ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถมืองสอง ราคาไม่เกิน 420,000 สำหรับครอบครัวหน่อยครับ  (อ่าน 8140 ครั้ง)

ออฟไลน์ aday

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังจะมีลูก เลยอยากซื้อรถราคาไม่เกิน 420,000 เงินสด  หรือไม่ก็ดาวน์ซัก 300,000 ผ่อนซักเดือนละ 5000-6000
ซ่อมบำรุงไม่แพงมาก ใช้ต่อได้อีกซัก 4-5 ปี ชอบรถทรง 5 ประตู หรือ มินิแวน
ที่ๆมองๆไว้ก็มี ทีด้า 5 ประตู กับ แจ๊ซปีใหม่ๆ หน่อย
แอบชอบ EXORA  มือสองเหมือนกันแต่ก็กลัวเรื่องอะไหล่ และศูนย์บริการ
ซื้อมากะติดแก๊ซ LPG เลยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำรถมืองสอง ราคาไม่เกิน 420,000 สำหรั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:57:47 »
mpv ป้ายแดง ราคา 5แสนกว่าบาทก็มีนะครับ
ดาว 3-4 แสน ผ่อนต่อเดือนคง 5-6 พัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Tiida ไปเลยครับ
ราคาประมาณ 420,000 ได้รถปี 2010-2011 ด้วยซ้ำ
ถือว่าคุ้มค่า และได้รถใหม่มากๆครับ

ปล.มือสองถ้าไหว ซื้อสดไปเลยดีกว่าครับ
ดอกเบี้ยมันแพงไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 13:05:32 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ mewzabahl

เพิ่มงบอีกนิดไป โตโยต้า วิช ได้เลยนะครับ ออฟชั่นครบๆ

ออฟไลน์ mamaman

เอาสบายกระเป๋าก็ Jazz เลยครับ
อะไหล่เพียบ ปัญหาน้อยครับ

รถมันแค่ พาเราให้ถึงจุดหมาย อย่างมงายกับมันมากครับ
อย่าลืมเราต้อง มีเงิน ส่วนนึงมาเติมน้ำมันอีก

Jazz เลยครับ เอามาใช้งาน พับเบาะขนของเยอะๆ ได้ นั่งสบายสี่คน ขนหมาไว้ท้าย

ผมมี Jazz ของแฟนอยู่คัน ก็ทนนะครับ รถ 7 ปีแล้ว แทบไม่ได้ซ่อมอะไรเลย

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าjazzเล็กไปหน่อย เกิดจะใส่รถเข็นทีจะลำบากหน่อย เล่นAvanza ดีกว่างบใกล้เคียง ได้ใหญ่กว่าด้วย ศูนย์บริการมีทุกจังหวัด มือ1เกินงบหน่อย ถ้ามือ2ก็พอไหว

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
ผมใช้แจ๊ส G2 อยู่ 4 ปี

วิ่งงาน ไปเทียว ฯลฯ เกือบ 2 แสนโลละ

ชอบมากครับ

ออฟไลน์ ab4u

ถ้ามีตังดาวที่ 300,000 ได้ ผมว่าเล่นของใหม่ไปเลยดีกว่า เพราะงวดผ่อนก็ประมาณ 5-6 พันต่อเดือนครับ

มีประกันอีก 3 ปีด้วย ยิ่งกำลังจะมีตัวเล็กด้วย ของใช้เด็กเยอะมากครับ

ผมว่าน่าจะมองพวก Avanza หรือ Ertiga น่าจะดีกว่า

หรือ Avanza มือ 2 เครื่อง 1.5 ก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
จริงแล้วอยากซื้อเงินสดด้วยงบ 420000 ไม่อยากเป็นหนี้ สนใจแจ๊ส และ ทีด้า ไม่รู้ว่าทีด้าค่าซ่อมบำรุงแพงไหม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Avanza มือ2 ครับ

ผมว่าเหมาะกับโจทย์นะครับ 0บริการหายห่วง อะไหล่ไม่แพงแถมเยอะด้วย แท้ เทียม เพียบ

นั่งได้เยอะ + ติดแก๊สไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ dht_tubes

Avanza มือ2 ครับ

ผมว่าเหมาะกับโจทย์นะครับ 0บริการหายห่วง อะไหล่ไม่แพงแถมเยอะด้วย แท้ เทียม เพียบ

นั่งได้เยอะ + ติดแก๊สไม่มีปัญหา

+1 ครับ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

แหวกแนวครับ
Mazda 3 5door 1.6 ปี 2010
น้องทีีทำงานถอยมาตอนต้นปี ติด LPG เลย
ประหยัดขนของได้พอสมควร ช่วงล่างไว้ในได้
สวย ศูนย์บริการพอใช้ได้

ออฟไลน์ grev

jazz tida เลือกเอาตามชอบครับ แต่อนาคตอยากเปลี่ยนรถ ผมว่า jazz ปล่อยง่ายกว่า

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ฟรีด ลูกสองคน(โปรโมชั่นตอนนี้แรง)
แต่มือสองเชียร์แจ๊ส ครับ ;D(ลองหาที่ขายดาว์นก็ดีนะครับประหยัดดอกเบี้ย ได้รถปีใหม่)
ปล.ตอนนี้ใช้รถอะไรครับ

• Newbie
  • *
ผมใช้ฟรีด ลูกสองคน(โปรโมชั่นตอนนี้แรง)
แต่มือสองเชียร์แจ๊ส ครับ ;D(ลองหาที่ขายดาว์นก็ดีนะครับประหยัดดอกเบี้ย ได้รถปีใหม่)
ปล.ตอนนี้ใช้รถอะไรครับ

