ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณJimmyและพี่ๆทุกคนครับรถวิ่ง 140 มีเสียงผิดปกติครับ !!  (อ่าน 2221 ครั้ง)

ออฟไลน์ mind516

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ใช้ honda city 2011 v/AT วิ่ง 45000 โลเข้าศูนย์ทุกเช็คระยะตลอด พักหลังๆเวลาขับ ประมาณที่ 140 -150(ความเร็วต่ำกว่านี้ไม่มีเสียงครับ) มีเสียงวิ๊ดๆๆมาจากหน้ารถไม่แน่ใจว่ามาจากห้องเครื่องหรือเปล่า อยากถามพี่ๆว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับแล้วควรแก้ตรงจุดไหนดีกังวลใจมาครับ

อาการแบบนี้เลยครับ

ปล. คลิปนี้ยืมมาจากเพื่อนในคลับ city ที่เป็นเหมือนกันแต่เขาจะมีที่ 140

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เสียงเป็นเสียงเอี๊ยดๆ เดาว่ามาจากสายพานครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
รถผมเคยมีอาการนี้ เพราะว่า ไดร์เออร์แอร์มันตันครับ

เวลารอบสูงมากๆ น้ำยาแอร์มันเดินไม่ทัน เกิดประมาณว่าอุดตันในระบบแอร์ คอมแอร์มันเลยหมุนไม่ได้  สายพานมันก็เลยขัดกับตัวคอมแอร์น่ะครับ ก็เลยดัง

แก้โดยการเปลี่ยนไดร์เออร์แอร์ ก็เลยหายครับ    แต่ถ้าเป็นที่แอร์จริงมันอาจจะตันตรงอื่นด้วยก็ได้ครับ ถ้ารถใช้มานานแล้ว ลองเช็คระบบแอร์ดูครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมใช้ Jazz 2011 ปีเดียวกับ จขกท. จะมีเสียงวิ๊ดเบาๆ ดังแถวๆ ช่วงใต้คอนโซลกลางที่ความเร็ว 70-90 รอบอยู่ประมาณ 1500-2000 รอบ เลยจากนี้ไม่ดังหรือช้ากว่านี้ไม่ดัง ยังหาสาเหตุไม่เจอ เจอดังตั้งแต่หมื่นต้นๆ และ ตอนนี้ 2 หมื่นนิดๆ
กลัวจะเป็นที่เกียร์เหมือนกัน ไปถ่ายน้ำมันเกียร์มาตอนหมื่นห้าพันกิโล....เหมือนเดิม
แต่ไม่มีผลต่อการใช้งานครับ ผมขับได้ปกติ แค่เหยียบให้เลยช่วงนั้นไปแค่นั้น ...และมันดังนิดเดียวบอกเพื่อนมันยังแทบไม่ได้ยิน เลยปล่อยๆ ไป ;D
(อาจจะเป็นที่ชิ้นส่วนที่เป็นลูกปืนหรือเปล่าไม่แน่ใจ)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เสียงแบบนี้ เดาว่าสายพานครับ