ผู้เขียน หัวข้อ: <สับสนเหมือนกันครับ> Ertiga กับ Juke เป็นคุณ จะเลือกคันไหน  (อ่าน 9805 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ถ้า พี่ๆ น้องๆ มีอยู่ในสถานะการแบบนี้ ..

1. มีงบประมาณ 7-8 แสน ไม่เกินนี้
2. กำลังจะแต่งงาน เผื่อมีน้องด้วยครับ
3. จะให้แฟนขับด้วย เป็นรถใช้งานคันเดียวครับ ไว้ใช้ยาวๆ

ระหว่าง suzuki Ertiga กับ Nissan Juke เป็น พี่ๆ น้องๆ จะเลือกคันไหนดีครับ

มอง Juke ไว้ว่า ถ้าซื้อจะขับๆ ไปก่อน พอลูกโตแล้ว จะแต่งเป็น Juke R

หรือ ซื้อ Ertiga ดีครับ ไม่ต้องแต่ง ขับเดิมๆ ไม่เครียด อิอิ

ขอบคุณครับผม

ปล. มี 300CE แต่ง ขับได้ แต่โหลดเตี้ย แข็งเหมือนกัน คงไม่อยากจะให้แฟนนั่ง ตอนมีน้อง
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
สถานการณ์นี้เลือก Ertiga ดีกว่าครับ รถซิ่งมีแล้วคันนึง เอารถพาลูกไปโรงเรียนดีกว่าครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
Juke พอไหวครับ

อนาคตไปไหนมาไหนทั้งครอบครัว(ลูก1)

แต่ถ้าขับคนเดียวได้หล่อด้วย

แต่ปัญหาคือมันยังไม่กำหนดแน่นอนว่าจะlaunchเมื่อไหร่นี่ดิ :-\

:o :o :o :o :o

เอามาคั่น นิด ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 12:28:53 โดย tap-mzr »
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
Juke กระโปรงหลังเล็กนะครับ
ใส่แค่รถเข็นเด็กคันเดียวก็เกือบเต็มแล้ว (ใส่แบบทแยงๆด้วยนะ)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมว่าออติกาจะเหมาะกว่าครับถ้าในอนาคตจะมีน้อง แต่จุ๊กก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร พอได้เหมือนกัน

แ่ต่จุ๊กราคาตัวท๊อปเมื่อเทียบกับออติก้าผมว่ามีเห็นส่วนต่าง 2แสน

แต่ถ้าแอบซิ่งด้วย แต่งด้วยนิดๆ ผมว่าจุ๊กเหมาะนะ

ผมเห็นพ่อบ้านบางคนใช้ วิช โหลดเตี้ย ล้อล้น รับส่งลูกก็เยอะ จุ๊กก็คงทำหน้าที่ของมันได้ไม่ไม่น่าจะต่างกันมาก

ของเด็กอ่อนในรถที่ต้องขนเยอะเหมือนกันนะครับ

รถเ็ข็น ก็แล้วแต่ขนาด กับความอลังการออฟชั่นของรถเข็น มีทั้งแบบก้านร่มที่เอาไ้ว้เดินห้าง กับแบบสุดแสนอลังการคาร์บอนไฟเบอร์
เบาะเด็ก ซึ่งยึดอยู่กับที่ไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยๆ ในระยะเวลาลูกแรกเกิด - 6 ขวบแนะนำใช้ใช้เรคาโร่รุ่น  start+ พอ1ขวบนิดๆคอแข็ง ก็เปลี่ยนรุ่นเป็น young sport
ตะกร้า ขวดนม ผ้าอ้อม กระเป๋าคุณเมีย ตะกร้าจะเลิกพกได้ก็ตอนลูก 2-3 ปีนู้นแหละครับ จนกว่าจะกินนมจากกล่องได้
ถ้ามีพี่เลี้ยงหรือญาิติผู้ใหญ่เดินทางด้วย ก็จะไปกัน 3-4 คนตลอด ที่เอาเด็กอ่อนไปด้วย

ยังไงรถใหญ่กว่าก็ได้เปรียบ

ไม่ลองดู ฮอนด้า ฟรีด ที่เป็นประตูไลด์ ผมว่ามันสะดวกกว่ามาก เวลา ยกลูกเ้ข้าออกนั่งเบาะเด็ก และการพับเบาะ ผมมองว่ามันน่าจะเหมาะเหมือนกันนะ

