ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขาย Civic ไม่ดี แต่ทำไมผมเห็นป้ายแดงเกลื่อนเลยครับ  (อ่าน 9034 ครั้ง)

ผมสงสัยอยู่เหมือนกัน ว่ายอดขายเนี่ย เราสามารถเชื่อถือมันได้มากแค่ไหน
สมมติว่าคิดในแง่ลบสุดๆ ค่ายรถสามารถปั้นตัวเลขขึ้นมาหลอกๆได้ไหม

อย่าง ซีวิค ที่บอกว่ายอดไม่ค่อยไป แต่ผมกลับเห็นซีวิคป้ายแดง วิ่งกันเกลื่อนเลย

ในขณะที่ แอคคอร์ด บอกว่าขายดี แต่ผมเห็นแอคคอร์ดป้ายแดงน้อยมาก กลับกันเห็นแคมรี่ป้ายแดงมากขึ้นแบบผิดหูผิดตา

ส่วนวีออสใหม่ ก็เห็นน้อยเหมือนกัน คาดว่าคงไม่เปรี้ยงจริงๆ

กรุงเทพอาจจะวัดอะไรไม่ได้ แต่ถ้ามองในแง่ว่ากรุงเทพเป็นกลุ่มตัวอย่างที่สุ่มขึ้นมา ผมรู้สึกว่ายอดขายกับรถที่ผมเห็นมันไม่สอดคล้องกัน

ที่แน่ๆเลยคือ ซีวิค เห็นเยอะ"มาก"  แต่ตัวเลขกลับแพ้อัลติส ซึ่งผมไม่ค่อยเห็นอัลติสป้ายแดงเลย
ในขณะที่ แอคคอร์ด ผมก็เห็นน้อยนะ ถ้าเทียบกับแคมรี่ป้ายแดงรู้สึกว่าทำไมช่วงนี้มันเยอะมาก แต่ตัวเลขยอดขายกลับแพ้   

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
เห็นด้วยกับจขกท.  Accordใหม่ เห็นวิ่งน้อยมากๆ ที่เห็นมากจะเป็นCamry

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
civic กับ camry hybrid ป้ายแดงนี่เห็นเยอะจริงๆครับ

accord ผมว่าเป็นของหายากบนท้องถนนเลย นาน ๆๆๆ จะเห็นซักคัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมเอง  ผมเห็น accord พอๆกับ civic นะ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ที่พิษณุโลก ผมเห็น Accord วิ่งมากกว่า Civic ครับ ^_^
ส่วน Camry พอๆกับ Accord
Vios ใหม่ เห็นเยอะขึ้นแล้ว

ออนไลน์ Buffy

ผมว่า มันที่อยู่จังหวะและสถานที่ ที่เจอด้วยมั๊งครับ

อย่างผมจะ accord Vios ป้ายแดง เยอะมาก

Civic กับ Camry  Hybrid ป้ายแดง นานนานเห็นที

ออฟไลน์ AkE

ผมเห็นเยอะมากกกก 555 Civic, CRV, Accord

ออฟไลน์ holahola66

แถวบางกะปิบ้านผม Accord ใหม่ เจอบ่อยมากๆครับ  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ wut get real

Accord ป้ายแดงเห็นเยอะแล้วครับตอนนี้
camry รุ่นธรรมดาไม่ค่อยเห็นป้ายแดงแล้ว ยกเว้นรุ่น hybrid
crv เห็นบ่อยมากๆ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ 2k

อย่าวัดจากสิ่งที่ตาเห็นสิครับ ตาคนมันจำกัดแค่สิ่งที่อยู่ต่อหน้าแค่ไม่กี่เมตรแต่ยอดรวมนั้นเห็นจากจำนวนที่ขายไปทั้งหมดรายเดือน ตาคนเห็นทุกอย่างไม่ได้ถูกต้องทั้งหมด ยกตัวอย่างเช่นภาพนี้  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ -nu-

ยอดขาย VS ยอดส่งมอบ
จุดที่เรามอง VS ภาพทั้งประเทศ
อะไรที่เราสนใจ VS อะไรที่เราไม่ค่อยสนใจ

ออฟไลน์ reyeshenry

ซีวิคไม่เยอะนะ แถวอุบล มีบ้าง  แต่แอคคอร์ดเริ่มเยอะ

แต่ของฮอนด้าเยอะจริงๆ  CRV ครับ ป้ายแดงเยอะมาก

ออฟไลน์ Kuro

ผมว่าการเห็นบนถนนอาจจะวัดยากหน่อยนะคับกับยอดขาย สำหรับผมเห็นรถป้ายแดงวิ่งกันเยอะตลอดคับ
ผมวิ่งเดือนละ11จังหวัดอย่างต่ำ กับอีกหลาย10อำเภอ ช่วงนี้เจอAccord ใหม่ทุกวัน :D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ยอดขายที่รายงานเป็นยอดขายรวม "ทั้งประเทศ" ครับ

