ผู้เขียน หัวข้อ: ดีไซด์รถของ มาสด้า กับ ฮุนได  (อ่าน 3213 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ดีไซด์รถของ มาสด้า กับ ฮุนได
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:31:14 »
ทำไมดีไซด์รถของสองค่ายนี้มันคล้ายกันมากในบางรุ่น เท่าที่สังเกตุว่าคล้ายคือ mazda mx-5 nb ถ้าเอาโลโก้ออกผมนึกว่าฮุนได และก็รถเก๋งในสมัยนั้นก็หน้าตาคล้ายๆฮุนไดมาก จนมาถึงวันนี้ล่าสุด cx-5 หน้าตามันฝาแฝดทูซอนของฮุนไดมากจนผมอดคิดไม่ได้ว่าสองค่ายนี้เค้ามีนักออกแบบทีมเดียวกันหรือเปล่า หรือเค้าเคยมีหุ้นส่วนอะไรกันแต่เก่าก่อนหรือเปล่าครับ และก็ล่าสุดมาสด้า3 ตัวใหม่4ประตูช่วงบั้นท้ายมันจะฮุนไดอะไรขนาดนั้นโดยเฉพาะโคมไฟมันใช่มากๆ ส่วนตัว5ประตูมันก็มองเหมือนฮุนไดมากๆเหมือนกัน หรือผมคิดไปเอง ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
Re: ดีไซด์รถของ มาสด้า กับ ฮุนได
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:53:06 »
ผมว่ามันน่าจะเป็นความบังเอิญมากกว่านะคับ และผมคิดว่ามาสด้ากับฮุนไดคงไม่มีความสัมพันธ์อันใดกับกันและกันหรอกคับ แต่นอกจากฟอร์ดแล้วมาสด้ายังมีความสัมพันธ์กับเฟียตด้วยนะคับเพราะจะทำรถสปอร์ตร่วมกันโดยใช้ flatform ของ MX-5 กับอัลฟ่า ส่วน MX-5 nb อะไรนั่นผมว่ามันดูไม่เหมือนฮุนไดเลยนะ และก็ CX-5 กับ Tucsonผมก้ว่ามันคล้ายกันจริงแต่เพียงแค่บอดี้เท่านั้นนะคับ แต่ด้านหน้ากับด้านท้ายผมว่าต่างกันนะ สรุปแล้วผมว่าบังเอิญมากกว่าคับ
แต่มาสด้า 6 ใหม่ ผมว่าไปคล้ายกับหลายี่ห้อมากกว่านะ คือคล้ายๆกับ จากัวร์ กับแอสตันมาร์ติน ส่วน 3 ใหม่ซีดานดูคล้ายๆอัลฟ่าบางรุ่นเพราะมีบางคนบอกให้กลิ่นอายอิตาเลียน ;)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ดีไซด์รถของ มาสด้า กับ ฮุนได
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 15:36:04 »
สไตล์การดีไซน์ สองค่ายอาจมาทางเดียวกัน
โฉบเฉี่ยว โค้งมน พลิ้วไหว แต่ผมว่าขาดเส้นสาย ความแข็งแกร่ง และดุดัน นิดนึง

ผมชอบการดีไซน์ของเกียและฟอร์ดมากกว่า ที่ให้ ความแข็งแกร่ง และดุดัน กำลังดี

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 16:15:43 »
ผมว่า Hyundai เขามี team ออกแบบในเยอรมันนี ซึ่งเป็นทีมที่ออกจาก BMW มา ดังนั้น หลายๆมุมถ้ามองผ่านๆ อาจจะรู้สึกว่าคล้ายๆ BMW บ้าง
ส่วนทาง Mazda เขาเน้นไปทาง ช่วงล่าง การขับขี่ หน้าตา ให้ออกแนวรถยุโรป เพื่อสร้างความเด่นกว่ารถญี่ปุ่นยี้ห้ออื่นๆ (อันนี้วิเคราะห์เองครับ)

เลยทำให้ผลที่ออกมา แล้ว รูปร่างหน้าตาเลยคล้ายๆกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 18:30:44 »
ผมว่า Hyundai เขามี team ออกแบบในเยอรมันนี ซึ่งเป็นทีมที่ออกจาก BMW มา ดังนั้น หลายๆมุมถ้ามองผ่านๆ อาจจะรู้สึกว่าคล้ายๆ BMW บ้าง
ส่วนทาง Mazda เขาเน้นไปทาง ช่วงล่าง การขับขี่ หน้าตา ให้ออกแนวรถยุโรป เพื่อสร้างความเด่นกว่ารถญี่ปุ่นยี้ห้ออื่นๆ (อันนี้วิเคราะห์เองครับ)

เลยทำให้ผลที่ออกมา แล้ว รูปร่างหน้าตาเลยคล้ายๆกัน

ไม่ใช่ ทีม หรอกครับ มี่แค่สองคน คือ Chritopher Chapman เป็น Head ใน US อีกคนก็ Thomas Burkle เป็น Head ให้ใน Europe Design Center

อ่านว่าทีมแล้วตกใจหมดเลยครับ ;D

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 18:43:22 »
ผมเองก็มองว่า cx-5 หน้าตามันคล้าย Tucson ของฮุนไดมากเลยเช่นกัน

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:10:48 »
ผมเองก็มองว่า cx-5 หน้าตามันคล้าย Tucson ของฮุนไดมากเลยเช่นกัน
ถ้าให้มองผ่านๆแบบคนไม่รู้เรื่องรถ จอดคู่กันแล้วเอาโลโก้ออกมีงง

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:54:22 »
พอดีชอบการออกแบบทั้งของมาสด้าและฮุนไดเลย จะเหมือนกันก็ช่าง แต่ดูเหมือนมาสด้าในไทยจะราคาเป็นมิตรกว่าฮุนได

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:20:02 »
เหมือนกันจริงๆครับ ยิ่งไฟท้าย MZ6 กับ Sonata sport นี่ก็อปกันมาเลย

แต่ดีแล้วครับ เพราะ สวยทั้ง 2 ค่าย