ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ใฝ่ฝันอยากได้ VS รถที่มีมีความคุ้มค่า ถ้าคุณต้องเลือกคุณจะเลือก?  (อ่าน 8862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ถ้าที่บ้านคุณมีfortuner 1คัน
กระบะ1 คัน

โจทย์รถที่อยากจะออกคือ รถD -seg ทั่วไปราคาไม่เกิน 1.5 ล้าน
แต่ประกอบกับรถที่คุณชื่นชอบมานาน แต่ราคาแสนแพง สรรมถนะก็ไม่ได้ ดีเลิศ แต่ใจเราชอบมาก และมาวันนี้ราคามันถูกลงจนเหลือตามเป้าหมายของเราแล้ว

เป็นคุณจะเลือกใช้ อารมณผ์ หรือเหตุผลครับ
ตอนนี้ในใจผมมี 2 ตัวเลือกคือ
1. CRZ ส่วนลด4 แสน แถมประกันชั้น1
2. Accord 2.0 EL หรือรอดู teana ใหม่

ส่วนตัวชอบCRZ มาตั้งแต่นำเข้า 2.4ล้านแล้ว แต่ด้วยราคาที่สูงเกินไปจนตัดใจไปละ แต่ตอนนี้ราคาลงมาในวิสัยที่จ่ายได้ แต่ถึงแม้จะชอบมากเพียงใด ความรู้สึกที่เราต้องเสียโอกาสจากรถd-seg ก็ผลุดขึ้นมา แต่ถ้าไปd-seg ความเสียดายความฝันตอนนั้น ก็มีมา

ถ้าเป็นคุณจะเลือก ตัวเลือกใดและเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
นั่งกี่คน มีครอบครัวรึยัง ครับ

คำตอบอยู่ตรงนี้แหละ ว่าเราต้องมีคนที่ต้องดูแลอีกเยอะมั้ย

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ต้องดูด้วยครับ ว่ามีครอบครัวแล้วหรือยัง

แต่ถ้าเป็นผม ผมขอเลือกความคุ้มค่าครับ
ด้วยความคิดส่วนตัวของผมเอง ผมเป็นคนชอบรถสี่ประตู มากกว่าสองประตู และมองว่า รถสองประตู มันเป็นรถที่ดูฟุ่มเฟือยครับ
จะเอามาใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้มากนัก นอกจากขับเท่ห์และขับเล่น

และจากตัวเลือกที่ จขกท.ให้มา
ผมเลือก Accord อย่างไม่ลังเลครับ เพราะมี Fortuner อยู่แล้ว จะซื้อ CRV มาก็ซ้ำประเภทรถกันอีก เพราะประโยชน์ใช้สอยก็เหมือนกัน

แต่ในกรณีคุณ Oatsenal  ผมว่าให้ถามใจตัวเองดีๆ ครับ ว่าต้องการอะไร อยากได้อะไร คนมีฝัน มันต้องทำตามฝันครับ
Fortuner ก็ถือเป็นรถอเนกประสงค์ ใช้งานได้หลากหลายอยู่แล้ว จะซื้อ CRZ ทำตามฝันซักคัน ผมว่าโอเคเลยครับ

ปล. ไม่สนใจ Golf GTI มือสองซักคันเหรอครับ ราคาไกล้ๆกัน นั่งได้หลายคนด้วย แถมแร๊งง แรง5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 23:54:28 โดย osment »

ออฟไลน์ ichok

ใช้เหตุผลเพิ่มขึ้นตามอายุมั๊งครับ ตอนแรกๆที่เราฝันอยากได้มันช่วงอายุนึง แต่พอเริ่มมีภาระหน้าที่รับผิดชอบก็ต้องคิดมากขึ้น เหมือนคนหนุ่มเลือกซื้อกระบะรุ่นท๊อป แต่คนมีอายุหน่อยก็เอาที่ขนของได้ก็พอ แต่ถ้าเป็นผมก็เอาที่จำเป็นก่อนแล้วที่ไม่จำเป็นเอาทีหลัง

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ถ้าที่บ้านมี Fortuner และ กระบะอยู่แล้ว

