ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ใฝ่ฝันอยากได้ VS รถที่มีมีความคุ้มค่า ถ้าคุณต้องเลือกคุณจะเลือก?  (อ่าน 8896 ครั้ง)

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
ผมอยากได้รถ 2 ประตูมาตั้งแต่ตอนเรียนมหาลัย คิดไว้ตลอดซื้อคันแรกต้อง 2 ประตูรุ่นนี้ รุ่นี้ มองไว้หมด และชอบ BMW มาตั้งแต่เด็ก

ตอนผมอายุ 25 มีแฟน ทำงาน เริ่มผ่อนไหว จะซื้อรถ 2 ประตู แฟนบอก เผื่อที่บ้านพาไปโน่นนี่ดีกว่า เอ๊าเชื่อแฟน (แฟนอะนะ) ซื้อ 4 ประตู

ตอนผมอายุ 30 เริ่มมีเงินเก็บ เปลี่ยนรถ ไม่มีรถ 2 ประตูในตลาดให้เลือกเลย ต้องเอา D-segment

ตอนผมอายุ 36 มีลูก ซื้อรถอีกคัน ภรรยาบอกต้องรถครอบครัว จัด CRV ไป

ตอนผมอายุ 40 เปลี่ยนรถ ก็ต้องมองว่า เอาไว้เผื่อไปกันหลายคน จัด D-segment อีก

ตอนผมอายุ 42 เริ่มมีเงินเก็บอีกที ไม่เอาแล้วโว้ยยย  ความเหมาะสม ความคุ้มค่า จัด F30 แทน CRV ให้แฟนไป  ตอนแรกบ่น ขนาดต่างกันเยอะ ใช้มา 6 เดือน บอกว่า คันต่อไปขอ BMW อีกนะ

ปีหน้า ผมอายุ 43 คิดว่าจะเปลี่ยนรถ เลยจัด X1 ให้แฟน แล้วผมก็เอา F30 มาใช้แทน แพลนไว้แล้ว แฟนก็โอเค

สรุปคือ ผมทำตามใจแล้วครับ หลังอายุ 40 แน่นอนเราต้องดูความเหมาะสมด้วย แต่หากมีโอกาส กลับไป ผมจะไม่ซื้อ D-segment เลย เสียดาย มาเริ่มทำตามความต้องการ ( คือ BMW ) ตอนอายุเกิน 40  คิดอยู่ จะขับรถได้อีกกี่ปี เฮ้ออ

ที่สำคัญ จนถึงปัจจุบัน ผมมีรถมาเป็น 10 คัน ยังไม่เคยได้รถ 2 ประตูเลยสักคันครับ  ความฝันนี้ยังคงเป็นความฝันต่อไป  ;D

อ่านแล้วซึ้งมากครับ (กลัวจะเป็นแบบนี้บ้าง)
ตอนนี้อายุ 26 ใช้ Sedan 4 ประตู
แต่ก็คิดจะเอา 2 ประตูขับหลังตลอด แต่ยังเอื้อมไม่ถึงซักที
กลัวพอโตแล้วจะไม่ใช่ตัวเลือกของเราจัง  :'(

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
CRZ ดูแพงไป แรงม้าก็ไม่เยอะ ดูท่าทางจะไม่แรง และที่สำคัญรถขายไม่ดี ประกันแบตห้าปี อนาคตจะยังไงกับรถคันนี้ ถ้าเบตเสื่อม รถมีปัญหา จะซ่อมไหวมั๊ย 

ผมเชีย D-Segment ในแง่ความคุ้มค่าครับ

ถ้าจะเอาอารมเป็นผมไป V40 หรือ A Class ครับ ไม่อยากเสี่ยงกับ Hybrid

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากได้รถ 2 ประตูมาตั้งแต่ตอนเรียนมหาลัย คิดไว้ตลอดซื้อคันแรกต้อง 2 ประตูรุ่นนี้ รุ่นี้ มองไว้หมด และชอบ BMW มาตั้งแต่เด็ก

ตอนผมอายุ 25 มีแฟน ทำงาน เริ่มผ่อนไหว จะซื้อรถ 2 ประตู แฟนบอก เผื่อที่บ้านพาไปโน่นนี่ดีกว่า เอ๊าเชื่อแฟน (แฟนอะนะ) ซื้อ 4 ประตู

ตอนผมอายุ 30 เริ่มมีเงินเก็บ เปลี่ยนรถ ไม่มีรถ 2 ประตูในตลาดให้เลือกเลย ต้องเอา D-segment

