ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปจองแคปติว่า  (อ่าน 6641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nakornxx

• Newbie
  • *
กำลังจะไปจองแคปติว่า
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 19:44:25 »
กำลังจะไปจองแคปติว่ารุ่นเบนซินls2.4.  ตัวล่างสุด แต่เปลี่ยนเบาะหนังโปร0เปอตอนนี้

เซลล์เร่งรัดน่าดูเพราะโปรจะหมดสิ้นเดือนนี้  ตัวใหม่เครื่องอืดมากหรือเปล่า

มีใครใช้อยู่บ้างมีปัญหาอะไรจุกจิกหรือเปล่าเพราะไม่ค่อยดห็นมีคนรีวิวตัวนี้

อยากจะข้ามไปดีเซลแต่เกินงบที่ตั้งไว้พอสมควรสมรรถนะจะต่างกับดีเซลหรือตัวที่สูงขึ้นมากหรือเปล่า

เช่นระบบการทรงตัวที่มีในรุ่นสูงๆ. เพราะว่ากะจะใช้คันนี้ที่เลือกใหม่ซัก8ปีขึ้นไป

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: กำลังจะไปจองแคปติว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:28:40 »
ปัญหาที่อาจจะเจอแน่ๆทุกคันเลยคือศูนย์ห่วยครับ :D

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:29:41 »
จริงๆ แคป เป็นรถที่ดีเลยครับ ยิ่งตัวดีเซล แต่ถ้าให้แนะนำผมว่า ลองรอ CX5 อีกไม่กี่เดือนมั้ยครับ
รถเชฟ ต้องดวงดีจริงๆ ถึงจะได้รถไม่มีปัญหา ผมเป็นห่วงเรื่องจุกจิกน่ะครับ

ออนไลน์ PAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:34:16 »
ใช้2.4LTZ อยู่ฮะ ใช้ดีมากครับ เครื่องมันไม่ได้อืดเลย ตอนออกตัวพุ่งดี แต่ไม่ได้ดึงเท่าไหร่ เร่งแบบเนิบๆ 0-100 11วิกว่าๆ ช่วงล่างนุ่มหนึบมั่นใจดีครับ ขับแล้วมั่นใจกว่าTeana J31  ที่บ้านเยอะมากครับ ยกเว้นพวงมาลัยผมว่ามันไวไปหน่อยช่วงความเร็วสูงๆ ส่วนปัญหาที่เจอเจอตั้งแต่อาทิตย์แรกเลย คือ ปลั๊กแอร์ในส่วนเทอร์โมสแตดหลวม ท่อแอร์เป็นน้ำแข็ง  แอร์ไม่มีความเย็น แต่ช่างก็แก้ได้ปัญหาจบครับ อ่อแล้วก็เหมือนเป็นปัญหาแบบยอดฮิตของแคปติว่ารุ่นนี้ ถึงขั้นเมื่อ1ปีที่รถผมมีปัญหาเรื่องนี่ผ่านไป gmก็ได้ส่งจดหมายให้รถทุกคันไปเชคและแก้ปัญหาได้ฟรี(เหมือนrecall อะครับ) ผมว่าก็รับผิดชอบดีนะ แต่ช้าไปไหม -_-"  และอีกปัญหาพึ่งเจอและแก้ได้จบคือ ซับเฟรมรถหลวม มีเสียงเหมือนช่วงล่างหลุด ถามว่าคุ้มกับรถคันนี้ไหม ผมว่าคุ้มมากนะครับ แต่แบบอยากให้Chevrolet QC ดีกว่านี้ให้เยอะมากๆจะดีมากเลย

ปล.1อย่าเชื่อเซลขายรถมากครับว่ามีโปรแค่เดือนนี้ เดือนหน้าอาจมีโปรดีกว่านี้ก็ได้ ผมว่าขอเป็นส่วนลดเงินสดน่าจะได้หลายหมื่นอยู่เพราะcx-5กำลังมาและโดนแบ่งตลาดไปcr-vกับtrailblazerไปเยอะพอสมควร