ยังไม่มีรถครับ อาศัยรถ vios พี่ชายใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ถ้าให้เลือกระหว่าง แจ๊ส กับ ทีด้า 5 ประตู ผมเลือกทีด้าครับ ความที่ผมอาจจะตัวใหญ่ได่มีโอกาสขับและนั่งทั้งสองรุ่น ผมว่าทีด่าสบายกว่า โล่งกว่า แต่อาจจะกินน้ำมันกว่าแจ๊สอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าให้ผมเลือก ผมจะมองแค่

- ทีด้า 5 ประตู
- ฮอนด้าแจ๊ส

แต่คงดูสภาพรถก่อนครับ
แอบเทใจไปให้ทีด้ามากกว่า เพราะ

1. กว้างกว่า ภายใน ห้องโดยสาร เลครูม กว้างจนผมว่า มันกว้างกว่าเทียน่าซะอีก
จัดสรรพื้นที่ภายในได้ดีเยี่ยม (แต่แจ๊สก็ดีไม่แพ้กัน เฉือนกันนิดเดียว)
2. เครื่อง ทีด้า ถึงจะแรงพอๆกับแจ๊ส แต่แรงบิดรอบต่ำๆ ผมให้ทีด้าดีกว่า
ยิ่งช่วงรอบ 2-3 พันรอบ ทีด้า 1.6 แรงบิดในรอบต่ำๆดีมากครับ
3. ราคามือสอง มองว่า ได้ราคาพอๆกับแจ๊ส แต่ได้รถปีใหม่กว่า ใหญ่กว่า ก็น่าสนใจ

ข้อดีของแจ๊สข้อนึงคือ ถ้าเทียบแล้ว เอาไปติดแก๊ส เครื่องฮอนด้าทนกว่า ฝาสูบทนความร้อนกว่า
รวมถึงช่างชำนาญกว่า แต่ถ้าไม่แก๊ส ผมยกให้ทีด้านำอยู่หลายแต้มเหมือนกัน

ออฟไลน์ archian

แฟน  นิสสัน จัด ธิดา เลยครับ  ^^

ออฟไลน์ Monn

แหวกแนวครับ
Mazda 3 5door 1.6 ปี 2010
น้องทีีทำงานถอยมาตอนต้นปี ติด LPG เลย
ประหยัดขนของได้พอสมควร ช่วงล่างไว้ในได้
สวย ศูนย์บริการพอใช้ได้

+1 ครับ กำลังจะบอกเลย เอา mazda ไหม ราคาลงเร็ว แต่รถดีมาก เพื่อนใช้มา 8 ปี ไม่มีซ่อมใหญ่ เขาเอาตัวแปลง E85 ใส่ไป ใช้มา 2 ปีแล้วไม่มีปัญหา ประหยัดไปเยอะ ดีกว่าติดแก๊สนะผมว่า ลองดูครับ ช่วงล่างดีกว่า ญี่ปุ่นส่วนใหญ่ แต่หารถดีๆ หากต้องซ่อมก็อ่วมเหมือนกันครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
เพิ่มงบอีกนิด เอา Wish โฉม MC ไหวไหมครับ
ปีประมาณ 2007-2008 ห้าแสนนิดๆน่าจะพอมี
แต่ถ้าจะให้อยู่ในงบคงต้องเล่นโฉมแรก ประมาณปี 2004
ถ้าโจทย์คือ Minivan มือสอง ติดแก๊ส ชื่อนี้ลอยเข้ามาในหัวผมก่อนเลย

ออฟไลน์ POPROCK

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ fhasociety

cr-v gen 2 ก็น่าสนใจนะค่ะ เอาไปอุดขับ 4 แล้วลงแก๊ส จะสบายใจขึ้นเยอะ

แต่ถ้าจะเอาชิว ๆ ก็หาพวก mini van น่าจะสบายกระเป๋ากว่าเดิมเยอะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

• Newbie
  • *
ตอนนี้ สนใจ Tida 1.6 g ปี 2007 วิ่ง 60,000 โล กับ optra estate ปี 2008
ถ้า 2 คันนี้ คันไหนน่าสนใจกว่า ในเรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง ความสบาย ผู้ใหญ่ 3 เด็กทารก 1
ค่าซ่อมบำรุง กะใช้ซัก 3 ปี แล้วจะเปลี่ยนรถใหม่คับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เบาะ Tiida นั่งสบายกว่า
ค่าบำรุงรักษา Tiida ถูกกว่าครับ

ช่วงล่างผมแอบให้ Optra เหนือกว่านิดนึง
แต่ไม่แน่ใจว่า Optra Estate กับ Optra ธรรมดา
เซ็ตช่วงล่างมาเหมือนกันมั้ย (เคยขับแต่ Optra ครับ)

ออฟไลน์ aoddy1

optra ช่วงล่างดีใช้ได้ น่าจะดีกว่า Tida เท่าที่ลองขับมา ขับรถตัวเองกับขับรถเพื่อน เพื่อนก็ยอมรับว่า optra ดีกว่า
optra อืดกว่า Tida และกินน้ำมันมากกว่า แต่ถ้าขับทางไกลความเร็วคงที่ก็โอเคอยู่ ส่วนผมเป็นตัว CNG จากโรงงาน
ภายในผมให้ Tida ครับตัว5ประตูกว้างขวางดี
ส่วนการบำรุงรักษา optra เป็นรถที่เข้าศูนย์แพงมากๆ รอบกิโลที่ 6 หมื่น กับ 1แสน2 ต้องเตรียมไป 18,000-20,000 บาท
ถ้าเข้าอู่นอกที่รับเฉพาะรถเชฟก็จะประมาณไม่เกิน 1 หมื่นบาท
แนะนำเอา Tida ดีกว่าครับ หรือชอบรูปทรง optra ก้ไม่ว่ากัน