ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหน้า โดนหินดีดใส่ ควรเคลมหรือซ่อมดี รถผม... Ford  (อ่าน 22561 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
hello ครับ

ผมโพสไว้ในคลับ อยากรบกวนผู้ที่มีความรู้/มีประสบการณ์ช่วยแนะนำเพิ่มน่ะครับ
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=23183.0

เรื่องคือเมื่อตอนเช้า ขับบนโทลเวย์ความเร็วปกติ 100-120 ถนนไม่ได้ติดมาก หรือโล่งมาก แล้วบนโทลเวย์ราดยางไว้ยังไม่เสร็จ คือมันมีเศษหินอยู่ เป็นงี้มา 2-3 วันละ ก็พยายามขับระวัง แต่วันนี้อยู่ดีๆมี Altis เร่งคันเร่งเฉยเลยอ่ะ หินดีดมาใส่ดัง โป๊ะ! เท่านั้นแหละ ตามรูปเลยครับ ไม่ได้ร้าวใหญ่โต ปัญหาคือถ้าเป็นมุมอื่นคงเฉยๆ นี่มันมุมตรงหน้าคนขับเลยครับ

ควรจะเคลมเปลี่ยนกระจกใหม่  หรือมีที่ไหนซ่อมได้ไหมครับแนะนำทีครับ

ใจอยากเคลมเปลี่ยนครับ แต่ใช้ Ford  Focus มันมีเซนเซอร์รู้สึก 3 ตัวที่กระจกหน้า ผมเลยไม่รู้ว่ามันเป็นกาวติดยึดอยู่มั้ย กลัวช่างจะทำแล้วมีปัญหาครับ

ช่วยผมคิดหน่อยครับ  ขอบคุณมากครับ

Pic1

รูปล่างนี้มันดูเหมือนไม่มีอะไร แต่ลึกเข้าเนื้อกระจกครับ  :'( :'(
Pic2

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ซ่อมดีกว่าครับ รถที่บ้านผมก็ซ่อมและเนียนใช้ได้

ออฟไลน์ adobe

ไม่เกี่ยวกับรอย

ทำไมกระจกเป็นลายซิกแซกครับ

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ

กระจกหน้าโฟกัสจะมีลวดไล่ฝ้าด้านหน้าด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ซ่อมครับกระจกหน้ามีทั้งกล้องเรดาห์ ลวดไล่ฝ้าเปลี่ยนมาที่ช้ำแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mind516

• Newbie
  • *
ป.1 เคลมได้เลยครับไม่เสียเงินเลยซักบาทรู้สึกจะเปลี่ยนให้ใหม่เลยเพราะรถผมโดนแบบนี้มา2รอบเค้าก็เปลื่ยนให้ใหม่นะเบี้ยประกันก็ไม่เห็นเพิ่มเลยนะ ;)

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ป.1 เคลมได้เลยครับไม่เสียเงินเลยซักบาทรู้สึกจะเปลี่ยนให้ใหม่เลยเพราะรถผมโดนแบบนี้มา2รอบเค้าก็เปลื่ยนให้ใหม่นะเบี้ยประกันก็ไม่เห็นเพิ่มเลยนะ ;)

ใช่ครับเป็น ป.1 เคลม ไปเลยครับ ฟรี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเป็น ป.1 เครมโลดครับ.. ไม่เสียตัง..

ของผมก็เพิ่งเครมไปทั้งบานมา ของเฟียสต้า..

แต่รอกระจกนานเกิ๊น ของผมอ่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ adobe

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ

กระจกหน้าโฟกัสจะมีลวดไล่ฝ้าด้านหน้าด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ
เพิ่งรู้นะเนี๊ยะ ว่ากระจกหน้ามีไล่ฝ้าด้วย เยี่ยมไปเลย
ถ้าไม่มีประกัน เปลี่ยนกระจกคงแพงแน่ๆ

ออฟไลน์ H.