ปล.2 รอดูcx-5ดูก็ดีครับ และผมว่าซื้อตัวlsxดีกว่านะครับเพิ่มเงินอีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 20:39:23 โดย LARA CROFT »

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:35:05 »
โปร 0% ผมว่าค่อนข้างคุ้มนะ ถ้าจะซื้อผ่อน ประหยัดดอกเบี้ยไปเป็นแสนและอย่าลืมขอประกันกับฟิล์มเป็นของแถมด้วยนะครับ

Lot ใหม่ปัญหาน่าจะถูกแก้ไปหมดแล้วนะครับ ของผมตัวดีเซลซื้อปลายปีที่แล้ว ขับมาตอนนี้ 18,xxx km ยังไม่เจอปัญหาครับ

ส่วนสมรรถนะเทียบกับดีเซลก็ต่างกันนิดหน่อยครับ ไม่มีผลกับการใช้งานทั่วไปเท่าไหร่ ไม่ใช่นักซิ่งก็ไม่มีปัญหาครับ

เบนซินติดแก๊สขับสบายๆ ในคลับติดกันเยอะครับ

ตัวรถช่วงล่างดี พวงมาลัยหนักและนิ่ง(ข้อนี้ผมชอบ) ขับทางไกลไม่เครียดดี

link club ครับ แต่อย่าไปอ่านในหัวข้อปัญหาเยอะนะ เดี๋ยวจิตตก ฮาๆ ผมเคยประสบปัญหานี้ แต่ถ้าซื้อเบนซินก็สบายใจได้
http://www.captiva-club.com/cctforum/

ปล.วันนี้มาเที่ยวปากช่อง เจอ Captiva หลายคันเลย รถมันหล่อจริงๆ อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 20:41:35 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:42:35 »
เข้ามาเชียร์เชฟเหมือนกัน เรื่องระบบความปลอดภัยผมก็ใช้รุ่นlsxระบบในรุ่นท๊อปไม่มีมาให้แต่ผมคิดว่าแค่นี้ก็เพียงพอแล้วส่วนเรื่องเบนซินผมขอไม่ตอบเพราะผมใช้ดีเซลอยู่ หรือไม่ก็เข้าไปในเว็บแคปติว่าคลับตามพี่ข้างบนเลยก็ได้ผมก็สิงอยู่แถวนั้น

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:43:56 »
ชอบก็จองเลยครับ
เขียนโปรโมชั่นที่ได้ให้เรียบร้อย
เพิ่มด้วยว่า ถ้าเดือนหน้ามีดีกว่าต้องได้ด้วย อิ อิ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:44:49 »
ผมใช้อยู่ครับ แต่ตัวดีเซลนะครับ ใช้ดีครับ แต่เรื่องศูนย์ห่วยมากผมอยู่ชลบุรี แต่ตอนนี้มีศูนย์เปิดใหม่เพิ่ม และลองเอารถเข้าไปเชคดู ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะมากๆครับ สบายหน่อยหมดความเครียดเรื่องศูนย์ละครับตอนนี้ ถ้ากลัวมีปัญหาก็เข้าไปถามในคลับได้ครับ ผมก็อยู่ในคลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 20:46:26 โดย pheet »

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 21:09:29 »
ผมไม่ได้ใช้นะคับ แต่จะมาแสดงความยินดีกับ จขกท. โชคดีจิงๆคับที่มีเพื่อนเยอะและแนะนำดี
ผมเห็นมาหลายรุ่นแล้วคับของเชฟที่แน่นแฟ้นกันแบบดี เพื่อนผม พี่ผมก็ใช้ คนในคลับก็แนะนำกันดี ช่วยเหลือกันตลอด
ดีใจแทน จขกท. จิงๆคับ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 21:17:13 »
ใช้ 2.4 LTZ อยู่ครับ
ไม่เคยเจอปัญหาใดๆที่เพื่อนๆในคลับเจอเลย
คนรอบตัวผมใช้กัน 4 คน 4 คัน ก็ไม่มีใครเจอ
แถม 3 ใน 4 คน ก็ไม่ได้เข้า web ด้วยครับ