ตอนผมอายุ 36 มีลูก ซื้อรถอีกคัน ภรรยาบอกต้องรถครอบครัว จัด CRV ไป

ตอนผมอายุ 40 เปลี่ยนรถ ก็ต้องมองว่า เอาไว้เผื่อไปกันหลายคน จัด D-segment อีก

ตอนผมอายุ 42 เริ่มมีเงินเก็บอีกที ไม่เอาแล้วโว้ยยย  ความเหมาะสม ความคุ้มค่า จัด F30 แทน CRV ให้แฟนไป  ตอนแรกบ่น ขนาดต่างกันเยอะ ใช้มา 6 เดือน บอกว่า คันต่อไปขอ BMW อีกนะ

ปีหน้า ผมอายุ 43 คิดว่าจะเปลี่ยนรถ เลยจัด X1 ให้แฟน แล้วผมก็เอา F30 มาใช้แทน แพลนไว้แล้ว แฟนก็โอเค

สรุปคือ ผมทำตามใจแล้วครับ หลังอายุ 40 แน่นอนเราต้องดูความเหมาะสมด้วย แต่หากมีโอกาส กลับไป ผมจะไม่ซื้อ D-segment เลย เสียดาย มาเริ่มทำตามความต้องการ ( คือ BMW ) ตอนอายุเกิน 40  คิดอยู่ จะขับรถได้อีกกี่ปี เฮ้ออ

ที่สำคัญ จนถึงปัจจุบัน ผมมีรถมาเป็น 10 คัน ยังไม่เคยได้รถ 2 ประตูเลยสักคันครับ  ความฝันนี้ยังคงเป็นความฝันต่อไป  ;D

งงครับ F30 มันไม่มีความเหมาะสม ไม่มีความคุ้มค่ายังไงครับ เห็นหลายคนก็ซื้อหามาไว้ใช้เป็นรถครอบครัว รถนั่งธรรมดานะครับ รถที่ไม่เหมาะสม ไม่คุ้มค่าน่าจะเป็นพวกรถ premium แพงกว่านี้มากๆ หรือรถ sport ที่เอาไปใช้งานอะไรไม่ได้มาก มากกว่านะครับ 

ออฟไลน์ Oatsenal

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงตัดสินใจอยู่เลย แต่ต้องรีบตัดสินถ้าจะเอา CRZ
แต่ถ้าจะเอา d seg สามารถรอได้ครับ

ยากเหมือนกันนะการตัดสินใจเลือกรถสักคัน. 5555+

ถ้ามีอะไรแนะนำ เสนิคันอื่นยังไงลองแนะนำมาได้นะครับ

ออฟไลน์ tomtiam

• Jr. Member
  • **
เชียร์Accordครับ
ผมก็คิดนานเหมือนกัน ระหว่าง Camry กะAccord  หาข้อดี ข้อเสีย แล้วมาชั่งน้ำหนักดู
 ;D

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ตอบเลยว่า CRZ ครับ ในเมื่อคุณมี fortuner นั่งไดุ้ึหลายคน อย่างสบาย
แถมมีกระบะ ที่สามารถบรรทุกของได้เยอะๆ

ก็ไม่จำเป็นที่ต้องเอา D-seg หรอกครับ เพราะ fortuner ให้ึคุณทุกอย่างแล้ว
เหลือแต่รถ 3 ประตูที่สร้าง lifestyle ความแตกต่างในชีวิตออกไป :D

ออฟไลน์ tfirst01

อยากเชียร์ให้ทำตามความฝัน
แต่ในกรณีนี้
นอกจากหุ่นสวยแล้ว
CR-Z ก็ไม่มีอะไรอีกเลย
ความแรง คุณภาพการขับขี่ สู้ d-segment ในราคาเดียวกันไม่ได้แน่นอน
กรณีนี้ถ้าเป็นผลคงเลือก d-segment มากกว่าครับ
หรือไม่ลองขยับงบขี้นไปเป็นล้านปลาย
แล้วลองมองๆ mini cooper/cooperS new beetle volvo V40 bmw 116i แทนจะดีกว่า
อาจจะไม่ใช่ 2 ประตูแท้ๆแต่ก็สวยเท่ไม่แพ้กัน

ออฟไลน์ billups

• **
รถเรา เงินเรา ความชอบเรา ความสุขเราที่จะได้รับ
อย่าไปเสียเวลา ทำความสุขให้เป็นจริง

ออฟไลน์ Monn

งงครับ F30 มันไม่มีความเหมาะสม ไม่มีความคุ้มค่ายังไงครับ เห็นหลายคนก็ซื้อหามาไว้ใช้เป็นรถครอบครัว รถนั่งธรรมดานะครับ รถที่ไม่เหมาะสม ไม่คุ้มค่าน่าจะเป็นพวกรถ premium แพงกว่านี้มากๆ หรือรถ sport ที่เอาไปใช้งานอะไรไม่ได้มาก มากกว่านะครับ 