ผมเลือก CRZ ครับ

เพราะเวลาจะไปกันทั้งครอบครัวก็ใช้ Fortuner

เวลาส่วนตัวก็ไปเจ้า CRZ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
หลายๆคันที่บ้านผมซื้อมา ส่วนมากเป็นรถที่ชอบ มากกว่าความคุ้มค่า..
ถ้ามันได้รถที่ชอบ แต่ให้จ่ายมากขึ้นในระดับที่เราจ่ายไหว ก็จะสู้ครับ..
เพราะทุกวันนี้ ถ้าถามความคุ้มค่าสำหรับการใช้งาน ทุกคันในบ้านตอบโจทย์ได้หมดแล้ว..
รถจะใช้ขนของก็มี รถจะใช้เที่ยวป่าเขาวิ่งโฟว์วิลก็มี รถวิ่งในเมืองจ่ายตลาดก็มี
หลังๆมานี้เลยเป็นการซื้อตามใจชอบมากกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ทำตามใจไฝ่ฝันสักครั้งครับ บางทีโอกาสแบบนี้ มันไม่ได้มีบ่อยๆ

เดิมที เกรย์เอา CR-Z เข้ามาราคา 2.4 ถึงช่วงหนึ่งฮอนด้าเอาเข้ามาเอง 1.9 แต่ด้วยยอดขายที่ขนาดขายถูกกว่าเกรย์ตั้งหลายแสน รถยังเหลือในสต๊อก ทำให้จำใจต้องลดราคา แล้วส่วนลดจาก 1.9 มาอีก 4 แสน หลังจากนี้ ฮอนด้าไม่น่าจะเอาเข้ามาอีก ถ้ามองมานาน มีโอกาสก็จัดเลยดีกว่า ไม่งั้นมันจะคาใจ
D-Segment มีโอกาสในอนาคต ค่อยจัดก็ได้ เพราะยังไงก็มีขายอยู่ตลอด แต่ CR-Z ที่ได้ส่วนลดเท่านี้ มันไม่ได้มีตลอด รถศูนย์ ประหยัด สปอร์ต กับราคานี้

What more do you want ?

ออฟไลน์ AU1441

• Jr. Member
  • **
  • BMW = Bring Me Women
เหตุผลเหมือนผมเลยครับ ที่บ้านก็มีคล้ายๆกันคือมี กระบะ กับ ฟอร์จูเนอร์ ต่างกันที่อายุ ท่านกันผมคงห่างกัน ผมก็กำลังหารถใช้เหมือนกันแต่ งบน้อบกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องใช้รถที่คุ้มค่าแค่ไหน เจียดไปรถที่อยากได้บ้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ rute

ผมใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ครับ...  ;D

ออฟไลน์ Lucky_suby

ได้ลองขับหรือยังครับ CRZ อ่ะครับ

ความรู้สึกผม นอกจาก 2 ประตูแล้ว ไม่น่าจะเรียกว่ารถสปอร์ตเท่าไหร่นะครับ ความสวยก็แล้วแต่จะพิจรณาครับ

กลับมาที่คำถาม อย่างที่หลายๆท่านกล่าว โอกาส ความพร้อม กับ ช่วงเวลา ถ้ามันมาด้วยกัน เป็นผม ไม่รอครับ เพราะผมตามใจอารมณ์มาตลอด ตอนเด็ก ไม่มีตัง ก็ห้ามใจตัวเองได้ ไม่อยากให้พ่อแม่เดือดร้อน โตมา พอจะมีตังบ้าง ไหวอยู่ ไม่รู้จะห้ามใจไปทำไม

อย่ารอเลยครับ ชีวิตนี้สั้นนัก

โชคดีครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
เคยไปดูคันจริงรึยังครับ ผมว่ามันไม่ค่อยคุ้มราคาเลยนะครับ CR-Z ต่อให้ลดมาเหลือ 1.6 - 1.7 ล้านแล้วก็ตาม ถ้ามันดูดีมันคงขายดีกว่าดีหล่ะครับ ถ้าจะสนองความฝันตัวเองน่าจะมองเป็นรุ่นอื่นๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าไม่ต้องมานั่งอธิบายกันยืดยาว ออก CRZ สิครับ D-seg ออกเมื่อไหร่ก็ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mypop

เป็นผมเลือก D-Segment นะครับ

CR-Z มันขับหล่ออย่างเดียว รอสัก 3.5 ล้าน จัด 370Z ดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