ตอบจากประสบการณ์ตรงที่ใช้รถสำหรับเด็กอ่อน อาจจะนอกประเด็นเรื่่องรถไปบ้างต้องขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 12:55:43 โดย nudragon »

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
เหมือนผมเลย ตอนนี้ผมลังเลระหว่าง Juke กับ Jazz และผมมีลูก 1 ขวบด้วย แต่รอดูเบาะหลัง Juke ก่อนว่าแคบกว่าหรือป่าว ถ้าเท่ากันจัด Juke เลย

ผมชอบทุกความเห็นเลยครับ เพิ่มเติมมาได้เรื่อยๆ เลยครับ

เหมือนผมเลย ตอนนี้ผมลังเลระหว่าง Juke กับ Jazz และผมมีลูก 1 ขวบด้วย แต่รอดูเบาะหลัง Juke ก่อนว่าแคบกว่าหรือป่าว ถ้าเท่ากันจัด Juke เลย

เบาะหลัง แคบนะครับสำหรับผู้ใหญ่ แต่ถ้าสำหรับน้องๆ น่าจะได้อยู่

แต่ประเด็นรถเข็นอย่างที่พี่ๆ บอกก็น่าสนใจครับ เปิดหลังรถมาต้องพับเบาะก่อน แล้วค่อยโยนใส่

juke พับแล้ว เหลือเบาะหน้าคู่เดียว

Ertiga พับแล้ว เหลือ คู่หลังด้วย

....

โอยย.... ถ้าเลือก Ertiga คงจะคิดถึง Juke ทุกวัน ...

ออฟไลน์ tonggo

• Newbie
  • *
มิติภายนอกของ juke เล็กมากหรอครับ มีใครทราบมิติของ juke บ้างครับ (เท่า jazz เลยหรอ)

ออฟไลน์ kowit1

ผมชอบทุกความเห็นเลยครับ เพิ่มเติมมาได้เรื่อยๆ เลยครับ

เบาะหลัง แคบนะครับสำหรับผู้ใหญ่ แต่ถ้าสำหรับน้องๆ น่าจะได้อยู่

แต่ประเด็นรถเข็นอย่างที่พี่ๆ บอกก็น่าสนใจครับ เปิดหลังรถมาต้องพับเบาะก่อน แล้วค่อยโยนใส่

juke พับแล้ว เหลือเบาะหน้าคู่เดียว

Ertiga พับแล้ว เหลือ คู่หลังด้วย

....

โอยย.... ถ้าเลือก Ertiga คงจะคิดถึง Juke ทุกวัน ...

ตัดสินใจไม่ได้ ก็ลองถาม FAN ดูสิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

เรื่องมีลูกผมว่า เด็กๆกับเบาะหลังไม่น่ามีปัญหานะครับ

แต่อยากให้คิดเรื่องที่ตามมา ทั้งก่อนและหลังจากนั้น

1. ตอนคุณภรรยาท้อง นั่งรถสูงแล้วจะเด้งหรือเปล่า เบาะนั่งเป็นยังไง อึดอัดมั้ย
2. หลังจากมีลูก พับเบาะหลังแบบข้างเดียวได้ไหม แล้วใส่ของได้แค่ไหน มีจุดยึดเบาะนิรภัยสำหรับเด็กหรือเปล่า
3. หลังจากมีลูก คุณปู่คุณย่าคุณตาคุณยายอาจจะติดหลาน อยากไปไหนมาไหนด้วยบ่อยขึ้นหรือเปล่า

ลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ Monn

....

