ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของรถป้ายแดงไปจดขอเลขทะเบียน  (อ่าน 8320 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
เจ้าของรถป้ายแดงไปจดขอเลขทะเบียน
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 13:59:02 »
เวลาเราถือเอกสารจดเลขทะเบียนใหม่ให้รถป้ายแดงด้วยตนเอง เจ้าหน้าที่ยืนยันจนตัวแข็งว่าเจ้าของรถต้องนำรถใหม่ไปตรวจสภาพ
ตามระเบียบข้อบังคับเคร่งครัด แต่ถ้าเรามอบอำนาจให้ดีลเล่อร์ทำแทน รถใหม่ป้ายแดงที่เราขับขี่ไม่ต้องนำไปตรวจสภาพ เราก็เลยไป
ลองนั่งเฝ้าที่กรมขนส่งดูว่าเขาทำกันอย่างไร โอ้โห..ชัดเจน..รถใหม่ป้ายแดงผ่านตัวแทน ไม่มีสักคันไปตรวจสภาพ แต่เอกสารบนโต๊ะเจ้าหน้าที่กำลังจดทะเบียนปล่อยเลขใหม่ให้รถป้ายแดงเป็นตั้งๆ ก็เลยถามพวกเขาว่า ทำไมของผมทำแบบที่เขาทำไม่ได้หรือ พวกเขายิ้มๆ
และบอกกลับมาว่า ระเบียบคือระเบียบ ไม่มีข้อยกเว้น และต่อท้ายอีกว่าในที่นี้ไม่มีคนไหนรู้จักคุณ เขาไม่ทำให้คุณหลอก เหลือเชื่อจะทำเองก็ไม่ได้ ทำอะไรให้ถูกต้องก็โคตรลำบาก (นิยามประเทศไทย.....อาหารรสจัดถูกปากแต่สกปรก)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: เจ้าของรถป้ายแดงไปจดขอเลขทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 14:32:27 »
แจ้ง สรยุทธ ครับ
ออกสื่อไปเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nogia

• **
Re: เจ้าของรถป้ายแดงไปจดขอเลขทะเบียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 14:44:30 »
คือที่ผมเข้าใจคือตอนนี้รถของ จขกท.นั้นเป็นป้ายแดงอยู่ แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็นป้ายขาว โดยตอนนี้ได้เลขป้ายขาวที่จองแล้ว โดยได้เดินทางไปที่ขนส่งเพื่อไปขอตัวป้ายใช่หรือไม่

ปกติศูนย์ทำให้ไม่ใช่เหรอ?

คือคิดในแง่ดีว่า รถที่ศูนย์เอามาจดทะเบียนนั้นผ่านมาตรฐานอยู่แล้ว(?) จึงไม่จำเป็นต้องตรวจสภาพ(??) แต่ของจขกท.เอาไปเอง ขนส่งอาจจะต้องตรวจเพราะอาจเป็นรถเก่าหรือมีการแต่งเติมดัดแปลงแต่เพิ่งมาจด หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ อันนี้เดาตาม logic ล้วนๆ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 14:49:08 โดย nogia »
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 15:12:11 »
ความคิดเห็นของผมมองไว้แบบนี้ครับ

คือการที่ดีลเลอร์สามารถจดทะเบียนได้โดยไม่ต้องตรวจสภาพ
อาจจะเพราะด้วยเหตุผล รถส่งมาจากโรงงานผลิตสู่โชว์รูม เป็นรถใหม่เอี่ยม
ยังไม่ผ่านการใช้งานใดๆ สเป็คตามที่แจ้งไว้ทุกประการจากโรงงานผลิต
จึงสามารถให้จดทะเบียนได้เลย โดยไม่ต้องตรวจสภาพ
เพราะเขามาแจ้งจดทะเบียน ในฐานะเป็นผู้จำหน่าย

แต่กลับกัน การที่ลูกค้ารับรถไปแล้ว มาขอจดทะเบียนเอง ระหว่างช่วงเวลานั้น
อาจจะทำการเปลี่ยนชิ้นส่วนมา เปลี่ยนเครื่องมา ฯลฯ ก่อนที่จะมาจดทะเบียน
อาจทำให้ไม่ตรงตามสเป็คจากโรงงาน จึงทำให้ต้องตรวจสภาพก่อน การจดทะเบียนครับ