Accord 2.0 EL คับแต่ถ้าขับ 1-2 คนเปนหลัก CRZ ก้ดีนะคับ

ออฟไลน์ eamesBot

ผมว่ามัน compromise กันได้นา ความชอบ + ความคุ้มค่า แต่ก็ต้องชั่งน้ำหนัก
ผมว่ามีหลายๆ ท่านที่เรียกความคุ้มค่า นับจากประตู เผื่อมีคนนั่ง เผื่อสะดวก สุดท้ายผมมองไปบนถนน ก็เห็นนั่งขับคนเดียว หรือแค่ผู้โดยสารหน้าซะส่วนใหญ่
อย่างตอนนี้ ผมใช้  hatchback  แต่ใช้มาจะปีนึงมีคนนั่งหลังไม่เกิน 5 ครั้ง
ยอมรับว่า เบาะหลัง cr-z มันนั่งไม่ได้เลย แต่ที่บ้านมีคันอื่นอยู่บ้าง ก็ plan หน่อย ว่าเอาคันอื่นไปถ้าต้องขนคน

อย่าหาว่าผมยุนะ แหะๆ cr-z ราคานี้ ผมว่ามันคุ้มค่าตัวเลยนะครับ การได้ขับรถที่ชอบ ผมว่ามันก็มีความสุขไปอีกแบบ จริงๆ นะครับ
แอบตามกระทู้ cr-z ของท่าน ดีแล้วที่ค่อยๆ ตัดสินใจ แต่ผมเชื่อแล้วว่า ท่านชอบจริง  ;D

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเป็นผม ณ ตอนนี้ เลือกความคุ้มค่าไว้ก่อนครับ

ส่วนตัวผมเฉลี่ยแล้ว ใน 1 วัน ผมใช้เวลากับรถ อยู่บนรถแค่ 1 ชั่วโมงต่อวัน
โจทย์ของผม เลยเน้นความคุ้มค่า เพราะผมอยู่กับมันในแต่ล่ะวันไม่นาน
ณ ตอนนี้ ครอบครัวผมใช้แต่รถเล็กๆ พรีอุส วีออส รถใหญ่จอด ไปตจวถึงขับ
ความคุ้มค่า เลยมาก่อน แอร์เย็น เพลงเพราะ นั่งสบาย เติมน้ำมันแล้วหน้าไม่ซีด จบ

ญาติผม เพื่อนๆผม เป็นเซลล์ ใช้ชีวิตอยู่กับรถวันนึง 3-4 ชั่วโมง
เดินทางไกล ออกตจว. ออกถนนทางหลวงบ่อยๆ ต้องใช้ชีวิตกับมันเยอะ
ส่วนมาก เลือกรถที่ชอบทั้งนั้น เพราะโจทย์เค้า โจทย์เรา ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้ามองอนาตคและคนรอบข้างเป็นหลัก
ผมจบที่เหตุผล และ ความคุ้มค่า ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โจทย์มาอย่างนี้ผมเลือก CRZ ครับเพราะมีอีกตั้ง 2 คันไว้ใช้งานอยู่แล้ว ถ้าชีวิตอยู่แต่กับเหตุผลแล้วใจจะไปอยู่ไหน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ archian

มีรถครอบครัวแล้ว 

คันต่อไปใช้อารมณ์หื่นในการเลือกรถได้เลยครับ  ...

ออฟไลน์ mothsan

ปัญหาคาใจเหมือนกันเลยครับ แล้วถ้าเป็น
Accord 2.4
GTI
อันนี้เลือกยากจริง
Accord ก็คุ้มค่าสุด ขับก็ok ดูโดดเด่นที่สุดในระดับของมัน
GTI ขับมันสุดๆ ฟินทุกครั้งที่ขับ หน้าตาเจียมเจี้ยมสุดๆอ่ะ
ต่างกันที่ 4 ประตูเหมือนกัน

ออฟไลน์ Monn

ผมอยากได้รถ 2 ประตูมาตั้งแต่ตอนเรียนมหาลัย คิดไว้ตลอดซื้อคันแรกต้อง 2 ประตูรุ่นนี้ รุ่นี้ มองไว้หมด และชอบ BMW มาตั้งแต่เด็ก

