ผู้เขียน หัวข้อ: 1 มกราคม จะเปลี่ยนจากขับชิดซ้ายเป็นชิดขวาจริงเหรอ?  (อ่าน 11317 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
จากรูป แดงชิดขวา น้ำเงินชิดซ้าย

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
เป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ไม่มีทางครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่มีทาง
เว้นแต่ว่าบริษัทรถจะมากลับข้างพวงมาลัยให้ฟรี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ใช่ว่าเอาแต่ชิดขวากันอยู่แล้วหรือครับ  ;D

ต้องมีแหล่งข้อมูลที่ชัดเจนด้วยครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
อยากรู้ที่มาของข่าวนี้จัง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มั่วมาก

ความจริงสีมันตรงข้ามกันมากกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

JONNY

เห็นใน FB อ.เจิมศักดิ์ ปิ่นทอง ครับ
แต่ถ้าเท็จ ก็ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 09:49:52 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ไม่จริงครับ

ส่วนใน FB น่าจะพูดเปรียบเปรยเรื่องสีเสื้อ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เรื่องนี้ไม่มีทางเป็นไปได้เลย รถที่มีวิ่งอยู่เป็นสิบๆล้านคันพวงมาลัยขวา 99.9 % อยู่ๆเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยซ้ายไม่มีทาง ถ้าเปลี่ยนระบบทางด่วนก็ทำใหม่ ทางเชื่อม สะพานมั่วหมด

ไม่มีทางเป็นไปได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
40 ปีมานี้มีประเทศเดียวที่เปลี่ยนด้านขับ

และก็เปลี่ยนจากขวามาซ้ายด้วยครับ เมื่อปี 2009 ปรากฎว่า ช่วงแรกๆ ก็เกิดปัญหา และต้องมีการปรับเปลี่ยนบริบทต่างๆ เยอะมากๆ

ประชากรเรา มากกว่าเขา 400 เท่า ไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้ด้วยเวลาเท่านั้นหรอกครับ... ถนนประเทศไทยระยะทางรวมกัน
ยาวกว่าบางประเทศที่ประชากรมีเป็นร้อยกว่าล้านคนเสียอีก

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อ.ท่านนี้ ท่านเชื่อถือได้ไหมอ่ะครับ  ;D
ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ เป็นไปไม่ได้แม้แต่เปอเซ็นต์เดียว  ;D
ถ้าเกิดขึ้นจริง เดี่ยวผมประกาศขอโทษในเว็บผมแถมปักหมุดให้ด้วย อิอิ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

เป็นไปไม่ได้ครับ

เพราะบ้านเราพวงมาลัยมันอยู่ฝั่งขวา เหมาะสำหรับขับชิดซ้าย (เวลารถสวนกัน มันจะได้สวนฝั่งที่คนขับนั่ง เพื่อกะระยะง่าย)

จะเปลี่ยนสิ่งที่ดีอยู่แล้ว ให้ไม่ดีไปทำไม

ออฟไลน์ bittersweett1st

มีโอกาส แต่ไม่ฟันธงครับ เพราะเคยไปกิาข้าวกับพวกนายช่าง จังหวัดหนึ่ง(เขตการปกครองพิเศษ) ได้ยินพวกเขาคุยกันเรื่องเขตการปกครองพิเศษจะปรับเปลี่ยนระบบการเดินรถ ภายในปี ๕๗ เพื่อเป็นแบบอย่าง ให้กับจังหวัดอื่นๆ โดยจะทดลองก่อนเป็นบางเส้นถนนครับ

แต่ผมก็ไม่มั่นใจเหมือนกันครับว่าเขาแค่พูดกันเล่นๆหรือจะมีการปรับเปลี่ยนจริงๆ

GreenG

40 ปีมานี้มีประเทศเดียวที่เปลี่ยนด้านขับ

และก็เปลี่ยนจากขวามาซ้ายด้วยครับ เมื่อปี 2009 ปรากฎว่า ช่วงแรกๆ ก็เกิดปัญหา และต้องมีการปรับเปลี่ยนบริบทต่างๆ เยอะมากๆ

ประชากรเรา มากกว่าเขา 400 เท่า ไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้ด้วยเวลาเท่านั้นหรอกครับ... ถนนประเทศไทยระยะทางรวมกัน
ยาวกว่าบางประเทศที่ประชากรมีเป็นร้อยกว่าล้านคนเสียอีก

http://www.oknation.net/blog/inter/2009/09/07/entry-1

หมู่เกาะซามัวในแปซิฟิกใต้ ครับ

ออฟไลน์ decptt

ลำบากครับ แล้วค่าใช้จ่ายเรื่องการเปลี่ยนพวงมาลัยล่ะ รถในประเทศมีกี่คัน แล้วรัฐจะสนับสนุนหรือเปล่า

แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดี จะได้นำเข้ารถได้ง่ายๆ อิอิอิ

ออฟไลน์ zuntos

• **
มั่วมาก

ความจริงสีมันตรงข้ามกันมากกว่า

สีตามนี้ถูกแล้วครับ

JONNY

แต่ถ้าเปลี่ยนได้จริง น่าจะดึงนักท่องเทียวชาวฝรั่ง ได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แต่ถ้าเปลี่ยนได้จริง น่าจะดึงนักท่องเทียวชาวฝรั่ง ได้เยอะนะครับ

ไม่น่าเกี่ยวนะครับขอแย้ง  เพราะประเทศเพื่อนบ้านที่ใช้พวงมาลัยขวาขับเข้ามาเอาเงินให้เราเยอะครับ มาเลเซีย สิงคโปร์ นี่มาแบบ Supercars จ่ายเงินอาทิตย์นึงมากกว่าทัวร์จีน 2-3 คณะครับ  แล้วพวก Supercars ที่มาจากใต้นี่มาทีนึงหลายวัน ต่อให้คนธรรมดาเค้ามาเที่ยวไกลเหมือนกันครับ

ส่วนพวกฝรั่งที่มาไม่ขับรถกันหรอก นั่ง Taxi ทั้งนั้น ทัวร์จีน เกาหลี ญี่ปุ่นรถทัวร์  แทบไม่มีที่ขับรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SUPAPID

ถามมาได้ น่าจะคิดก่อนค่อยถาม

ออฟไลน์ K_wat

ถามมาได้ น่าจะคิดก่อนค่อยถาม

กด Like ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ Jump

มาจาก ข่าว เอพริล ฟูล
ดร คนนี้ บ้ามานาน ทำทุกอย่าง เพื่อทำลายคนที่ ตัวเองเกลียด ไม่ไหวครับ

http://www.thaivisa.com/forum/topic/630001-thailand-to-change-from-left-to-right-hand-driving/
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
happy april fools day?

มันวันโกหกของชาวฟรั่งมังค่าใช่ไหม  :o

ออฟไลน์ ectomor

• **
ถ้าเปลี่ยนจริง ไม่อยากจะคิดถึงอุบัติเหตุที่จะเพิ่มขึ้น จากความเคยชิน พวงมาลัย ทางเข้าทางออกอาคาร ทางขึ้นทางลงสะพานข้ามแยก โอ้ย เละเทะ
แทบจะไม่ต้องคิด ไม่มีทางจะเป็นไปได้เลย  :P

ออฟไลน์ kimmeng21

คงต้องขับกันแบบนี้  ;D ;D

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

JONNY

ท่านอาจารย์ ได้มาขอโทษแล้วครับ ใน fb เขา

ออฟไลน์ Freekick042

สติ

ออฟไลน์ rut191

มีพม่าคับที่เปลื่ยนไปเป็นพวงมาลัย คือจริงแล้วเมื่อก่อนเป็นเมืองขึ้นอังกฤษคับเลยใช้พวงมาลัยขวาแต่หลังจากปิดประเทศไป รถที่นำเข้ามาก็เริ่มมีทั้งซ้ายและขวาจนเมื่อไม่นานมานี้รัฐบาลของเขาก็กำหนดเป็นวิ่งชิดขวาพวงมาลัยซ้ายแล้วคับ ส่วนรถเก่าที่เป็นพวงมาลัยขวาก็ใช้ได้ตามปกติ แต่รถใหม่ในพม่าตอนนี้จะขายเป็นพวงมาลัยซ้ายอย่างเดียวแล้วคับ
ปล.ดูรายการทีวีมาคับแต่จำรายการไม่ได้

ออฟไลน์ superden

เป็นไปไม่ได้  ถ้าอย่างนั้นต้องประกาศล่วงหน้ามา5ปี10ปี กันแล้ว

keanetona

สรุปคือ มั่วนิ่ม

แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว บ้านเราใช้พวงมาลัยขวาดีแล้วครับ ประเทศเพื่อนบ้านใช้พวงมาลัยซ้ายก็ช่างเขา แต่ภาวนาให้เขาออกกฎหมายห้ามนำรถพวงมาลัยขวาเข้าบ้านเขาพอ เพราะจะได้ตัดปัญหาเรื่องขโมยรถส่งข้ามประเทศ (อย่างน้อย ถ้าส่งออกไม่ได้และยังมีสภาพเป็นรถอยู่ ยังพอตามคืนได้ครับ)