เห็นจั่วหัวมาว่ารถผม... Ford

ผมว่า จขกท. เขาน่าจะกังวลมากกว่าครับว่าถ้าเคลมมันจะนานแค่ไหน และออกมาดีแค่ไหน
H.

JONNY

ผมว่า จขกท. เขาน่าจะกังวลมากกว่าครับว่าถ้าเคลมมันจะนานแค่ไหน และออกมาดีแค่ไหน

เคลมประกันภัย ไม่ใช่เคลมฟอร์ด

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ป.1 เคลมฟรี แต่ปีหน้าเบี้ยขึ้นนะครับ
ซ่อมเอาดีกว่า นิดเดียวเองครับ

ออฟไลน์ H.

อ้าว แล้วเคลมกระจกบานหน้านี้ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งบานหรอกหรอครับ ?
H.

ออฟไลน์ frame@kk

เคลมเลยครับ ของผมก็เคลมมาแล้ว มาเป็นเกือบๆ จะหมด ป.1 ที่แถมมากับรถ ก็จัดเคลมเลยครับ
ของผมเป็นรถพ่อ bt-50 pro ตอนแรกแกกลับว่าเปลี่ยนทั้งปานแล้วมันจะไม่เหมือนเดิม กลัวเหมือนในอดีต แต่เดี๋ยวนี้มันโอเคแล้ว
ตอนเครมผมไม่บอกแกเลย ผมเอารถไปแจ้งที่บริษัทประกันเปิดเคลมแล้วก็เอาเอกสารเปิดเครมไปที่ศูนย์ซ่อม สั่งของ รอนานหน่อย โทรถาม จองวัน เปลี่ยนวันเดียวเสร็จ

ตอนรับรถก็จะมีใบเสร็จ แล้วก็ อย่าลืมถ่ายสำเนาบัตรประชาชนด้วยนะครับ  เอาไปยื่นที่บริษัทประกัน แล้วก็ทำเรื่อง จบ ประกันชั้น 1 ใช้ให้คุ้ม
(แถมๆ ผมได้เคลมยากันโคลนสองด้านอีกด้วย 555 หาเรื่องเปลี่ยนใหม่เฉยๆ)

ออฟไลน์ Volta

เพิ่งรู้ว่า Focus mk3 บานหน้ามีไล่ฝ้าด้วย  :o
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
ของผมก็เพิ่งโดนมาไม่กี่วันนี้เองครับ รอยใกล้เคียงกัน ทำประกันชั้น1เอาไว้แต่ไม่กล้าเคลมครับ ได้ยินมาว่าเคลมแล้วไม่เหมือนเก่า น้ำซึมบ้างเสียงลมเข้าดังบ้าง ก็เลยคิดว่าซ่อมดีกว่า แผลเล็กซ่อมแล้วยังใช้ได้อีกนาน ดีกว่าเคลมแล้วเสียเบี้ยประกันเพิ่มปีต่อไปครับ ^_0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

อะไหล่แท้ถ้าเบิกศูนย์ยังรอ เคลมประกันไม่ได้เร็วกว่าหรอกครับ ถ้าจะเอาของใหม่ศูนย์นะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ของผมก็เพิ่งโดนมาไม่กี่วันนี้เองครับ รอยใกล้เคียงกัน ทำประกันชั้น1เอาไว้แต่ไม่กล้าเคลมครับ ได้ยินมาว่าเคลมแล้วไม่เหมือนเก่า น้ำซึมบ้างเสียงลมเข้าดังบ้าง ก็เลยคิดว่าซ่อมดีกว่า แผลเล็กซ่อมแล้วยังใช้ได้อีกนาน ดีกว่าเคลมแล้วเสียเบี้ยประกันเพิ่มปีต่อไปครับ ^_0

อ้าว แล้วเคลมกระจกบานหน้านี้ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งบานหรอกหรอครับ ?

