ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ในต่างประเทศกลุ่ม C-segment เห็น MZ3 กระแสมาแรงมากทำให้ผมนึกถึงรถอีกรุ่นในเซกเมนท์นี้  (อ่าน 3426 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ก็อย่างที่เพื่อนสมาชิกทราบกันดีว่าช่วงนี้ในกลุ่ม C-segment ที่เป็นรถญี่ปุ่น คงปฏิเสธไม่ได้ว่าถ้าพูดถึงการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ๆในเซ็กเมนท์นี้ กระแสเจ้า 3 2014 ทั้ง HB และ sedanมาแรงมากๆเลย ทำให้ผมนึกถึงรถญี่ปุ่นรุ่นหนึ่งในกลุ่มนี้ซึ่งเคยมีชื่อเสียงมากเหมือนกันในอดีตแต่ผมสังเกตว่าระยะหลังๆราว 4 - 5 ที่ผ่านมานี้กระแสดูแผ่วไป ส่วนบ้านเราก็กลายเป็นรถรุ่นหนึ่งที่จ๋อยไปเลย นั่นก็คือ มิตซูบิชิ แลนเซอร์ ผมว่าเราไม่ค่อยได้ยินข่าวคราวการเปลี่ยนแปลงใหม่ๆของรถรุ่นนี้เลยนะคับใน global market อย่างที่เมืองไทย ยอดขายของรถรุ่นนี้ก็อย่างที่รู้ๆกัน ว่ามีสถานะเป็นอย่างไร เราแทบจะไม่ค่อยได้พบเห็นเจ้าแลนเซอร์หน้าฉลามบนท้องถนนเท่าใดนัก ทั้งๆที่เป็นรถที่ดีรุ่นหนึ่งทีเดียว ถ้าเทียบกับมาสด้า 3 ผมว่าเจ้าสามประสบผลสำเร็จกว่ามากเลย ความจริงพูดถึงแลนเซอร์ส่วนตัวผมชอบนะคับรถรุ่นนี้เพราะผมเคยใช้สมัยที่ยังเป็น Champ II อยู่ ก็ประทับใจในช่วงล่างและสมรรถนะของเค้าจริงๆนะคับ แต่ปัจจุบันก็ย้ายค่ายมารักมาสด้าแล้วล่ะคับ แต่เมื่อกลับไปมองสถานะปัจจุับันของรถแลนเซอร์ทำให้ผมใจหายนิดๆและก็รู้สึกเห็นใจเจ้าฉลามน้อยผู้น่าสงสารเหมือนกันนะคับ ก็ไม่รู้ว่าอนาคตข้างหน้าเจ้าแลนเซอร์จะเป็นอย่างไรนะคับ เพื่อนๆว่าไงบ้างคับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 17:40:39 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ผมใช้ex อยู่ โดยรวมชอบมาก มีข้อเสีย2อย่างที่ไม่ชอบ คือ 1 กินน้ำมัน(e85 กิโลละ3.3บาท ในเมือง) 2 การเก็บเสียงไม่ดีเท่าที่ต้องการ(แต่ก็ไม่ได้แย่กว่าเจ้าตลาดเท่าไหร่ แต่ผมอยากได้เงียบกว่านี้)

ออฟไลน์ aoddy1

ออฟไลน์ localgame

ผมว่ามันออกแบบมาดูสปอตๆแบบผู้ชายมากเกินไปทำให้ตลาดแคบลง ผู้หญิงไม่ค่อยสนใจ บวกกับไม่มีอะไรโดดเด่นซักด้านผลเลยออกมาอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ popo

เป็นรถที่ดีคันนึง ครับ  ชอบเกียร์ มากๆ ทำ engine break ได้ดีกว่า v60อีก
เลยชอบเกียร์เเบบนี้ไปเลย

เปลี่ยนยางเเล้วเสียงลดลงชัดเจน
เสียงเม็ดฝนกระทบหลังคาดังมาก เเต่ชินเเล้ว

อนาคต บอกไม่ได้ เเต่ ถ้าต้องใช้รถ class นี้อีก
Lancer จะเป็นตัวเลือกเเรก จุดด้อยมีเท่าที่บอกคือเรื่องเสียง
เข้ารถเเค่นั้น
การบริโภคนํ้ามันปกตินะ e85ขับทางไกลจะประหยัดมาก
เเต่ถ้าเจอรถติด ลืมเรื่องประหยัดไปเลย ครับ
Sale promotion เคยได้ราว 95k ในปี 2009
ก็ไม่ธรรมดานะ