อาจจะเขียนไวไปหน่อย ผมหมายถึงไม่ได้มองว่า มันแพง มันคุ้ม หรือเหมาะสมหรือไม่หนะครับ แค่อยากได้ ไปลอง ชอบ ก็ซื้อเลย โดยเฉพาะ BMW ที่ชอบมาตั้งแต่เด็ก โดยไม่ได้สนใจว่า มันจะเหมาะหรือไม่หนะครับ  ถ้าเทียบก็คือ แฟนมองว่า CRV มันคุ้มค่ากว่าไงครับ ในเงินที่จ่ายไป แต่ผมไม่ได้สนครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
อยากให้ลองไปขับดูก่อนครับ ยอมรับว่าช่วงล่างดีจริง แต่เครื่องยนตร์อัตราเร่งใกล้เคียง Jazz/City ราคารวมส่วนลดประมาณ 1.5 M
ส่วน Accord ราคาขนาดนี้น่าจะได้เครื่อง 2.4 แล้ว ลองไปขับทดสอบดู บ้างทีอาจเปิดโลกทัศน์ระหว่าง โลกของความฝันกับความเป็นจริงได้บ้าง
CR-Z ถ้าไม่รักหรือชอบเป็นการส่วนตัวจริงๆ ราคานี้ซื้อไม่ได้แน่นอนครับ อารมณ์เดียวกับ FT86/BRZ เลย ต้องใจรักจริงๆครับ  ;)

ออฟไลน์ 29784

• **
            ในอดีตผมก้อเคยฝันอยากได้Mini Cooperมาครอบครอง  ก็บอกกะตัวเองว่าขอสักครั้งในชีวิต
ที่จะได้เป็นเจ้าของ จะให้รอเวลาที่พร้อมกว่านี้คือผ่อนบ้านให้หมดก็รอไม่ได้   วันที่ไปจอง ระหว่างที่ลองนั่ง
ลองขับ เลือกสี มันช่างมีความสุขเหลือเกิน    ความคิดที่จะต้องเป็นหนี้ก้อนโตไปอีก4ปี  ไม่สามารถแทรก
เข้ามาขัดความสุข ณ ตอนนั้นได้เลย
            แม้ช่วงระหว่างที่รอรถเป็นเดือนๆจะเริ่มเบื่อ และลังเลว่ายอมทิ้งเงินจองไปเอาAccord ดีกว่ามั้ย   
เลยตัดสินใจเข้าShowroomไปดูรถอีกครั้ง ถ้าใจยังอยากได้ก็เอาเหมือนเดิม   สรุปคือก็ออกMiniมา
            แต่ไม่คิดว่าขับไปแค่6เดือน  ความรู้สึกกรี้ดในรถคันนี้จะลดลงอย่างรวดเร็ว  และเริ่มมองข้าม
สิ่งที่ดีในรถคันนี้    แต่กลับอยากได้ในสิ่งที่รถคันนี้ไม่มีให้  เช่น ช่วงล่างที่นุ่มสบาย  เบาะปรับไฟฟ้า  ความกว้างสบาย
ไม่อึดอัด  ฯลฯ ในที่สุดก็ขายรถไป จากการได้ครอบครองไม่เกิน7เดือน
            ทำให้ตัวเองค้นพบว่ารถในฝัน  ตราบใดที่เรายังไม่ได้ครอบครอง  มันก็จะยังเป็นรถในฝัน
ของเราเรื่อยไป   
            สำหรับผมถ้าย้อนเวลาไปได้  คงเลือกยอมทิ้งเงินจองแล้วออกAccord  แต่ก็คงไม่ได้
บทเรียนให้ตัวเอง
             หมายเหตุ  ผมเป็นคนนิสัยไม่ดี ขี้เบื่อ ชอบเปลี่ยนรถบ่อย  ทั้งๆที่ทุนทรัพย์ไม่พร้อม
             หมายเหตุที่2  จากกระทู้เห็นcr-z ราคาลดลงมา  ผมก็เริ่มคันอีกแล้ว  แม้จะยังเข็ดอยู่

