ผู้เขียน หัวข้อ: crvพับเบาะ vs jazzพับเบาะ ใครจุกว่ากันครับ  (อ่าน 8422 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
คือตอนนี่โจทย์ อยากได้รถจุๆเอาไว้ขนของ เน้นจุ เพราะคิดว่าน้ำหนักของคงไม่มาก
จะเอามาติดแก็สใช้งานในเมือง
ผมเป็นพ่อค้า เปิดร้าน หลายร้าน ต้องซื้อของเข้าร้าน ขนนู้นขนนี้
รถทั้งสองสามารถตอบสนองผมได้ แต่ติดใจเรื่องความจุครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: crvพับเบาะ vs jazzพับเบาะ ใครจุกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 02:20:48 »
CR-V คงจุน้อยกว่าไม่ได้มั้ง? (ทั้งที่แอคคอร์ดจุเท่าซิตี้) แต่มันไม่ใช่รถในเมือง
ดังนั้นมองหาแจ๊สไฮบริด ไม่ก็ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: crvพับเบาะ vs jazzพับเบาะ ใครจุกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 03:41:35 »
รถขนของ รถใช้งาน ....กรณีนี้ คงให้มอง Jazz ครับ
ถ้าพับเบาะทั้งคู่แล้ว แม้ว่า CR-V จะใส่จักรยานเข้าไปได้ 3 คัน โดยไม่ต้องถอดล้อ
แต่มันก็ลำบากกว่าการทำเช่นนั้นกับ Jazz ที่อเนกประสงค์ และเอื้อต่อการขนของ
มากกว่าแน่ๆ

อีกทั้ง รถขนของ ถ้ารถไม่แพง แล้วมันช้ำ กรำศึกมา คุณจะไม่เสียดายนักตอนขายทิ้ง

ออฟไลน์ deaw008

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 05:32:51 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:29:48 »
ถ้าขนในเมือง jazz ขนง่าย เพราะรถไม่สูงมากครับ กว้าง สูง โปร่
ขนนอกเมือง แบบใส่แร็คหลังคา เอาแบบจุๆ คงเป็น crv จะสมส่วนกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:52:40 »
เท่าที่มองด้วยสายตา Jazz จุและขนสนุกง่ายกว่า เนื่องจากรถเตี้ยกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 10:45:53 »
ถ้าต้องซื้อของ มีขนของบ่อยๆ มองรถกระบะ น่าจะดีกว่านะครับ
Jazz หรือ CRV ขนของได้ก็ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:12:55 »
ผมใช้อยู่ครับทั้ง 2 รุ่น

Jazz GE กับ CRV G4  ขนกล่องรองเท้าเป็นหลักครับ

Crv จุกว่าด้านท้ายเปิดกว้างขนของง่ายกว่าครับ 

Jazz จุน้อยแต่เรียงของง่ายกว่าเพราะเบาะพับเรียบดีมาก

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:14:57 »
ร้านแถวบ้านเคยซื้อCarry มาขนของส่ง ปรากฏว่าเจ้าของไม่ปลื้มเพราะมันดันยกสูง พนักงานขนของไม่ทันใจ เลยไปหา Familia สภาพผุผุมาประจำการแทนงานลื่นเลย

ผมว่าเคสนี้คงคล้ายกัน ผมว่ารถไม่ยกสูงมันเหมาะกับการนิฃญย์กว่า ยกเว้นต้องขนของที่หนักมากๆจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:18:02 »
เอาเรื่องความจุ CRV ได้มากกว่าหน่อยแต่รถสูงขนขึ้นลงลำบากแต่ถ้าเอาเรื่องค่าตัวมาคิดหล่ะก็แจ็สชนะเห็นๆครับ ถ้าอยากขนได้เยอะจริงๆไปเอากระบะดีกว่าครับ เคสนี้ผมว่าแจ๊สดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 14:18:45 »
ราคาต่างกันเท่านึงเลยนะครับ

แจ๊สพับเบาะ เอาของขึ้นลงง่ายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 16:25:27 »
เอาความจุ  ขนของง่าย ขนคนได้ประมาณหนึ่ง ให้ Cr-v ครับ
พับเบาะเปิดท้ายความสูงจะอยู่ประมาณผู้ใหญ่สามารถขนของได้สะดวก พอดี

อเนกประสงค์ ค่าตัวถูก ค่าบำรุงรักษาน้อยกว่านิดหน่อย คล่องแคล่ว ใช้งานในเมืองเป็นหลัก
เอา jazz ดีกว่าครับ Cr-v  มันเทอะทะไปหน่อย

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 01:19:24 »
อย่าลืมคิด น้ำหนักบรรทุก กันด้วยนะครับ
ผมมีทั้งแจ๊สทั้งซีอาร์วี
CRVขนวัสดุก่อสร้างพวกกระเบื้องปูพื้น ปูน ได้จำนวนกล่องมากกว่าแจ๊สเยอะครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 11:20:40 »
น้ำหนักไม่มาก Jazz ก็เพียงพอครับ เพราะราคาห่างกันเยอะ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 21:10:48 »
รถแบบแจ๊ส ถึงเล็กก็กลายเป็นใหญ่ ได้ มันปรับได้หลากหลายมาก

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 16:00:02 »
ผมก็เป็นพ่อค้า ส่งของขายเหมือนกัน( ร้านอาหาร) และมีทั้ง Jazz กับ CRV ทั้งคู่ ปี 2008 ครับ

ขนได้จุใจจริงๆครับ แต่ช่วงล่างแจ้สคงไปรับอะไรหนักๆไม่ไหว แต่ถ้าของไม่หนักมาก Jazz คล่องตัวมากในเรื่องการขนเพราะรถต่ำกว่ายกเข้าออกง่ายครับ

ผมมักจะพับแบบเรียบไปเลยแนวยาว แล้วเอาผ้ายางปู กัน เปื้อน ตั้งแต่ใช้น้องแจ้สมาก็ไม่คิดจะหากระบะเลย เพราะมันจุของได้สะใจดี ของไม่เสียกันแดดได้และขับเร็วเข้าโค้ง

ของก็ไม่เกลี้ยง เคยเอามาขนไข่ไก้ด้วยครับ จัดดีๆ เห็นแล้วจะหนาว

แต่ถ้าจะขนพวกผักหรือของสดเหม็นๆ ผมว่ากระบะดีสุดครับ

ผมโหวตให้ แจ้สครับ ค่าตัวถูกกว่า วิ่งประหยัดกว่า CRV เยอะครับ