ขอบคุณทุกๆท่านที่ตอบนะครับ

ผมทราบแล้วแหละครับว่า ประกันชั้น 1 ไม่เสียเงิน หรืออาจมีโดนค่าไม่มีคู่กรณีอันนี้ไม่ชัว

ปัญหาคือผมกลัวครับ กลัวว่าเปลี่ยนแล้วจะไม่เหมือนเดิม ทั้งเรื่องบริเวณที่ติดตั้งเซนเซอร์และเรื่องกาวติดไม่สนิท เช่นยากาวไม่ครบ มีรอบน้ำรั่วเข้ามา หรือเสียงลมนี่แหละครับ

แต่กะว่าจะไปถามศูนย์ดู ว่าเคยเคลมเปลี่ยนกระจกไหม อยากหาศูนย์ที่ช่างทำเป็นครับ  ;D

อะไหล่แท้ถ้าเบิกศูนย์ยังรอ เคลมประกันไม่ได้เร็วกว่าหรอกครับ ถ้าจะเอาของใหม่ศูนย์นะ

ตัว mkIII ใช้อะไหล่ไม่รู้กี่ % เป็นอะไหล่ในประเทศนะครับ มันจะต่างจากของ AAT ในเฟียสต้าเดิมและโฟกัสตัวก่อน ที่รออะไหล่จาก ฟิลิปปินส์ครับ น่าจะได้ไวขึ้น แต่ก็นะ ผมเห็นอะไหล่บางอย่างก็ black order   -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 23:06:20 โดย applebees »

ออฟไลน์ r0okiEz

ซ่อมดีกว่านะ ผมว่า  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ซ่อมดีกว่านะ ผมว่า  ;D

สำหรับทุกท่านที่ว่าซ่อมครับ.....

มีร้านแนะนำผมไหมครับ

ออฟไลน์ mikio

• **
ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ของผมก็โดนเหมือนกันแต่เป็นจุดเล็กๆเหมือนกลุ่มดาวลูกไก่ ทำไม เป็นรอยง่ายอย่างนี้รู้นะเจ้ากัส

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นรอยจุด ไม่ใช่เส้น ก็ซ่อมได้ แต่ให้ไวก่อนลามครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นจุดในรูป ไม่ลึกมาก พอซ่อมได้ ซ่อมดีกว่าครับ ตำแหน่งก็อยู่ในระดับสายตาด้วย
เคลมทั้งบานไม่น่าจะคุ้ม เว้นแต่ว่าลองติดต่อร้านดูแล้วซ่อมไม่ได้ค่อยเคลมครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
ผมใช้ MKIII เหมือนกันครับ คิดว่าซ่อมดีกว่าครับ เครมคิดว่าน่าจะรอนานมากครับ กลัวว่าร้อนๆเย็นๆเดี๋ยวระร้าวทั้งบานหรือเปล่า ;D

แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งบานไม่น่ามีปัญหาไรครับคันเก่าผมก็เคยเปลี่ยนทั้งบานแล้วครับ ford เหมือนกัน รอนานมาก

แต่เปลี่ยนแล้วไม่มีไรครับสบายใจได้ ;D

JONNY

ยังไงก็เคลมผ่านร้านกระจก งานนี้ต้องใช้ความชำนาญ เดียวติดกาวสเปะสปะ ไม่รู้ด้วยนะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตกลง ซ่อมเรียบร้อยไปแล้วครับ. 2 คัน. 1400 บาท มาทำให้ถึงบ้าน. คัน  V60. แผลเนียนมากมองแทบไม่ออก คัน Sportage แผลเก่า 4 - 5 ปีมาแล้ว พอเห็นเล็กน้อย. สรุปว่าน่าพอใจ ใครเป็นแผลขนาดไม่เกินเหรียญสลึงให้รีบเอาเทปแปะไว้เพื่อกันความสกปรก เรียกช่างมาซ่อมแผลจะเนียนดูแทบไม่ออก