ออฟไลน์ Oatsenal

ในอดีตผมก้อเคยฝันอยากได้Mini Cooperมาครอบครอง  ก็บอกกะตัวเองว่าขอสักครั้งในชีวิต
ที่จะได้เป็นเจ้าของ จะให้รอเวลาที่พร้อมกว่านี้คือผ่อนบ้านให้หมดก็รอไม่ได้   วันที่ไปจอง ระหว่างที่ลองนั่ง
ลองขับ เลือกสี มันช่างมีความสุขเหลือเกิน    ความคิดที่จะต้องเป็นหนี้ก้อนโตไปอีก4ปี  ไม่สามารถแทรก
เข้ามาขัดความสุข ณ ตอนนั้นได้เลย
            แม้ช่วงระหว่างที่รอรถเป็นเดือนๆจะเริ่มเบื่อ และลังเลว่ายอมทิ้งเงินจองไปเอาAccord ดีกว่ามั้ย   
เลยตัดสินใจเข้าShowroomไปดูรถอีกครั้ง ถ้าใจยังอยากได้ก็เอาเหมือนเดิม   สรุปคือก็ออกMiniมา
            แต่ไม่คิดว่าขับไปแค่6เดือน  ความรู้สึกกรี้ดในรถคันนี้จะลดลงอย่างรวดเร็ว  และเริ่มมองข้าม
สิ่งที่ดีในรถคันนี้    แต่กลับอยากได้ในสิ่งที่รถคันนี้ไม่มีให้  เช่น ช่วงล่างที่นุ่มสบาย  เบาะปรับไฟฟ้า  ความกว้างสบาย
ไม่อึดอัด  ฯลฯ ในที่สุดก็ขายรถไป จากการได้ครอบครองไม่เกิน7เดือน
            ทำให้ตัวเองค้นพบว่ารถในฝัน  ตราบใดที่เรายังไม่ได้ครอบครอง  มันก็จะยังเป็นรถในฝัน
ของเราเรื่อยไป   
            สำหรับผมถ้าย้อนเวลาไปได้  คงเลือกยอมทิ้งเงินจองแล้วออกAccord  แต่ก็คงไม่ได้
บทเรียนให้ตัวเอง
             หมายเหตุ  ผมเป็นคนนิสัยไม่ดี ขี้เบื่อ ชอบเปลี่ยนรถบ่อย  ทั้งๆที่ทุนทรัพย์ไม่พร้อม
             หมายเหตุที่2  จากกระทู้เห็นcr-z ราคาลดลงมา  ผมก็เริ่มคันอีกแล้ว  แม้จะยังเข็ดอยู่

น่าสนใจตรงประโยคที่บอกว่า รถในฝันถ้าเราได้ครอบครอง มันก็จะไม่ใช่รถในฝันอีกต่อไป ความรู้สึกุวิลหามันก็จะน้อยลง

อืมมม ผมก็ชักลังเลเหลือเกิน เฮ่อออ!!!^^

ออฟไลน์ lif_oil

• **
ผมเลือกรถที่ชอบครับ ;D ;Dถึงจะดีไม่สุดในแต่ล่ะด้าน.........แต่เวลาขับมีความสุขมาก ;D ;D

ออฟไลน์ localgame

ถ้ามีโอกาสก็เลือกรถที่เราอยากได้เถอะครับ ก่อนไม่มีโอกาศได้ขับ ลองนึกภาพ ตอนวัยรุ่นขับรถสปอต2ประตู เอาไปจอดไหน เปิดประตูลงมาก็ยังดูดี กับ คนมีอายุแล้ว(50+) เปิดประตูลงมาจากรถสปอตเหมือนกัน ความรู้สึกมันก็ต่างกัน ความเท่ก็ต่างกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อารมณ์ CR-Z
เหตุผล Accord

อารมณ์มักอยู่เหนือเหตุผล

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมเลือกความคุ้มค่านะ รถในฝันก็ให้มันอยู่ในฝันต่อไป 55  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ jsk17

• Newbie
  • *
เมื่อฝันและเฝ้ารอมานาน CRZ จัดไปเลย ยังไงก็ให้คุณค่าทางใจครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีได้คันเดียว ผมเลือกคุ้มค่า
ถ้ามีคันอื่นอยู่แล้ว เลือกรถที่ใฝ่ฝัน

แต่ถ้าตัวเลือกนี้ ผมอาจเลือก crz
เพราะว่าใช้ในชีวิตประจำวันได้ไม่ลำบาก
ยกเว้นจะขนคนหลายคน

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ความฝันของคนเราเป็นหนึ่งในสิ่งที่คนเราให้น้ำหนักไม่เท่ากัน และตอบแทนกันไม่ได้

คุณให้น้ำหนักของความฝันนั้นมากมั๊ยหล่ะครับ
ถ้าวันนึงคุณตื่นมาจากฝันแล้วรู้ภาพเบื่องหลังของความฝันจะรับได้มั๊ยครับ
ถ้าวันนึ่งคุณไม่ได้ตัดสินใจตามความฝันครั้งนั้นคุณจะเสียดายมากขนาดไหน

;)