ถ้าพูดงี้ จัด juke ดีกว่า เชื่อผมเถอะ มีรถคันใหญ่ดีไหม ดีครับ แต่จำเป็นไหม ก็ไม่นะ คนมีลูกไม่มีรถ ก็ยังไปไหนมาไหนได้ ผมว่าอยู่ที่การจัดการมากกว่า ตอนลูกผมคลอด ผมมี accord G7 + civic FD ก็ใช้ไปจนลูกขวบนึง ก็เปลี่ยน G7 เป็น CRV ก็สะใจเลย ใส่ได้ทุกอย่าง พอลูกโต ก็ของกองเหมือนเดิม ไม่ได้ลดลง จนเปลี่ยนเป็น F30 ตอนขาย CRV ฮามาก เอาของออกมา คือเยอะประมาณกองเท่าคน มิน่า กินน้ำมันสุดๆ หุหุ

สรุปครับ Juke ครับ ผมว่า มันไม่แคบขนาดนั้นละมั้ง ไม่งั้นจะขายยังไง ขนาดเบาะหลังนั่งไม่ได้ ยิ่งเด็ก ผมเชื่อว่าได้ถึง 4-5 ขวบ สบายๆ ส่วนรถเด็ก เอายี่ห้อที่พับได้สะดวก ก็ดีนะครับ ผมตอนซื้อเลือกเยอะมาก จนได้ combi เบา พับแล้วไม่เกะกะ สะดวก เอาไปโน่นนี่นั่นสบายๆ แม้แต่ไปเมืองนอก มีบางคนต้องซื้อหลายๆ คันสำหรับไปเที่ยว ใช้ในเมือง ใช้ที่บ้าน ของผมคันเดียวใช้จน 5 ขวบ ยังแข็งแรงสบายๆ ใส่ FD ข้างหลังยังสบายๆ เลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Demon76

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมเลือก JUKE ครับ ผมมีลูกขวบกว่าๆ แล้วพ่อตา, แม่ยายผมเนี่ยเห่อหลานมาก ชอบพาไปเที่ยวบ่อยๆ ตั้งแต่ยังเล็กๆ ละ
คุณพ่อตาเค้าใช้ Suzuki SX4 ซึ่งผมว่าขนาดมันก็น่าจะใกล้เคียงกับ JUKE นะ ก็ใส่ของลูกผมได้หมดนะครับ
ทั้งรถเข็นเด็ก ตะกร้าขวดนม เสื้อผ้าเด็กอ่อน กระเป๋า และของจุกจิกอีกตั้งเยอะ บางอย่างก็วางที่เบาะเอาครับ
ผมว่ามันก็โอเคนะ........ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
VIP or Racing ?

;D ;D ;D

ปล.เป็นผมเลือก Juke ครับ จัดแต่งเต็มๆ หล่อมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Ertiga จะแต่งซิ่ง ก็ทำได้ พื้นฐานเครื่อง ก็เหมือน Swift แหละ
กล่อง ของ Bosch ก็ฉลาดเอาเรื่อง แต่มันจะได้ช่วงรอบปลายๆ ที่มาต่อเนื่องแบบงงๆ
ก็ต้องแก้ในเรื่องการออกตัว กับช่วงรอบกลางนิดหน่อย Turbo จูนกล่อง ช่วยได้

แต่ Juke ต้องบอกก่อนว่า ถ้ารับกับความแคบมหาวายร้ายของเบาะหลังได้
ชนิดที่ว่า การเอาเบาะนิรภัยสำหรับเด็ก เข้า-ออกจากรถ อาจต้องเล็งกันดีๆเลย

ก็เอา Juke เถอะครับ

แต่ถ้าจะทำ Juke R หรือ Nismo R ละก็ รอหาของแต่งจากญี่ปุ่นได้เลย
เพราะเกียร์ CVT เนี่ย ผมยอมรับว่า หวั่นๆใจ แม้ว่าจะหาอะไหล่ง่าย
เพราะดูเหมือนว่า อาจจะเป็นเกียร์ลูกเดียวกับที่พบได้ใน March ยัน Sylphy ก็ตามเหอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 18:04:55 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ขอชมรูป juke หน่อยครับ

ว่าหน้าตาแบบไหนที่จะเปิดตัวในไทย ปลายปีนี้    ;D

ที่นั่งหลังมันเหมือน cab เลยหรือครับ  :P

ออฟไลน์ H.

Ertiga ครับ ต่อได้อีกยาวววววว
Juke มันแฟชั่นนิสต้าไปหน่อย
H.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Ertiga ครับจัดไป ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

คนละแนวกันเลยครับ ต่างกันคนละขั้ว

มีครอบครัว ไปกันหลายๆคน .... Ertiga
ขับในเมืองคนเดียวหรือ 2 คน วิ่งทางไกลบ้าง .....Juke ครับ ถึงมีเบาะหลัง แต่มันแคบมาก ไว้ให้เด็กเล็กๆนั่ง มากกว่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ราคา Juke ผมว่ามองดูราคา SX4 และ Ecosport ไว้ก็ได้ครับ
เริ่มต้น (799,000-900,000)

น่าจะประมาณนั้น ไม่น่าถูกหรือเทียบเท่าราคา Ertiga ครับ

ออฟไลน์ H.

