะเติม E85 = 300 บาท ก็ประมาณ 15 ลิตร และก็เติม E20 เต็มถัง ก็ได้ประมาณ 20 ลิตร
การใช้งาน อืดกว่า E20 นิดๆ สิ้นเปลืองกว่า ไฟไม่โชว์ เท่าที่จับความต่างได้ เติม E20 จะได้ 16 กิโล/ลิตร เติมผสม ได้อยู่ประมาณ(เกือบ) 15 โล/ลิตร แต่ประหยัดเงินได้หลายร้อยต่อการเติม 1 ครั้ง ผมลองถังนี้เป็นถังที่ 2 แล้ว ใช้ได้ดีครับ
สิ่งที่ผมระวังคือ ผมจะไม่เติม E85 มากกว่า 50% ในการเติมในแต่ละครั้ง ครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 16:54:24 »
Swift ครับ แต่รอนานมาก

มาชใหม่ก็สวยดีนะครับ ชั่งใจเอา

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 19:26:21 »
สวิฟท์ ไปมา สามที่  ได้ข้อมูลมาว่า
1.  สิ้นปี
2.  3  เดือน
3.  3  เดือน

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:20:22 »
ผมก็เชียร์สวิฟครับ ถึงความประหยัดจะไม่เทพมาก  แต่แค่นี้ก็ถูกใจผมแล้วครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:31:24 »
ที่บ้านมีมิราจกับสวิฟ อย่างละคัน ส่วนบ้านญาตมีมาร์ช

ถ้าเน้นใช้ในเมืองเป็นหลักก็มิราจครับ

แต่ถ้าอยากเอาคันเดียวทั้งทางใกล้ทางไกลแนะนำสวิฟ ช่วงล่างกับเบรคไว้ใจได้ดีกว่า
เปลี่ยนยางดีๆสักเส้นขับทางไกลสนุกใช้ได้เลยครับ

ผมเคยขับสวิฟจากอุบล-สุราษฯ เหยียบประมาณ 120-140 เกือบตลอดทาง
น้ำมัน 1 ถังผมวิ่งได้ประมาณ 590-610 กม./ถัง ครับ

ส่วนมิราจ เวลาเดินทางไกล ผมรู้สึกว่าขับเกิน 110 ก็วิวๆแล้ว ยิ่งทางบนวังน้ำเขียวรู้สึกเหนื่อย
กับการคุมรถมากกว่าสวิฟมากพอควร

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:13:22 »
ถ้ามีงบราวๆ5.5แสน นะผมขอจัดอันดับความน่าซื้อรถฮีค่าคา 5ประตูไว้ดังนี้
1.สวิฟ รุ่นท๊อป  ผม่าดูคุ้มที่สุดละ ดีทุกอย่างข้างนอก ข้างใน
2. มิราจ GLX/MT ออฟชั่นกับราคาน่าคบมาก แรงดีด้วย นั่งก็สบายๆเงินเหลือๆอีก
3 . มาร์ช  ตัวใหม่ผมว่าข้างในสวยข้างนอกไม่สวย ตัวเก่าผมว่า้ข้างนอกสวย(นิดๆ)ข้างในไม่สวย แต่มีเพื่อนเยอะ
4. บริโอ้  ถ้าไม่สนอะไรมากชอบฮอนด้า นะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:36:33 »
ถ้ารับกับหน้าตาของ มีนาใหม่ ก็จัดเลยครับ ข้างหลังนั่งสบายกว่า ae101 เยอะ ครับ ไม่ซิ่ง ไม่เทโค้งหนัก เอาอยู่ครับ
head room เหลือเยอะ นั่งแล้วไม่อึดอัดเท่า mirage 

ไม่รู้ว่า ลูกปืน เบรค ปั้มติ๊ก แก้ไปหมดแล้วหรือยัง ถ้าแก้หมดแล้ว น่าเล่นมากๆ ครับ

ปล.อัดส่วนลดจัดหนักๆ เลยนะครับ สำหรับ มีนา ยิ่งตัวเก่า ยิ่งน่าจะได้เยอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:44:43 »
ผมว่าคิดเผื่อซ่อมด้วยดีกว่าครับ
ซูซูกิ Swift ถ้าใช้ไม่นานก็ดีอยู่ แต่ถ้ากะใช้ระยะยาว ซ่อมบำรุง จะตาเหลือกเอาครับ