ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ มีปัญหากับสถานีบริการน้ำมัน รถพัง - -"  (อ่าน 3290 ครั้ง)

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
**ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้ตั้งใจจะประจานหรือทำให้ผู้ใดได้รับความเสียหายจากการตั้งกระทู้ครับ เพราะฉนั้นขอไม่เอ่ยชื่อบริษัทใดๆในที่นี้ครับ
    ผมต้องการเพียงคำแนะนำในการเจรจา จากผู้ที่อาจจะเคยประสบปัญหาเดียวกันว่าเราสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้าง ขอบคุณครับ

รถที่ประสบปัญหาเป็นรถของพี่ชายท่านนึงครับ รถอายุใช้งาน 2 ปีครับ เมื่อประมาณหนึ่งสัปดาห์ก่อนพี่ผมได้นำรถเข้าเติมน้ำมันที่สถานีบริการน้ำมันแห่งหนึ่ง ย่านชานเมืองในกรุงเทพฯ เติมเต็มถังครับ ยังมีสลิปบัตรเครดิตอยู่ เมื่อนำรถออกใช้ไปทำงานเมื่อวิ่งไปสักพักหนึ่ง รถก็เกิดดับไม่สามารถสตาร์ทเพื่อขับต่อไปได้ จนต้องเรียกรถลากมาเพื่อนำรถเข้าศูนย์บริการ ช่างในศูนย์ตรวจสอบวิเคราะห์แล้วพบว่าเครื่องยนต์มีปัญหาจากน้ำมันที่เติมไป ช่างได้ทำการตวงน้ำมันออกมาให้ดูเห็นๆกันเลย เป็นน้ำแยกชั้นจากน้ำมันชัดเจนและยังมีสิ่งสกปรกลอยปะปนอยุ่ พี่ชายผมจึงได้ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์บริการแห่งนั้น แล้วขับรถอีกคันไปที่สถานีบริการน้ำมันที่เติมน้ำมันไป พบว่าหัวจ่ายที่ใช้นั้นถูกปิดไปเรียบร้อย จึงแจ้งเรื่องไปกับทางสถานีบริการน้ำมันซึ่งได้ส่งคนมาที่ศูนย์บริการเพื่อนำน้ำมันกลับออกไปตรวจที่บริษัท ส่วนรถยนต์นั้นยังทิ้งไว้ที่ศูนย์บริการเช่นเดิมครับ

จึงอยากขอความคิดเห็นหรือความช่วยเหลือจากพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์ว่าเหตุการณ์เช่นนี้ควรเจรจาอย่างไร เราควรเรียกร้องอะไรบ้าง เพื่อให้ทุกอย่างจบลงด้วยดี
ขอบคุณครับ

ปล.สถานีบริการน้ำมันแห่งนี้ บริษัทแม่เป็นเจ้าของเองโดยตรงครับ
      ส่วนท่านที่อยากทราบรายละเอียดหรือข้อมูลเพิ่มเติมสอบถามได้ทางข้อความครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
หลักฐานเรามีครบ ก็แจ้งความก่อนเลยค่ะ หลังจากนั้นก็ดำเนินคดีตามกฏหมายเลย
อย่าไปยอมเจรจายอมความอะไรง่าย ๆ เพราะถือว่า ปั้มแห่งนั้น ขาดความรับผิดชอบโดยตรง
หากวันนี้เรายอมไป วันหน้าเกิดขึ้นอีกล่ะ ทำยังไง ?
ถ้าเป็นดิฉันนะ จะแจ้งความ ยื่นเรื่องต่อสำนักงานใหญ่ของปั้มนั้น แล้วก็เอาเรื่องไปที่ สคบ.
เพื่อให้เป็น case study ไม่งั้นก็ไม่มีการปรับปรุงอุปกรณ์ให้พร้อมต่อการใช้งาน  ;D

ปล. เรื่องนี้เคยเกินขึ้นกับคนในครอบครัวมาแล้ว รถเบนซินแต่เติมดีเซลให้ กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็ตอนรถแล่นออกจากปั้มแล้วเครื่องดับ พอดูสลิปแล้วแทบจะเป็นลมเลย ดีเซลเต็มถัง :-[ เหตุเกิดจากเด็กปั้มไม่ฟังเรา คงคิดว่ารถกระบะบนโลกนี้มีแต่ดีเซล ย้ำแล้วว่าเบนซินยังจะเติมดีเซลอีก :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
อยู่ที่ความรับผิดชอบของปั้มนั้นนะ ถ้ารับผิดชอบดีพูดจาดีทุกอย่างดี ก็จบง่าย
ในเคสนี้เขามารับน้ำมันไปตรวจสอบก็รอดูผลสักสามวัน ถ้าไม่คืบหน้าก็ถามจะเอายังไง
ถ้าคำตอบไม่ดีก็รวบรวมหลักฐานแจ้งความไป แต่อยากให้คุยก่อนนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุยกับลูกค้าสัมพันธ์ของบริษัทน้ำมันกันก่อนครับ
ทำเรื่องร้องเรียนเข้าไป

แต่ถ้าปฏิเสธความรับผิดชอบ .....ลองปรึกษา ศาลคุ้มครองผู้บริโภค ครับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
จบเร็วกว่า สคบ เยอะ!

