ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถให้เซลล์ซึ่งเป็นญาติกันใช้วิ่งงานพร้อมติด LPG  (อ่าน 4059 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
เรื่องมีอยู่ว่า ญาติห่างๆ ฝากลูกชายซึ่งเผิ่งเรียนจบมาทำงานกับที่บ้าน ปกติที่บ้านจะใช้แต่เซลล์ผู้หญิง เพราะ วิ่งงานเฉพาะกรุงเทพฯ ซึ่งให้เค้าใช้รถส่วนตัวเค้าเองแล้วเราจ่ายค่าน้ำมันค่าซ่อมค่าเสื่อมให้ ครอบครัวของเด็กคนนี้เป็นครอบครัวที่สมถะ แม้แต่มอไซต์บ้านเค้าก็ไม่ซื้อขี่จักรยานเอา เทียบกับครอบครัวต่างจังหวัดที่ฐานะใกล้ๆกันครอบครัวนี้น่ายกย่องในเรื่องความประหยัด ตัวเด็กเองก็ไม่กินเหล้า สูบบุหรี่ ติดการพนัน

ประจวบกับที่บ้านขยายฐานลูกค้า มีลูกค้าที่ต้องเดินทางไกลบ้างในบางวัน เวลาใกล้ก็ 60-80 กม.ต่อวัน ถ้ายาวๆ ก็ วันละ 250 กม.ต่อวัน เลยคิดว่าถ้ารับเด็กคนนี้มาทำงาน ก็คิดว่าจะออกรถให้เค้าด้วย โดยที่บ้านจะออกให้ทั้งหมดแล้วให้เค้าผ่อนแบบไร้ดอกเบี้ย โดยหักเงินเดือนละ 2000 บาท ถ้าให้ฟรีคิดว่าเค้าไม่รับแน่ๆ (จริงถ้าคำนวนจริงๆ ก็ไม่ต่างกับซื้อให้ฟรี เพราะออกค่าน้ำมันให้ด้วย) ไว้รับส่งพ่อแม่เค้าด้วยเห็นว่าไม่ค่อยสบายบ่อย เลยอยากจะถามครับว่า ออกรถอะไรให้เค้าดี Eco Car หรือ C segment รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไรดี คิดว่าจะติด LPG ด้วย ใจหนึงก็ไม่ได้อยากใช้งบเยอะ แต่ใจหนึงก็ไม่ได้อยากให้เค้าแบบถูกสุด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ลองดู B segment  เครื่อง 1500 ดีกว่าครับ ตัวถังใหญ่กว่า  Eco Car หน่อยเข้าออกสะดวกกว่า
นั่งสบายกว่า วิ่งทางไกลไม่ขี้เหล่มาก ติดแก๊สก็ได้ อยู่ระกว่า Eco กับ C   segment พอดี

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
ขอแขร์ครับ
ถ้าจะติด LPG แล้วโจทย์ตามนี้ ถ้า มือ 1 แนะนำ
New vios เลยเพราะยังใช้เครืองเดิมอึด ทน แก๊ส มาก
แต่ถ้างบถึงไม่สนใจว่าจะใกล้ตกรุ่น Altis ก็ดีใหญ่กว่า วิ่งไกลสบายกว่า
ตอนนี้โปรลดเป็น แสน เลย
ส่วนการติด LPG ก็ลองดูญี่ห้อตลาด ราคามีหลายๆ แบบ ให้เลือก ครับ

แต่ถ้าสนใจแบบติดจากศูนย์ลองดู City CNG คุ้มราคาดี แต่หาปั๊มเติมยาก รอเติมนาน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
1. นิว วีออส รุ่น E at ราคา 649,000 บาท (เน้นที่ ABS กับ ถุงลมคู่หน้า)
2. ซิตี้ S at รุ่นเกียร์ออโต้ ที่ถูกที่สุดของซิตี้ ราคา 599,000 บาท แต่มีทั้ง ABS กับถุงลมคู่หน้า

ใจผมไปข้อสองครับ เป็น B-Segment ที่เบาะหลังกว้างสุดแล้วเมื่อเทียบกับคู่แข่ง (ไว้ให้เค้าพาพ่อแม่ไปไหนมาไหน) แต่รอรถนาน นอกจากท่านเจ้าของกระทู้จะใช้กำลังภายใน หามันมาได้แบบไม่ต้องรอนาน

แต่ถ้าแคร์เรื่องตกรุ่น ไปวีออสครับ แต่ก็ต้องเพิ่มเงินอีกประมาณ 5 หมื่น (ยังไม่รวมค่าติดแก๊สอีกประมาณ 3 หมื่นกว่า)

ออฟไลน์ sukhontha

สนับสนุน วีออสอีกเสียงครับ ..

ออฟไลน์ udis

VIOS ติด LPG ดูกลางๆดีครับ ลงตัวครับ

ออฟไลน์ decptt

Altis โฉมเก่า ส่วนลดเยอะ เนื้อทีกว้างขวางครับ ติดแก๊ส ชิวๆเลย
VIOS โฉมเก่า ก็ยังมีอยู่ ส่วนลดเยอะมาก
เด็กขับรถเก่งหรือยังครับ ถ้ายัง ลองดู Altis มือ2 ดีกว่าครับ เผื่อไว้

เนื่องจากเป็นรถทำการค้า ดังนั้น โฉมเก่า น่าจะช่วยประหยัดเงินได้นะครับ คุ้มกว่ากันเยอะเลย เอาเงินส่วนต่างมาเติม LPG ดีไม่ดีอาจจะเติมได้เป็นปีเลย 555+

ออฟไลน์ MaiSki

วีออสโฉมเก่า

ออฟไลน์ redsun

เนื่องจากเป็นรถทำการค้า ดังนั้น โฉมเก่า น่าจะช่วยประหยัดเงินได้นะครับ คุ้มกว่ากันเยอะเลย เอาเงินส่วนต่างมาเติม LPG ดีไม่ดีอาจจะเติมได้เป็นปีเลย 555+

ผมชอบความคิดนี้ครับ ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Altis โฉมเก่าครับ ลดเป็นแสนนะตอนนี้

ออฟไลน์ dusitmon123

Altis คับ ตอนนี้ส่วนลดเยอะมาก แทบจะไม่ต่างกับวิออสตัวท้อปแล้ว

ออฟไลน์ madboy

altis โฉมเก่าครับ  ;D

ออฟไลน์ 0%

ยาริส วีออส กับ อัลติส ปีเก่าหน่อย ราคามือสองใกล้กันมาก

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
City CNG อีกเสียงครับ น่าจะคุ้ม (ถ้ามีปั๊มนะ) ออกให้แต่ค่าแก็สสบาย ประกันศูนย์ด้วย ติด LPG ก็ดีในกรณีซื้อมือสองให้ แต่ถ้าจะให้ใช้น้ำมัน ก็ ได้หมด city vios jazz almera amaz attrach ถ้าไม่รีบ รอดู yaris
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'