ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ comment เรื่อง เบรคครับ  (อ่าน 6066 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
ขอ comment เรื่อง เบรคครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 13:29:21 »
รบกวนถามท่านๆ ที่เคยเปลี่ยนเบรคนะครับ

ผมอยากเปลี่ยน เบรค แนวทางคือ อยากให้สวยครับ แต่ไม่อยากติดหลอก

ครั้งจะพ่นสีก็ดูลอกแน่ และจากก็อยากได้จาน เซาะร่องสวย ๆ อาจจะดูบ๊องๆๆ หน่อยนะครับ แต่ชอบมากๆ เลย ถ้าไม่มีขอ้เสียมากมาย

เลยคิดจะเปลี่ยน แบบราคาไม่แรงมาก คือ 4pot ยี่ห้อ ไทยทำ carbonic     ยิ่งถ้า 2 pot นี่โดนเลย

รบกวน comment ว่ามีข้อเสีย อะไรบ้างครับ กับแนวทางนี้

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 13:38:33 โดย yoyoland »

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
Re: ขอ comment เรื่อง เบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 14:11:03 »
รบกวนถามท่านๆ ที่เคยเปลี่ยนเบรคนะครับ

ผมอยากเปลี่ยน เบรค แนวทางคือ อยากให้สวยครับ แต่ไม่อยากติดหลอก

ครั้งจะพ่นสีก็ดูลอกแน่ และจากก็อยากได้จาน เซาะร่องสวย ๆ อาจจะดูบ๊องๆๆ หน่อยนะครับ แต่ชอบมากๆ เลย ถ้าไม่มีขอ้เสียมากมาย

เลยคิดจะเปลี่ยน แบบราคาไม่แรงมาก คือ 4pot ยี่ห้อ ไทยทำ carbonic     ยิ่งถ้า 2 pot นี่โดนเลย

รบกวน comment ว่ามีข้อเสีย อะไรบ้างครับ กับแนวทางนี้

ขอบคุณมากครับ

ลุงโย มาโพสนี่ด้วยเหรอครับเนี่ย 6pot ไปเลยลุงโย Brembo หลักแสนเองลุงโยขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอก  :P

รอผู้รู้มาตอบเช่นกันไหนๆก็ถามแล้ว ไอ้ pot นี่คืออะไรแล้วดูไงอะครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: ขอ comment เรื่อง เบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 14:15:25 »
เอิ๊กก หลักแสนเลยหรอ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 18:28:13 »
ไม่เคยได้ยินแฮะ ยี่ห้อ Carbonic
แต่เดี๋ยวนี้เบรคพวก 4 Pot ที่ติดรถมาจากโรงงานราคาลดลงเยอะแล้วนะครับ
พวก Brembo Evo หรือ Brembo Im ทั้งชุด หน้า 4 Pot หลัง 2 Pot ราคา 3 หมื่นปลายๆก็น่าจะหาซื้อได้
แต่มันจะต้องมาลุ้นต้องแปลงใส่เข้าไปเนี่ยแหละ ต้องร้านที่ทำดีๆ
เพราะถ้าทำไม่ได้ศูนย์กลางเมื่อไหร่ เบรคทีสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 18:42:28 »
แสนคงไม่ไหวครับ

carbonic เป็นขอบคนไทยทำ ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมตามนี้ http://www.carbonicracing.com/

แต่ยอมรับว่า กล้าๆ กลัวๆ  ครับ  ถ้าจะลุย ยี่ห้อ ดังๆๆๆ ก็มะมีตังครับ

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 22:02:12 »
ตามดูในเวปแล้ว เทสจานร้อนจนแดงเลยแฮะ 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 22:07:52 »
รถที่จะทำการเปลี่ยนเบรคนี้คือรถรุ่น/ปีไหนครับ?

เรื่องจานเบรคที่มีการเซาะร่องลายกงจักรบนจาน และ/หรือมีรูระบายความร้อนนั้น ผมเคยทดลองของ Runstop, Brembo, และ Project Mu ซึ่งสองอันแรกนั้นไม่มีปัญหาครับ เบรคที่ความเร็วสูงแล้วหยุด ลองหลายๆครั้งมันมีประสิทธิภาพดีกว่าจานเบรคโรงงานแบบรับทราบได้

แต่ Project Mu ที่ลองนั้นเป็นจานรถแข่งแท้ ใส่กับ Impreza เวลาเบรคทีจะสะท้านทั้งคันครับ แต่สะท้านเบาๆ แลกมาด้วยคุณสมบัติในการทนความร้อน/ระบายความร้อนที่ดีตามสไตล์จานเบรคแข่ง