เดาว่าคุณ siamparagon คงอยู่ในเขต กรุงเทพฯ ใช่มั้ยครับ
ความคิดเห็นของผมมองว่า

-ย่านที่คุณอยู่ หรือเส้นทางที่ใช้บ่อย ไม่ใช่พื้นที่ทั้งหมดของกรุงเทพ

-พื้นที่ทั้งหมดของกรุงเทพฯ ไม่ใช่พื้นที่ทั้งหมดของประเทศไทย
  ดังนั้นการที่จะบอกว่าเป็นกลุ่มตัวอย่างสุ่มขึ้นมาเพื่อสะท้อนยอดขายก็คงจะไม่ได้
  เพราะเป็นแค่ 1ใน 77 จังหวัดของประเทศ

ยกตัวอย่าง วีโก้ กับ ดีแม็กซ์ที่มียอดขายต่อเดือนรวมกัน 3หมื่นกว่าคัน
เยอะกว่ายอดขายซีวิคต่อเดือน 10 กว่าเท่า
ถามว่าเห็นเป็นป้ายแดงในกรุงเทพเยอะมั้ย ก็คิดว่าคงไม่

แต่!!! ถามว่ายอดขายมีสร้างยอดหลอก มีมั้ย? ก็ตอบว่ามีครับ
เป็นการแจ้งยอดล่วงหน้า เพื่อเฉลี่ยยอดต่อเดือนให้ได้ตามเป้า
แต่สุดท้ายยอดรวมปลายปีเมื่อสรุปออกมาก็ต้องเป็นยอดจริงอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซีวิคมีบ้างแต่ไม่เยอะครับ

แต่ Accord Camry เพียบเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แถวบ้านผม Civic เยอะมากๆ
Camry พอๆกับ Accord เลย แต่ Camry แทบไม่เจอป้ายแดง
ส่วน Vios เห็นประปรายน้อยกว่าที่คิดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

ยอดขายไม่ดี และก็เห็นน้อยด้วยครับ คงไม่เป็นที่นิยม มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mypop

แถวสมุทรสาคร พระุรามสอง Accord เพียบครับ

นานๆ ถึงมี คัมรี่ป้ายแดงที (คัมรี่ส่วนลดเงินสด 1.3 แสน + ป. 1 นะครับ)

ออฟไลน์ beermix

• **
ไม่แน่ใจว่า นับจากใบจองรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ dht_tubes

แถวสมุทรสาคร พระุรามสอง Accord เพียบครับ

นานๆ ถึงมี คัมรี่ป้ายแดงที (คัมรี่ส่วนลดเงินสด 1.3 แสน + ป. 1 นะครับ)

ชี้เป้าให้ซักนิดได้มั๊ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ เป็นตัวธรรมดา หรือ เฉพาะไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ชี้เป้าให้ซักนิดได้มั๊ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ เป็นตัวธรรมดา หรือ เฉพาะไฮบริดครับ

ลองมาดูศูนย์แถวเกษตร-นวมินทร์ดูครับ :D

ปล.หลังมีโปร 0% civic ก็ออกมาโลดแล่นมากขึ้นผิดหูผิดตา
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ mypop

http://camry2012club.com/webboard/index.php/topic,4150.0.html

http://camry2012club.com/webboard/index.php/board,10.0.html

ลองดูครับ ในคัมรี่คลับมีอีกหลายๆ ศูนย์ครับ แสนอัพทั้งนั้้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 13:47:26 โดย mypop »

ออฟไลน์ Nyquist

ขึ้นอยู่กับจุดที่เราอยู่ป่ะคับ

ที่เห็นเยอะๆ บางทีอาจจะเป็นคันเดิมแต่เห็นอยู่ทุกวัน

ออฟไลน์ 6162002

ผมเห็นแอคคอร์ดใหม่ ป้ายแดง เยอะกว่าซีวิคป้ายแดงนะ

ส่วนวีออสใหม่ เห็นน้อยจริงครับ

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ผมเห็น ส่วนใหญ่ผมเห็นทั้ง  Civic FB และ New Accord ตามปั้ม E85 ครับ ...เพียบ!!

ออฟไลน์ huhu515

• **
ผมก็อยู่ทั้ง กทม.และที่อื่นๆนะครับ และก็ยังคิดเลยว่า จำนวน fb น้อยกว่าที่ผมคิดไว้จริงๆ ไม่เหมือนตอน fd ออกแรกเห็นวิ่งกันอย่างเยอะจนรู้สึกได้

ลองมองในอีกมุมคือ ทุกวันนี้ผมเห็น crv g4 เท่าๆกับ fb เลยครับ ยิ่งเข้าปั๊มที่มี e85 นี่ ฮอนด้าแทบชนกันตาย  :'(