ออฟไลน์ 2k

น่าจะเป็นเพราะว่ารุ่นที่น่าสนใจแบบเด็ดดวงของแลนเซอร์นั้นคือรุ่นralli artเกียร์sstขึ้นไปถึงจะมีความโดดเด่นมากกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน ซึ่งรุ่นนี้บ้านเราไม่มีขาย ครั้นในรุ่นเครื่อง2000ก็ใส่เกียร์cvtมาให้ซึ่งจริตคนไทยไม่พิศมัยเกียร์นี้กันทำให้กลุ่มลูกค้าที่มองเรื่องความดุดันในการใช้งานไปลงตัวกับยี่ห้ออื่นกันหมด อย่างน้อยๆเลยถ้ามีเกียร์กระปุกและมีระบบควบคุมการทรงตัวมาให้ด้วยในรุ่นเครื่อง2000กับ1800ผมคิดว่าความนิยมจะสูงกว่านี้อีกมาก เรื่องเสียงเข้ารถไม่น่าจะใช่ประเด็นใหญ่อะไรเพราะมีหลายรุ่นที่เสียงเข้ามากกว่าแลนเซอเสียอีก อยากให้การตลาดมิตซูบิชิเข้าใจว่าจุดขายของตัวเองคืออะไรและรุ่นไหนที่จะตอบสนองความต้องการของกลุ่มลูกค้าตนเองได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
น่าจะเป็นเพราะว่ารุ่นที่น่าสนใจแบบเด็ดดวงของแลนเซอร์นั้นคือรุ่นralli artเกียร์sstขึ้นไปถึงจะมีความโดดเด่นมากกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกัน ซึ่งรุ่นนี้บ้านเราไม่มีขาย ครั้นในรุ่นเครื่อง2000ก็ใส่เกียร์cvtมาให้ซึ่งจริตคนไทยไม่พิศมัยเกียร์นี้กันทำให้กลุ่มลูกค้าที่มองเรื่องความดุดันในการใช้งานไปลงตัวกับยี่ห้ออื่นกันหมด อย่างน้อยๆเลยถ้ามีเกียร์กระปุกและมีระบบควบคุมการทรงตัวมาให้ด้วยในรุ่นเครื่อง2000กับ1800ผมคิดว่าความนิยมจะสูงกว่านี้อีกมาก เรื่องเสียงเข้ารถไม่น่าจะใช่ประเด็นใหญ่อะไรเพราะมีหลายรุ่นที่เสียงเข้ามากกว่าแลนเซอเสียอีก อยากให้การตลาดมิตซูบิชิเข้าใจว่าจุดขายของตัวเองคืออะไรและรุ่นไหนที่จะตอบสนองความต้องการของกลุ่มลูกค้าตนเองได้

อืมๆ ผมเห็นด้วยนะคับ ผมว่ามิตซูดูเหมือนเค้าไม่ค่อยเน้นอะไรเท่าไหร่นะฮะ ต่างกับอดีต อย่างแลนเซอร์ที่เน้นความเป้นสปอร์ตเพราะเคยคว้าแชมป์ WRC มาครอง คนก็เลยซื้อเพราะอย่างนอ้ยรถตัวเองก็เคยมีภาษีระดับโลกมา แต่ระยะหลังๆกระแสแลนเซอร์มันแผ่วไปนะผมว่า ตัว EX ก็อย่างที่รู้กันคือ ดีไซน์มันดูห้าวๆ ดุๆ เหมาะกับผู้ชาย ผู้หญิงคงไม่ค่อยชอบสไตล์นี้นัก ( ยกเว้นสาวห้าว อย่างทอม ) ดังนั้นสาวๆก็เลยหันไปชอบมาสด้า 3 ที่ดูเปรี้ยวๆ ยิ้มๆ ไงคับ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

ผมชอบ EX นะครับ แต่คงไม่คิดซื้อ เพราะผมคิดว่า การจะเสียเงิน 1 ล้านนั้น
EX เก็บเสียงแย่เกินไป  และไม่มี ESC  แค่สองอย่างนี้จริงๆ  ส่วนเกียร์กับเครื่องผมขับแล้วโอเคครับ แค่รู้สึกตอนออกตัวมันหนืดๆหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามันผิดที่ขายแพงไปหน่อย และ เกียร์น่าจะเป็น 6 Speed

นอกนั้นผมชอบหมดนะ รูปร่าง หน้าตา แต่งแล้วขึ้นจริงๆ