ตอนผมอายุ 25 มีแฟน ทำงาน เริ่มผ่อนไหว จะซื้อรถ 2 ประตู แฟนบอก เผื่อที่บ้านพาไปโน่นนี่ดีกว่า เอ๊าเชื่อแฟน (แฟนอะนะ) ซื้อ 4 ประตู

ตอนผมอายุ 30 เริ่มมีเงินเก็บ เปลี่ยนรถ ไม่มีรถ 2 ประตูในตลาดให้เลือกเลย ต้องเอา D-segment

ตอนผมอายุ 36 มีลูก ซื้อรถอีกคัน ภรรยาบอกต้องรถครอบครัว จัด CRV ไป

ตอนผมอายุ 40 เปลี่ยนรถ ก็ต้องมองว่า เอาไว้เผื่อไปกันหลายคน จัด D-segment อีก

ตอนผมอายุ 42 เริ่มมีเงินเก็บอีกที ไม่เอาแล้วโว้ยยย  ความเหมาะสม ความคุ้มค่า จัด F30 แทน CRV ให้แฟนไป  ตอนแรกบ่น ขนาดต่างกันเยอะ ใช้มา 6 เดือน บอกว่า คันต่อไปขอ BMW อีกนะ

ปีหน้า ผมอายุ 43 คิดว่าจะเปลี่ยนรถ เลยจัด X1 ให้แฟน แล้วผมก็เอา F30 มาใช้แทน แพลนไว้แล้ว แฟนก็โอเค

สรุปคือ ผมทำตามใจแล้วครับ หลังอายุ 40 แน่นอนเราต้องดูความเหมาะสมด้วย แต่หากมีโอกาส กลับไป ผมจะไม่ซื้อ D-segment เลย เสียดาย มาเริ่มทำตามความต้องการ ( คือ BMW ) ตอนอายุเกิน 40  คิดอยู่ จะขับรถได้อีกกี่ปี เฮ้ออ

ที่สำคัญ จนถึงปัจจุบัน ผมมีรถมาเป็น 10 คัน ยังไม่เคยได้รถ 2 ประตูเลยสักคันครับ  ความฝันนี้ยังคงเป็นความฝันต่อไป  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Mon8118

ถ้าที่บ้านมีรถแนวครอบครัวหรือรถที่พอขนคนได้ ก้จัดCR-Zเลยครับ โอกาสแบบนี้ไม่ได้มีบ่อยๆนะครับ ทำตามความฝันความอยากได้ซักครั้ง

จะได้ดูใช้ชีวิตให้คุ้มหน่อยครับ ;D(ที่พูดมามันเกี่ยวกันมั้ยเนี่ย555)
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ mxmx

crz เลยคับ มีน้องจูนกับกะบะอยู่แล้ว ชื้อ d seg มาอีกก็ทับกับจูนคับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

จขกท. มีรถหลายคัน หลายขนาด / D segment มีให้เลือกหลายยี่ห้อ

แวะมาเชียร์ CRZ กับล้อ Max สวยๆ ครับ
เป็น Hybrid ประหยัดน้ำมันด้วย

ไว้สำหรับ ออกงาน Event, ประชุม, งานบวช , หรือเที่ยวในเมือง ผมว่าคล่องตัวมากๆ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ zapdos191

ถ้าตัวเลือกมีแค่นี้

ผมตอบไม่ลังเลครับ CRZ อีกเสียง
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ถ้ามันเป็นรถ คันที่ 2 ที่ 3 แล้ว   
เลือก รถที่ใฝ่ฝันอยากได้

แต่ก็ดูนิดนึงว่า จะครอบครองไว้กี่ปี
ถ้านานๆไป จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ ค่าซ่อมแซมหรือไม่
ยิ่งรถที่มีระบบ ไฮบริด นี่ ต้องคิดให้รอบคอบ
ถ้ามีแผนรองรับไว้แล้ว  ก็ OK..

ออฟไลน์ Scarecrowman

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเลือก D segmentนะ ผมยังสงสัยในความเเรงของ CR-Z ครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

โชคดีที่ผมชอบความคุ้มค่า
ดังนั้นรถที่ใฝ่ฝันก็เลยเป็นรถที่มีความคุ้มค่าไปด้วย