ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า Treadwear ของยาง 2 ตัวนี้ตัวไหนจะสึกช้ากว่ากันครับ ในการใช้งานจริงๆ  (อ่าน 9588 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
1. มิชลิน Pilot sport 3 = 320

2. บริจสโตน RE 002 = 220

จริงๆแล้วตัวมิชลิน จะต้องสึกช้ากว่า แต่ทำไมมีแต่คนบอกผมว่า บริจสโตน สึกช้ากว่าจากการใช้งานจริงครับ

ผมเลยอยากทราบว่าตัวไหนสึกช้ากว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
PS3 ครับ สึกช้ากว่า ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ไม่ได้นั่งวัดเป็น มิลลิเมตร จริงจริง
แต่เอาความรู้สึกเข้าว่า ว่า PS3 มันใส่แล้วนุ่มกว่า เนื้อยางคงนุ่มกว่า น่าจะสึกเร็วกว่า

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
ความลึกของร่องยางด้วยครับ บางยี่ห้อ ถูกกว่าแต่ก้อลึกน้อยกว่า เท่าที่เคยลองวัด BS จะลึกกว่า 3-4 มิล ลองวัดดู ;D ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Treadware เป็นการวัดค่าเทียบจาก CMT (Course Monitoring Tires) ซึ่งจะทดสอบแค่ 7200mile หรือ ราวๆ 11000km แต่หลังจากนั้น เนื้อยางเริ่มเปลียนสภาพ การสึกหรอกจะเปลี่ยนไป

ฺMichelline ที่ผมเจอ จะมีโรคประจำตัวกับดอกยาง คือหลุดเป็นชิ้น ๆ เหมือนหนูมาแทะ

ทั้ง ๆที่ Bridgstone ที่อายุมากกว่าจากรถคันเดียวกัน ไม่มีอาการนั้นครับ

ไม่รู้จะเห็นไหม ถ่ายรูปให้ดู ยางอายุ 1 ปีของ Michelin กับ 1.5 ปีของ Bridgstone เทียบให้ดูเห็น ๆ

PS3 ตลอดแนวดอกยาง ดอกขาดเป็นชิ้น ๆ เล็ก ๆ หายไป แนวเส้นสีแดงบาง ๆ

ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป ต่อให้ Mic ทำthreadware 1000 ผมก็จะไม่เอาอีกแล้ว ใช้แล้วเหมือนยางหมดสภาพ เสียงก็ดังขึ้นตามเลขไมล์

รูปจากรถผมเอง Micheline PS3 กับ Bridgstone GR90

พักนี้ผมตอบแต่แง่ไม่ดีของ Michellin ขออภัยด้วยสำหรับแฟน ๆ ยางยี่ห้อนี้ ผมแค่เอาประสพการณ์มาเล่าให้ฟัง รถผมเอง เจอเองกับตัว ก่อนหน้านี้ Micheline Energy ก็อีแบบนี้ ร้านยางก็บอกว่า ปรกติ ใครทำงานบริษัทนี้ เอาไปบอก ๆ กันด้วยนะครับ ผมไปเคลมก็ไม่ให้เคลม เซ็ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 13:06:24 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
Treadware เป็นการวัดค่าเทียบจาก CMT (Course Monitoring Tires) ซึ่งจะทดสอบแค่ 7200mile หรือ ราวๆ 11000km แต่หลังจากนั้น เนื้อยางเริ่มเปลียนสภาพ การสึกหรอกจะเปลี่ยนไป

ฺMichelline ที่ผมเจอ จะมีโรคประจำตัวกับดอกยาง คือหลุดเป็นชิ้น ๆ เหมือนหนูมาแทะ

ทั้ง ๆที่ Bridgstone ที่อายุมากกว่าจากรถคันเดียวกัน ไม่มีอาการนั้นครับ

ไม่รู้จะเห็นไหม ถ่ายรูปให้ดู ยางอายุ 1 ปีของ Michelin กับ 1.5 ปีของ Bridgstone เทียบให้ดูเห็น ๆ

PS3 ตลอดแนวดอกยาง ดอกขาดเป็นชิ้น ๆ เล็ก ๆ หายไป แนวเส้นสีแดงบาง ๆ

ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป ต่อให้ Mic ทำthreadware 1000 ผมก็จะไม่เอาอีกแล้ว ใช้แล้วเหมือนยางหมดสภาพ เสียงก็ดังขึ้นตามเลขไมล์

รูปจากรถผมเอง Micheline PS3 กับ Bridgstone GR90

พักนี้ผมตอบแต่แง่ไม่ดีของ Michellin ขออภัยด้วยสำหรับแฟน ๆ ยางยี่ห้อนี้ ผมแค่เอาประสพการณ์มาเล่าให้ฟัง รถผมเอง เจอเองกับตัว ก่อนหน้านี้ Micheline Energy ก็อีแบบนี้ ร้านยางก็บอกว่า ปรกติ ใครทำงานบริษัทนี้ เอาไปบอก ๆ กันด้วยนะครับ ผมไปเคลมก็ไม่ให้เคลม เซ็ง

ตอนนี้ผมก็ใช้ PS 3 อยู่ครับ ดอกยางก็เป็นเหมือนรูปนี้เลยครับ เลยอยากเปลี่ยนเป็น RE002 แล้วครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member

ตอนนี้ผมก็ใช้ PS 3 อยู่ครับ ดอกยางก็เป็นเหมือนรูปนี้เลยครับ เลยอยากเปลี่ยนเป็น RE002 แล้วครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้ว รบกวนมารีวิวหน่อยก็ดีนะครับ
ผมว่ามวยคู่นี้หลายๆคนคงสงสัยและเก็บเอามาเป็นตัวเลือกเหมือนผมแน่ๆ
07 mazda 3

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
เปลี่ยนสองคัน สองยี่ห้อเลยครับ จะบอกว่าไม่เคยดอกหลุดเลยเพราะใช้ถึงหมดอายุมันแค่นั้นครับ 60,000 โล

ส่วนจะติดใจตัวไหนดอกหลุดไม่หลุด มันเกินอายุมันครับ ไม่ปลอดภัยทั้งคู่แหล่ะ