ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการสับเกียร์+คลัช+คันเร่งครับ  (อ่าน 5793 ครั้ง)

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
การขับรถเกียร์ MT เพื่อให้ได้อัตราเร่งดีดี ทำอย่างไร มีคำถาม ดังนี้ครับ
1. จังหวะปล่อยคลัชแล้วเหยียบคันเร่ง ความสัมพันธ์ควรเป็นอย่างไร
    เวลาผมจะเอาอัตราเร่งปล่อยคลัชแล้วเหยียบคันเร่ง ได้ยินเสียงดังปึก ดังพอสมควรเลย..ไม่รุ้ว่าถูกต้องหรือป่าว
    หรือผมปล่อยคลัชเร็วไป เคยปล่อบช้าๆ เหมือนเราเลียคลัชรถไม่ค่อยวิ่งเลยรีบปล่อย
2. ต้องกระแทกคันเร่งจนมิดทุกครั้งไหมครับ

Civic FB MT ครับ

ไม่ได้ส่งเสริมการขับรถเร็วนะครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 20:30:30 โดย toxoplasma »

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: สอบถามการสับเกียร์+คลัช+คันเร่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 20:18:28 »
ผมว่าตอบยากอ่ะคับรถแต่ละแบบเซตเกียร์กับครัสมาไม่เหมือนกัน จขกทช่วยบอกรุ่นรถหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: สอบถามการสับเกียร์+คลัช+คันเร่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:03:33 »
อยากได้อัตราเร่งไม่ต้องปล่อยคันเร่งจนสุดก็ได้ครับ ทุกอย่างต้องทำให้เร็ว

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:04:22 »
มือจับคันเกียร์อยู่ ลากไปสัก 6000 รอบ เหยียบคลัชปุ๊บ พอสุดใส่เกียร์ 2 ทันที จังหวะที่ปล่อยคลัช เหยียบคันเร่งตามไปเลย

ทุกอย่างไปตามสเต็ป เน้นให้ต่อเนื่อง สัมพันธ์กัน  ต้องฝึกครับ มันจะชินไปเอง

ลองดูคลิปครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:53:15 »
ลองทดสอบที่เนินย่อมๆก่อนก็ได้
ุถ้าทำถูกต้องระบบส่งกำลัง จะเรียบเนียนและมีกำลัง
ที่เนินใช้รอบแค่ประมาณ 1500-2000 RPM ก็พอ
จากนั้นจำความรู้สึกและระยะตัดต่อกำลังนั้นไว้

จากนั้นลองมีขับที่ถนนราบๆบ้าง
เพิ่มรอบที่เปลี่ยนเกียร์ให้สูงขึ้น
ฝึกจนชิน (เดี๋ยวมันเร็วเอง)

ถ้าอยากได้อัตราเร่งที่ดีสุด
ก็ลากจนไปแตะขีดแดงแล้วเปลี่ยนเกียร์ครับ
(R18A น่าจะ 6800 RPM ครับ)

ปล.ควรหาที่ปลอดภัยๆฝึกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 22:01:03 โดย redsun »

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 22:02:56 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 22:10:50 »
การขับรถเกียร์ MT เพื่อให้ได้อัตราเร่งดีดี ทำอย่างไร มีคำถาม ดังนี้ครับ
1. จังหวะปล่อยคลัชแล้วเหยียบคันเร่ง ความสัมพันธ์ควรเป็นอย่างไร
    เวลาผมจะเอาอัตราเร่งปล่อยคลัชแล้วเหยียบคันเร่ง ได้ยินเสียงดังปึก ดังพอสมควรเลย..ไม่รุ้ว่าถูกต้องหรือป่าว
    หรือผมปล่อยคลัชเร็วไป เคยปล่อบช้าๆ เหมือนเราเลียคลัชรถไม่ค่อยวิ่งเลยรีบปล่อย
2. ต้องกระแทกคันเร่งจนมิดทุกครั้งไหมครับ

Civic FB MT ครับ

ไม่ได้ส่งเสริมการขับรถเร็วนะครับ  :) :)

ตอบข้อ 1  -ควรวางฝ่าเท้าให้ติดกับแป้นคลัชตลอดเวลา กดให้สุด ใส่เกียร์ 1 และค่อยๆยกขึ้น จนรู้สึกว่าคลัชเริ่มจับ จากนั้นจำไว้ว่ายกแป้นคลัชขึ้นมาแค่ไหนคลัชถึงเริ่มจับ และค่อยๆ ปล่อยคลัชและเลี้ยงคลัชให้รถค่อยๆออกตัว จนยกคลัชสุดแล้วรถก็ค่อยๆเดินหน้าไปได้(โดยไม่ต้องเหยียบคันเร่ง) ฝึกทำบ่อยๆ ให้คุ้นเคย จนชำนาญ
ตอบข้อ 2  -ฝึกเติมคันเร่งในจังหวะที่เหมาะสม ไม่จำเป็นต้องกดคันเร่งสุดทุกครั้ง โดยเฉพาะตอนออกตัวครับ

ขอให้โชคดีครับ ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 22:16:07 »
ฝึกและสร้างความคุ้นเคยคงจะดีที่สุดครับ

หรือไม่ไปนั่งพี่แท็กซี่บ้างเป็นบางวัน ดูเขาทำ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 23:56:04 »
ฝึกและสร้างความคุ้นเคยคงจะดีที่สุดครับ

หรือไม่ไปนั่งพี่แท็กซี่บ้างเป็นบางวัน ดูเขาทำ
ตอนเด็กๆเคยนั่งหัวใจจะวาย ขับในเมืองรถเยอะเหยียบเป็น100 เบรค เร่ง เบรค เร่ง เกียร์กระปุกสับไวมากๆๆๆ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 10:37:33 »
ให้ล้อหมุนเร็วที่สุด แต่ไม่ฟรี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 14:01:27 »

ขอออกทะเลหน่อย

ปกติเวลาผมเมามาก ผมมักจะภาวนาให้คันที่ผมขึ้น

เป็น AT

สาธุ!

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 17:58:48 »
อยู่ที่เท้า จริงๆครับ จังหวะหล่อครัช กับกดคันเร่งต้องได้ที่ครับ แล้วจะสนุกมากๆครับ ทำเอาเวลากลับมาขับ ออโต้ นี่เบื่อไปเลย

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:39:57 »
ผมก็ใช้FB MTอยู่ครับ ตอนแรกก็เป็นครับยังไม่ชิน อาการปึกๆเวลาถอนคลัชกดคันเร่งเต็ม ลองขับออกตัวให้เนียนๆ หาจังหวะถอนคลัชเติมคันเร่งให้ดีครับ