ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหน้า โดนหินดีดใส่ ควรเคลมหรือซ่อมดี รถผม... Ford  (อ่าน 22475 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ของผม Ford Focus เคลมกระจกหลัง โดนสะเก็ดหินมาโดน
เคลมประกันชั้น 1 วิริยะ รออะไหล่ทั้งหมดทั้งมวล 3 เดือนครับ  :o :o :o :o :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Ford Focus เหมือนกัน เพิ่งซ่อมเมื่อเดือนที่แล้วที่ B ด่วน จุดละ 750 บาทครับ

ดีกว่าเปลี่ยนทั้งบานแน่ๆครับ
ราคาเท่ากันเลยครับ... มันทำให้ผมได้รู้ว่าถ้าแผลไม่เยอะ และไม่โดนบริเวณที่เราต้องใช้สายตาขับรถ อย่าเคลมเลยดีกว่า ปีต่อไปเสียเบี้ยเพิ่มอีก แต่ถ้าแผลเล็กน้อย ซ่อมได้ก็ซ่อม เสียเงินเพิ่มนิดหน่อย เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมง ดีกว่าต้องถอดคราบซีลกระจก และเสียเวลารออะไหล่ด้วยครับ

ถ้าเคสปกติ ก็เคลมเปลี่ยนเลย

แต่เคสนี้ไม่แน่ใจครับ
ใช่ครับ ยอมรับเลยว่า ถ้าเป็นรถที่ไม่มีไอ้เซนเซอร์อะไรนี่ ผมจัดเคลมเลยครับ ไม่เคยคิดจะต้องมาจิตตกแบบนี้เลย 55555

ของผม Ford Focus เคลมกระจกหลัง โดนสะเก็ดหินมาโดน
เคลมประกันชั้น 1 วิริยะ รออะไหล่ทั้งหมดทั้งมวล 3 เดือนครับ  :o :o :o :o :o :o :o :o :o
ตัว mkIII นี้รึปล่าวครับ อะไหล่นานขนาดนั้น --"

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

จากที่โพสไว้ในคลับครับ
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=23183.0

และมาโพสขอความเห็นเพิ่มเติมจากผู้ใช้รถหลากหลายแบบ หลายสไตล์

สุดท้ายต้องขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะนำ ผมได้ไปซ่อมกระจกมาแล้วครับ ตามเว็บที่คุณ pong_ru แนะนำมา
http://www.glassclinics.com/index.html?gclid=CK762pmEuLgCFfF24godaUoAfA

***สรุปว่า ครั้งนี้ผมซ่อมกระจกครับ ไม่ได้เคลมเปลี่ยนทั้งบาน เลือกที่จะเสียเปล่ากับประกันชั้น1 แต่เสียเงินเพิ่มเองกับค่าซ่อมกระจก --"

20/07/2012

รูปนี้คือทำเสร็จแล้ว มองจากข้างนอกไม่เห็นอะไรเลยครับ ต้องสังเกตโคตรละเอียดถึงจะเห็นแผลแบบถลอกบางๆ ซึ่งไม่รบกวนสายตาและไม่มีผลกับการมองเวลาขับรถ
Pic1

ส่วนนี่ถ้ามองจากในรถครับ มุมขวาล่างเยื้องๆหน้าคนขับพอดี ไม่มีรอยหรือการบิดเบือนของแสงมารบกวนการขับรถแล้ว พอใจมากครับ!
Pic2

ค่าซ่อมครั้งนี้ 750.-บาทครับ รับประกันงานซ่อมว่ารอยนี้จะไม่ร้าวเพิ่ม 3 ปีครับ