ออฟไลน์ IncarRus

ญาติผม,,, เคยทำปั๊มน้ำมัน, แล้วน้ำมันมีปัญหา ทำให้เครื่องพัง
....ตอนนั้น,,, ก็เปลี่ยนเครื่องให้ลูกค้าคับ, เป็นเครื่องเชียงกง

ค่าเสียหาย,,, ก็ไปเรียกร้องกับปั๊มน้ำมันอีกที
....น้ำมันที่มีปัญหา,,, ก็สูบออก, ส่งคืนบริษัทคับ

เท่าที่รู้,,, และจำได้, เรื่องเกิดนานมากแล้วคับ  :D

ออฟไลน์ hutzero

โดนเหมือน Nissan GTR R35  เป๊ะเลย
แต่อันนั้นโชคดี รถมีระบบตัดการฉีดทันที เมื่ออัตราส่นผสมไม่ได้  ทำให้ยังไม่ทันฉีดเข้ากระบอกสูบ
แต่ก็ต้องโดนลากเหมือนกัน  ไปล้างถังน้ำมันก็วิ่งได้ต่อ

• **
อัพเดตครับ

ทางสถานีบริการน้ำมันติดต่อกลับมาแล้วครับ จากที่นำน้ำมันไปตรวจสอบยอมรับว่าน้ำมันมีปัญหาจริงเกิดจากน้ำใต้ดินซึมเข้ามา!!! ฟังแล้วแอบตกใจนี้สถานีของบริษัทแม่เองเลยนะ ได้มีการนัดเจราจาอีกครั้งวันพฤหัสนี้ครับ ยังไงจะลองเจรจาดูสักครั้ง แล้วคงติดต่อผ่านฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์อีกทางตามที่พี่จิมแนะนำด้วยครับ

นอกจากค่าซ่อมรถที่ต้องจ่ายให้กับทางศูนย์บริการแล้ว เรายังสามารถเรียกร้องอะไรได้อีกไหมครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
อัพเดตครับ

ทางสถานีบริการน้ำมันติดต่อกลับมาแล้วครับ จากที่นำน้ำมันไปตรวจสอบยอมรับว่าน้ำมันมีปัญหาจริงเกิดจากน้ำใต้ดินซึมเข้ามา!!! ฟังแล้วแอบตกใจนี้สถานีของบริษัทแม่เองเลยนะ ได้มีการนัดเจราจาอีกครั้งวันพฤหัสนี้ครับ ยังไงจะลองเจรจาดูสักครั้ง แล้วคงติดต่อผ่านฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์อีกทางตามที่พี่จิมแนะนำด้วยครับ

นอกจากค่าซ่อมรถที่ต้องจ่ายให้กับทางศูนย์บริการแล้ว เรายังสามารถเรียกร้องอะไรได้อีกไหมครับ

ค่าเสียเวลาครับ เรียกร้องเพิ่มได้ คล้ายค่าทำขวัญอะครับ แต่ในที่นี้เราต้องมาเสียเวลานำรถเข้าศูนย์แทนที่จะนำรถไปใช้ และค่ารถสาธารณะ(ในกรณีไม่มีรถสำรอง)

ปล. PM ชื่อปั๊มและสาขาที่อยู่หน่อยครับ ผมจะได้หลีเลี่ยงเพราะผมอยู่แถวชานเมืองเหมือนกัน

• **
เรื่องจบแล้วนะครับ

ทางสถานีบริการชดใช้ค่าซ่อมรถให้ทั้งหมดพร้อมค่าเสียเวลานิดหน่อย จริงๆได้ปรึกษาทางกฏหมายไปด้วยแล้วสามารถฟ้องอาญาได้ปรับไม่เกิน 100,000 บาท
แต่ทางคุณแม่พี่เขาไม่อยากเอาความสร้างเวรสร้างกรรมอะไรอีกก็เลยจบเรื่องกันไป

แต่สถานีบริการนี้มีปัญหาเรื่องน้ำจริงๆ พี่เขาบอกเท่าที่ฟังดูตอนเจรจาจับความได้ว่ามีคนเคยโดนมาก่อนแล้วไม่ใช่รายแรก คงแก้ปัญหาไม่จบ
จึงอยากเตือนคนที่อยู่แถวบางนาตราดไว้สักนิดครับ ยังไงส่งข้อความมาถามได้ครับ จริงๆอยากจะโพสไปเลยเพราะทางสถานีบริการยอมรับแล้ว แต่เกรงใจทางเว็บครับ

คิดแบบฮาๆ สถานีคงออกโปรส่งเสริมการขายใหม่ ไม่ต้องเติมถึงแปดเก้าร้อย แถมน้ำตั้งแต่บาทแรกที่คุณเติม :D , ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