ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบความปลอดภัยช่วยเบรค  (อ่าน 2658 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ระบบความปลอดภัยช่วยเบรค
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 01:17:46 »
อ่านรีวิวของพี่จิมมี่ แอคคอร์ด สามารถช่วยเบรคได้เมื่อเข้าใกล้รถคันหน้า และดึงเข็มขัด ในความเร็วที่เกิน30km/h โดยที่ไม่ได้เปิด อแดปทีฟครูส

แล้วVolvo อย่าง V40 หรือ S60 ทำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: ระบบความปลอดภัยช่วยเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:29:10 »
อ่านรีวิวของพี่จิมมี่ แอคคอร์ด สามารถช่วยเบรคได้เมื่อเข้าใกล้รถคันหน้า และดึงเข็มขัด ในความเร็วที่เกิน30km/h โดยที่ไม่ได้เปิด อแดปทีฟครูส

แล้วVolvo อย่าง V40 หรือ S60 ทำได้มั้ยครับ

งั้นขอถามต่่อ ท่านอีกคำถามด้วยเลยครับ   จะได้ไม่เปลืองกระทู้

1.อยากถามว่า  วอลโว่ที่ขายในบ้้านเรา ทุกรุ่นที่่ขาย  มีระบบช่วยจอดด้วยไหมครับ 

2.เบนซ์  E-Class ตัวใหม่  นี้     ดูในโฆษณาต่างประเทศ  มีระบบช่วยเบรค  ระบบช่วยจอดด้วย    ป้องกันการชน เหมือน วอลโว่ แอคอร์ด   แล้วตัวที่ขายในไทย  ได้นำระบบพวกนี้  มาได้หรือยังครับ   หรือยังไม่ได้เหมือนเดิม 

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:07:07 »

ของ volvo ดีจริงครับ  ;D
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:44:27 »

งั้นขอถามต่่อ ท่านอีกคำถามด้วยเลยครับ   จะได้ไม่เปลืองกระทู้

1.อยากถามว่า  วอลโว่ที่ขายในบ้้านเรา ทุกรุ่นที่่ขาย  มีระบบช่วยจอดด้วยไหมครับ 

2.เบนซ์  E-Class ตัวใหม่  นี้     ดูในโฆษณาต่างประเทศ  มีระบบช่วยเบรค  ระบบช่วยจอดด้วย    ป้องกันการชน เหมือน วอลโว่ แอคอร์ด   แล้วตัวที่ขายในไทย  ได้นำระบบพวกนี้  มาได้หรือยังครับ   หรือยังไม่ได้เหมือนเดิม 
สำหรับผมเอาเท่าที่จำได้นะครับ วอลโว่ที่ขายในเว็บตอนนี้มีมาให้ทุกรุ่นครับช่วยจอด

ส่วนE-classใหม่ จำได้แค่ว่ามีช่วยจอดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:55:55 »
จากที่ยืนฟังเซลล์อธิบายและดูโบชัวร์
ระบบ Full autobreak ช่วยเบรคและเตือนก่อนการชนของวอลโว่ทำงานในทุกความเร็วโดยไม่ต้องเปิด Adaptive cruse control  
และมีกล้องช่วยตรวจจับคนเดินถนน มีใน S60 S ส่วน V40 ไม่มีเรดาห์ไม่เตือน ไม่ช่วยเบรคถ้าต้องเบรคคือเบรคเลยความเร็วไม่เกิน 50

ออฟไลน์ Chalat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:07:12 »
อย่าไปเชื่อระบบเบรคอัตโนมัติมากนะครับ รถ Volvo V60   ผมเพิ่งถอยป้ายแดงมา 24 วัน ชนหน้าตรงยับถึงหม้อน้ำแตกมาแล้วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง ผมประมาทเชื่อว่ารถมันจะเบรคเหมือนทุกครั้ง แต่มันมีรถพลาดนะครับ ระวังกันด้วย เสียใจมาแล้วครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 16:02:49 »
อย่าไปเชื่ออะไร 100% ครับ รถจะปลอดภัย อยู่ที่เราขับ

ถ้าระบบเหล่านี้ทำงาน แสดงว่า เราไม่มีสมาธิในการขับขี่แล้ว หรือจี้คันหน้าเกินไป จนต้องเบรกกระทันหัน

เชื่อตัวเอง ดีกว่าครับ ระบบเอาไว้เสริมเวลาฉุกเฉินจริงๆ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 21:52:14 »
อย่าไปเชื่อระบบเบรคอัตโนมัติมากนะครับ รถ Volvo V60   ผมเพิ่งถอยป้ายแดงมา 24 วัน ชนหน้าตรงยับถึงหม้อน้ำแตกมาแล้วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง ผมประมาทเชื่อว่ารถมันจะเบรคเหมือนทุกครั้ง แต่มันมีรถพลาดนะครับ ระวังกันด้วย เสียใจมาแล้วครับ

เบรคเหมือนทุกครั้ง แสดงว่าปกติปล่อยรถไหลให้ระบบเบรคเองบ่อยใช่ไหมครับ 
ที่เซลล์บอกผมมาอีกอย่างคือถ้าเราแตะเบรคอยู่บ้างระบบจะไม่ทำงานนะครับ อันนี้ต้องลองหาข้อมูลดูผมก็ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:41:19 »
อย่าเชื่อระบบมากครับ วันก่อนขับCLS ใช้distronic ขับตามคันหน้า คันหน้าเบรคกระทันหัน เกือบชนคันหน้า ต้องเบรคเอง เหงื่อตกเลยครับ