ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็นโตโยต้า  (อ่าน 4967 ครั้ง)

ออฟไลน์ eagleman

• Newbie
  • *
น้ำยาหล่อเย็นโตโยต้า
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 18:42:51 »
คือที่บ้านมี อัลติสรุ่นปี08 อยู่ครับ เช็คดูที่ถังพักตัวน้ำยาที่ว่านี้มีันพร่องไปหน่อยน่ะครับ เลยอยากจะเติมให้ัมันถึงระดับ full เหมือนเดิม  พอดีว่าพ่อได้น้ำยาหล่อเย็นของรถตู้ commuter น้ำสีชมพูเหมือนกัน

คำถามคือ สามารถใส่แทนกันได้เลยใช่มั้ยครับ และรถโตโยต้า รุ่นใหม่ ๆนี่ใช้น้ำยาสีชมพูทุกรุ่นเลยรึป่าวครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: น้ำยาหล่อเย็นโตโยต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 20:00:16 »
ทุกรุ่นครับ ของเขาดีจริง

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 20:01:22 »
ถ้าพร่องนิดหน่อย คือ นิดเดียวจริงๆ ไม่ต้องเติมหรอกครับ

ปกติน้ำยาหล่อเย็น มันจะคาอยู่ตามสายยาง เครื่อง ตามช่องน้ำเข้าในแผงหม้อน้ำ
ถังพักน้ำที่ว่า เป็นถังพักน้ำ"สำรอง"ครับ ถ้าพร่องนิดเดียว ไม่จำเป็นเลยครับ
(ต้องดูรูปประกอบด้วย ตอนนี้ไม่เห็น เลยไม่ทราบว่าพร่องขนาดไหนถึงต้องเติม)

สังเกตุระดับเอาไว้ ถ้ารอบหน้า ผ่านไป 1 อาทิตย์ มาดูอีกแล้วพร่องลงจากจุดเดิม ค่อยว่ากันอีกที

ส่วนน้ำยา เข้าใจว่า โตโยต้าใช้น้ำยาหล่อเย็นแค่แบบเดียวนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 20:47:31 »
ทุกรุ่นครับ ของเขาดีจริง
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 20:49:27 »
ถ้าพร่องนิดหน่อย คือ นิดเดียวจริงๆ ไม่ต้องเติมหรอกครับ

ปกติน้ำยาหล่อเย็น มันจะคาอยู่ตามสายยาง เครื่อง ตามช่องน้ำเข้าในแผงหม้อน้ำ
ถังพักน้ำที่ว่า เป็นถังพักน้ำ"สำรอง"ครับ ถ้าพร่องนิดเดียว ไม่จำเป็นเลยครับ
(ต้องดูรูปประกอบด้วย ตอนนี้ไม่เห็น เลยไม่ทราบว่าพร่องขนาดไหนถึงต้องเติม)

สังเกตุระดับเอาไว้ ถ้ารอบหน้า ผ่านไป 1 อาทิตย์ มาดูอีกแล้วพร่องลงจากจุดเดิม ค่อยว่ากันอีกที

ส่วนน้ำยา เข้าใจว่า โตโยต้าใช้น้ำยาหล่อเย็นแค่แบบเดียวนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ที่ถามว่าพร่องแค่ไหน จะตอบว่า พร่องอยู่ระหว่างกึ่งกลางระหว่างขีด min max น่ะครับ

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 22:40:31 »
ถ้าจะเติมต้องเติมตอนเครื่องร้อนเพราะน้ำในหม้อน้ำจะดันมาตอนเครื่องร้อนถ้าเติมตอนเครื่องเย็นมันจะดันออกมาจนล้น

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:03:53 »
น้ำยาหล่อเย็นที่เขาใส่สี ผมว่าเพื่อให้เราสังเกตุได้ง่ายครับ

ของผม ฝาบนหม้อน้ำรั่ว น้ำมันกระเซ็นออกมาเปื้อนบนเครื่อง เราจะเห็นชัดเจนเลยด่างๆ สีออกขาวๆ ทำให้เราทราบว่า มีน้ำหล่อเย็นรั่วออกมาน่ะ และมีกลิ่นด้วย ซึ่งถ้าเราใช้น้ำธรรมดา มันจะไม่มีกลิ่นฟ้องเรา

นี่แหละมั้งสาเหตุที่เขาต้องทำให้มีกลิ่น มีสี ในน้ำยาหล่อเย็น ครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 22:27:08 »
น้ำยาหล่อเย็นที่เขาใส่สี ผมว่าเพื่อให้เราสังเกตุได้ง่ายครับ

ของผม ฝาบนหม้อน้ำรั่ว น้ำมันกระเซ็นออกมาเปื้อนบนเครื่อง เราจะเห็นชัดเจนเลยด่างๆ สีออกขาวๆ ทำให้เราทราบว่า มีน้ำหล่อเย็นรั่วออกมาน่ะ และมีกลิ่นด้วย ซึ่งถ้าเราใช้น้ำธรรมดา มันจะไม่มีกลิ่นฟ้องเรา

นี่แหละมั้งสาเหตุที่เขาต้องทำให้มีกลิ่น มีสี ในน้ำยาหล่อเย็น ครับ

หน้าที่หลักๆขอน้ำยาหม้อน้ำคือ
1ป้องกันน้ำในระบบแข็งตัวเป็นน้ำแข็งในจังหวะสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่ๆ (เมืองนอกที่อากาศติดลบทั้งหลาย)
2เพิ่มจุดเดือนน้ำ คือชลอการละเหยของน้ำในระบบหล่อเย็นเวลาเครื่องยนต์ร้อนจัด (ข้อนี้สำหรับเมืองร้อนด้วย)
เพราะเวลาน้ำเดือดน้ำจะระเหยกลายเป็นไอ ลองต้มน้ำในหม้อดูสิครับ น้ำเปล่าเริ่มระเหยเป็นไอที่ 100C ํ
ถ้าผสมน้ำยาก็จะระเหยที่ 105 / 110  / 115 องศาเซลเซียส ....ตามสัดส่วนการผสม...
3ป้องกันการเกิดสนิม ตะกอน พอมีสนิมก็ผุ กร่อน.มีตะกอน.(ลดความเสี่ยงในการอุดตันในหลอดน้ำที่รังผึ้งหม้อน้ำ)
4หล่อลื่นปั๊มน้ำและซีลปั๊มน้ำ และวาล์วน้ำ (อันนี้เกี่ยวเนี่องจากข้อ3 เพราะไม่มีตะกรัน ตะกอน)

ส่วนที่ใส่สีเพื่อให้รู้ว่าน้ำหล่อเย็นนี้มีการผสมสารเคมีแล้ว และยังช่วยให้สังเกตุได้ง่ายเวลามีการรั่วซืมครับ