ช่างจะทำความสะอาดแผล นำเครื่องแวคคั่มมาดูดทำความสะอาดและใช้ความร้อนอบแผลให้แห้ง จากนั้นใส่น้ำยาเรซิ่นผ่านทางเครื่องแวคคั่ม ให้ความร้อน ถอดเครื่องแวคคั่ม (มีขาสองขา อีกขาเป็นตัวแวคคั่มและใส่น้ำยาคล้ายเข็มฉีดยา มีช่องเติมน้ำยา). สุดท้ายเอาแผ่นพลาสติกหยดเรซินแปะทับ และท้ายเลยช่างลอกแผ่นพลาสติก เอาเครื่องมือขูดเรซินให้ผิวกระจกเรียบใช้เครื่องมือปัดผิวกระจก และสรุปด้วยน้ำยาเช็ดกระจกเสร็จพิธี
เรียบร้อยครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

http://tcwcarrecon.com/?id=6
http://mcautoglassrestoration.bangkoksync.com/
http://www.glassclinics.com/index.html?gclid=CK762pmEuLgCFfF24godaUoAfA

ลองดูนะครับ

ตกลง ซ่อมเรียบร้อยไปแล้วครับ. 2 คัน. 1400 บาท มาทำให้ถึงบ้าน. คัน  V60. แผลเนียนมากมองแทบไม่ออก คัน Sportage แผลเก่า 4 - 5 ปีมาแล้ว พอเห็นเล็กน้อย. สรุปว่าน่าพอใจ ใครเป็นแผลขนาดไม่เกินเหรียญสลึงให้รีบเอาเทปแปะไว้เพื่อกันความสกปรก เรียกช่างมาซ่อมแผลจะเนียนดูแทบไม่ออก

ช่างจะทำความสะอาดแผล นำเครื่องแวคคั่มมาดูดทำความสะอาดและใช้ความร้อนอบแผลให้แห้ง จากนั้นใส่น้ำยาเรซิ่นผ่านทางเครื่องแวคคั่ม ให้ความร้อน ถอดเครื่องแวคคั่ม (มีขาสองขา อีกขาเป็นตัวแวคคั่มและใส่น้ำยาคล้ายเข็มฉีดยา มีช่องเติมน้ำยา). สุดท้ายเอาแผ่นพลาสติกหยดเรซินแปะทับ และท้ายเลยช่างลอกแผ่นพลาสติก เอาเครื่องมือขูดเรซินให้ผิวกระจกเรียบใช้เครื่องมือปัดผิวกระจก และสรุปด้วยน้ำยาเช็ดกระจกเสร็จพิธี
เรียบร้อยครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

http://tcwcarrecon.com/?id=6
http://mcautoglassrestoration.bangkoksync.com/
http://www.glassclinics.com/index.html?gclid=CK762pmEuLgCFfF24godaUoAfA

ลองดูนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ผมเคยได้ยินมาแบบนี้แหละ พอลองอ่านดูแล้ว ใช่เลย ฉีดอะไรเข้าไปในรอย สมานแผลให้เป้นเนื้อเดียวกันด้วยการอบ

...แต่ คันโฟกัส มีไล่ฝ้า ที่กระจกหน้า --" และผมติดฟิล์มด้วย :((

เดี๋ยวผมโทรติดต่อช่างดู แล้วซ่อมได้ไม่ได้ยังไง จะมาบอกทุกท่านนะครับ

;D

ออฟไลน์ H.

แต่ผมดูจากรอยแล้วซ่อมเถอะ กระจกไฮเทค ผมกลัวมันจะไม่เหมือนเดิมจริงๆ
H.

ออฟไลน์ nattapollo

• **
Ford Focus เหมือนกัน เพิ่งซ่อมเมื่อเดือนที่แล้วที่ B ด่วน จุดละ 750 บาทครับ

ดีกว่าเปลี่ยนทั้งบานแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเคสปกติ ก็เคลมเปลี่ยนเลย

แต่เคสนี้ไม่แน่ใจครับ