จานเบรคแต่งของคนไทยนั้น ผมว่า Runstop ทำได้โอเคนะครับถ้าเอาแค่สวย แต่ใช้ Runstop เพื่อการแข่งขันนั้นผมไม่เคยลองเอง ครั้นจะฟังคนอื่นพูด ก็มีจำนวนคนที่ชอบ และแช่ง เท่ากัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 17:21:41 »
รถที่จะทำการเปลี่ยนเบรคนี้คือรถรุ่น/ปีไหนครับ?
รื่องจานเบรคที่มีการเซาะร่องลายกงจักรบนจาน และ/หรือมีรูระบายความร้อนนั้น ผมเคยทดลองของ Runstop, Brembo, และ Project Mu ซึ่งสองอันแรกนั้นไม่มีปัญหาครับ เบรคที่ความเร็วสูงแล้วหยุด ลองหลายๆครั้งมันมีประสิทธิภาพดีกว่าจานเบรคโรงงานแบบรับทราบได้
แต่ Project Mu ที่ลองนั้นเป็นจานรถแข่งแท้ ใส่กับ Impreza เวลาเบรคทีจะสะท้านทั้งคันครับ แต่สะท้านเบาๆ แลกมาด้วยคุณสมบัติในการทนความร้อน/ระบายความร้อนที่ดีตามสไตล์จานเบรคแข่ง
จานเบรคแต่งของคนไทยนั้น ผมว่า Runstop ทำได้โอเคนะครับถ้าเอาแค่สวย แต่ใช้ Runstop เพื่อการแข่งขันนั้นผมไม่เคยลองเอง ครั้นจะฟังคนอื่นพูด ก็มีจำนวนคนที่ชอบ และแช่ง เท่ากัน
ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ สำหรับความรู้

เป็นรถ New Teana ครับ   จุดประสงค์คือ สวย เลยครับ   แต่ก็กังวลว่า งานจะเข้า ถ้าสวย แล้วคุณภาพไม่ได้
เบรคก็สำคัญมากๆเสียด้วย  หลักๆ คือ Carbonic ถูกกว่า Runstop แต่ Credibility ดูด้อยกว่า เพราะคนรู้จักกันน้อยเหลือเกิน  ผมเลย ลังเลว่า ถ้า Carbonic ไม่โอ ก็พับ โปรเจค เป็นไม่ทำเลยครับ   เลยมาหา comment จากทุกท่านเลยครับ

อยากได้สวย ด้วยข้อจำกัดงบ ที่ 30K max คู่หน้าคู่เดียว

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 09:36:19 »
ผมเคยดิวกับเจ้านี้ตอนไม่ดัง ให้ราคานึง...พอดังแล้วขึ้นไป 9,000 ครับ....ทำให้ผมรู้สึกว่า มันเอากำไรเกินไปหรือเปล่า อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ของเขาดีมั๊ย ดีจริงครับ น่าเล่น และ น่าใช้ครับ แต่พอแลกกับเงินที่มันดูไม่ค่อยสมเหตุสมผล ผมยอมควักตังค์ลงเบรมโบไปเลยครับ ตอนนี้ได้คาลิปเปอร์มาแล้ว เป็นของ DC5 4pot ของใหม่เอี่ยมพร้อมผ้าเบรกแค่สองหมื่นครับ จานอีกหมื่นกว่าบาทพร้อมแปลงก็จบแล้ว....

ปล.ฝากสวัสดีคุณป๊อกด้วย ทราบว่าวันนี้เทียน่า คลับ จะไปเที่ยวเขาค้อกันหรือเปล่า?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:35:46 »
ผมเคยดิวกับเจ้านี้ตอนไม่ดัง ให้ราคานึง...พอดังแล้วขึ้นไป 9,000 ครับ....ทำให้ผมรู้สึกว่า มันเอากำไรเกินไปหรือเปล่า อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ของเขาดีมั๊ย ดีจริงครับ น่าเล่น และ น่าใช้ครับ แต่พอแลกกับเงินที่มันดูไม่ค่อยสมเหตุสมผล ผมยอมควักตังค์ลงเบรมโบไปเลยครับ ตอนนี้ได้คาลิปเปอร์มาแล้ว เป็นของ DC5 4pot ของใหม่เอี่ยมพร้อมผ้าเบรกแค่สองหมื่นครับ จานอีกหมื่นกว่าบาทพร้อมแปลงก็จบแล้ว....

ปล.ฝากสวัสดีคุณป๊อกด้วย ทราบว่าวันนี้เทียน่า คลับ จะไปเที่ยวเขาค้อกันหรือเปล่า?

ขอบคุณสำหรับ comment ครับ  ไม่ทราบว่าได้ ของมาจากที่ไหนครับ รบกวน PM ให้ได้ไหมครับ

ปล ครับ เห็นเขาไปกัน เช้าานี้ครับ  :)