ผมว่า Ertiga แค่ 2 คนก็ขับได้นะ หน้าตาดูมันน่าไปซิ่งมากกว่าจะเป็นรถบ้านอีก
H.

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
วิธีที่ผมใช้รถเก๋งในการเดินทางกับลูกกับแฟนคือ เอาลูกนั่งเบาะเด็กด้านหลังคนขับแฟนนั่งกับลูกส่วนเบาะหน้าดันมาด้านหน้าสุดให้แฟนนั่งสบายๆและของใช้ของกินของลูกวางไว้ที่เบาะหน้าแฟนสามารถหยิบได้สะดวก ส่วนของใช้ของผมกับแฟนและรถเข็นวางไว้กระโปรงหลังแถมยางอะไหล่อีกด้วยเพราะผมติดแก๊ส เท่านี้ก็สบายๆครับแต่ถ้าคิดมีน้อง 2 คนไม่พอครับต้อง ertiga จะขนของได้สะใจมากๆครับ แต่ตอนนี้ผมใช้ freed อีกคันลูกไม่ยอมนั่งรถเก๋งเลยครับเพราะมีที่เดินเล่น นอนเล่นแถว 3 คนเดียวสบายๆ แฟนก็นั่งแถว 2 ส่วนผมเป็นพขร. ทุกคน happy ครับ เลือกรถที่ทุกคนชอบแล้วมีความสุข ผมว่าสุขกว่าชอบคนเดียวนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
ถ้าชอบ juke ก็ juke เถอะครับ  ;D

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้ามีกัน 2 คน กำลังจะมีชูก และซื้อได้คันเดียว
ก็คิดหนักครับ ผมว่าคุณอาจจะชอบ Juke มากว่าครับ
เบาะหลังแคบจริง ไม่รู้ตอนน้อง 1-2 ขวบ รถเข็น
และอุปกรณ์เด็กอ่อน  น่าจะเยอะ แต่ถ้าตัดข้ามไป
3-6 ขวบแล้ว เบาะหลัง ก็น่าจะนั่งได้ครับ
อัตราเร่ง การทรงตัว ของ juke น่าจะดีกว่าครับ
 :)
: )

ออฟไลน์ mongolias

ผมเห็น  Juke  แล้ว ไม่โดนอย่างแรงครับ
เคยเจอ คนแถวบ้านเอาตัวนำเข้ามาขับ มองแล้วก็คิดว่า มันสวยตรงไหนหว่า
รุ่นนี้ คงแบ่งได้ระหว่าง ชอบกับไม่ชอบ บังเอิญผมอยู่ในกลุ่มหลัง 555

ส่วน Ertiga ผมว่ามันเหมาะกับคนมีครอบครัวนะ บรรยากาศภายในห้องโดยสารมันใช่เลย

มันสับสนจริงๆ ครับ

ความต้องการส่วนตัว กับ ความเหมาะสมกับชีวิตจริง

เหมือนทางเลือกของชีวิตคนโสด กับชีวิตคนมีครอบครัว

ผมอาจจะมีคำตอบในใจนิดๆ แล้วล่ะครับ

คงคิดถึงเธอ น่าดู..... น้อง juke แจง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ขอเลือก Ertiga
Juke หน้าตาพิลึกเกิน

ออฟไลน์ H.

ertiga อยากแรง ย่อมได้ หน้าตามันเย้ายวนให้แรงมาก อยากครอบครัว โอเค ขับเดิมๆเน้นครอบครัวเต็มที่

ไม่มีเหตุผลอะไรที่ผมจะเลือกจุกเลย สวยมั้ย โอเคผมว่าสวยนะ แต่อย่างอื่น ยังไม่ได้ (แน่จริงก็ใส่เทอโบกับ 5AT มาสิเฟร้ยย)
H.

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมกลัวถ้าซื้อ Juke มาแล้วตอนใช้งานจะติดถึง Ertiga   ;D