ปล.การขอเลขทะเบียน (ไม่แน่ใจในเคสของคุณคือการจองทะเบียนหรือไม่)
ถ้าเป็นการจอง เราสามารถเอาเอกสารการจอง ไปให้เซลล์ให้ดำเนินการ
ต่อเพื่อจดทะเบียนผ่านทางตัวแทนจำหน่าย(ดีลเลอร์)ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 15:18:16 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:11:44 »
โชว์รูมจดจะแพงกว่าเพราะศูนย์จะเอาเกาไร จดเองถูกกว่าครับประมาณหลักพัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ว่าศูนย์อยากได้กำไรเท่าไหร่ แต่การที่เราให้ศูนย์จดให้จะลดความยุ่งยากให้กับเรา

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:54:34 »
อย่างที่หลายๆคนข้างบนบอก

เค้าไปจดทีละหลายๆคันแล้วเค้าเป็นคนขาย รถที่มาจดก็เป็นรถใหม่ จึงยกเว้นไม่ต้องตรวจสภาพ คิดดูว่าถ้าตรวจจะต้องมีรถมาที่ขนส่งกี่คัน

แต่การที่เราไปจดเองเราอาจจะไปดัดแปลงสภาพบางอย่างมาก่อนการจดทะเบียนก็ได้

ออฟไลน์ question

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:29:55 »
ไม่มีอะไรมากมาย.....พวกเขาทำเป็นอาชีพ....ไอ้เราเองอยากรู้เขาทำกันอย่างไร....ก็เลยนึกลองไปทำเอง...ไม่ใช่เสียดายเงินอะไรน่ะ....
ดีลเล่อร์จัดการให้ฟรีหมดอยู่แล้ว....แต่เราเองอยากรู้มากกว่าคนอื่น....ก็เลยไปเห็นหน้า จนท หญิงและชายทุกๆคนในนั้นล้วนสกปรกจริงๆ...ลูกๆหลานๆเราจะอยู่กันอย่างไรในอนาคต ไม่เป็นห่วงกันบ้างหรือไร

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:10:36 »
เจอมากับตัวหรือครับ
คุณquestion?

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:24:57 »

เรื่องรถใหม่ออกศูนย์ไไม่ต้องตรวจคงไม่ใช่ครับ เพราะแค่1-2วันที่ออกไปก็อาจเปลี่ยนแปลงรถได้

-เวลาไปรับรถ99%รับป้ายแดง ถึงแม้ใครมีป้ายประมูลอยู่แล้วก็ยังเอาป้ายแดงก่อน
-พอออกรถมาป้ายแดงกว่าจะจดได้ป้ายขาว 1-2อาทิตอย่างน้อย มักจะ1เดือนกว่าจะได้ ส่วนมากเต็มที่ไม่เกิน2เดือน
-ช่วงที่คนขับป้ายแดงไปแล้วบางคนเอาไปแต่งตั้งแต่วันแรกที่ออกจากโชว์รูม หลายคนสั่งของแต่งรอตั้งแต่รู้กำหนดรับรถ

ประเด็นคือเจ้าหน้าที่ศูนย์ส่วมมากจะมีเจ้าหน้าที่ประจำ บริษัทนี้กับช่องเบอร์นี้ แล้วก็ใส่ซองกันไปตามปกติ เป็นค่าสะดวกรวดเร็วประมานนั้น

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 12:41:59 »
เคยเห็นไหมครับเวลาไปต่อภาษี ขนส่งบ้านผมมี
จะมีป้ายวางไว้หน้าช่องว่า 1 คนต่อ 1 คันภาษี

ผมไปต่อรถที่บ้าน 2 คัน ต้องกดบัตรคิว 2 ครั้ง

แต่จู่ๆก็มีคนถือเล่มเป็นปึกอย่างน้อย 20 เล่ม
ยื่นให้ที่ช่องอย่างหน้าตาเฉย โดยไม่ต้องกดบัตรคิว

เป็นปกติไปแล้วครับสำหรับเรื่องแบบนี้
ได้แต่มองตาปริบๆ ทำอะไรไม่ได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0