คนที่เข้าส่วนใหญ่จะเจอปัญหาครับ
ส่วนคนที่ไม่เจอมีอีกมากครับ ผมคนนึงครับ
ที่ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย ออกมาอาทิตย์แรก
จับติด LPG กับใส่กล่องคันเร่งของ ECU
ผ่านมาปีนึงแล้วก็ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ

ขับดีนิ่งมาก แถมระบบความปลอดภัยมาครบๆครับ
ส่วนตัวผมใช้แล้วชอบครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 21:24:58 »
เข้ามาบอกอย่างเดียวว่า อย่าไปเชื่อเซลครับ ว่าจะมีโปรแค่เดือนนี้  เขาแค่อยากได้ยอดครับ

อย่างโฟกัสเนี่ย บอกว่า ดาว0% แถมบำรุงรักษาฟรี 6 หมื่นกิโล ถึงแค่สิ้นเดือน มาตั้งแต่ มอเตอร์เอกโปปีที่แล้วละครับ ต่อโปรทุกเดือน - -

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 22:07:30 »
ที่ชอบรุ่นนี้เพราะได้เบาะสีเบจเซลล์จัดให้กับขอบกับด้านล่างประตูเป็นสีดำโดยส่วนตัวชอบแนวๆนี้แต่ไม่รู้จะเป็ยรถลอตเก่าหรือเปล่่า

ปล.ที่ไม่รอมาสด้าหรือเลือกcrvเพราะที่บ้านบอกจะเปลี่ยนทั้งทีให้มันประโยชน์มากกว่าเดิมหน่อยคือ7ที่นั่ง. ไม่งั้นก็ใช้คันเดิมไป

:D :D ;D ;D

คันเดิม5ปีแระเก๋ง5ประตู

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 22:14:56 »
ถ้าหารถ suv 7 ที่นั่ง ช่วงล่างดี ผมว่า captiva ตอบโจทย์เลยครับ
ถึงรอ cx5 ก็นั่งได้แค่ 5 ที่ ยกเว้นว่า ใช้งานไม่เกิน 5 คนจริง อันนี้ต้องยอมรับว่า cx5 น่ารอมากกว่า ทั้งอัตราเร่ง อัตราการกินน้ำมัน การขับขี่ ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ
ตัวเบนซิน 2.4 เติม E85 ได้อันนี้เป็นข้อดีเลยครับ อัตราเร่งกับดีเซล ทางบนทางเรียบผมว่าไม่ค่อยต่างครับ แต่ถ้าทางชัน ขึ้นสะพานสูง อันนี้ต่างชัดเจน
สรุปคือ ถ้าต้องการ suv 7 ที่นั่ง เบนซิน ซื้อได้เลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 23:40:28 »
ใช้ 2.0LTZ อยู่ครับ
ปัญหาต่างๆ อย่าไปวิตกมากเลยครับ ถ้ามันจะโชคร้ายมันก็โชคร้ายนั้นแหละครับ :P
คันนี้ก็ใช่ว่าจะรอด ผมเจอปัญหาเหมือนกันแต่ เล็กมากกกก มีเสียงดังจากกระจกหน้า และ กระจกฝั่งคนขับขยับเบี้ยวเวลาลงแบบน่าเกลียด
แล้วก็ช่วงล่างมันแปลกๆ ที่ความเร็วไม่เกิน 160 - 170 นิ่ง นุ่ม เกาะ มั่นใจมาก
แต่พอเกินความเร็วนี้ไป หน้ารถมีอาการลอยๆ ตอนแรกคิดว่าเป็นปัญหาเฉพาะคัน 
แต่พอได้ขับ 2.4LTZ ของเพื่อน อาการหนักกว่านี้อีก  คนที่ใช้คันนี้ประจำ ได้ไปลอง 2.4LSX มาบอกว่าหวิวกว่า  :'(   
เครื่องเบนซินตัวนี้ ถือว่าไปเรื่อยๆ ไม่แรง แต่ก็ไม่ทำให้คุณขาดใจได้ครับ(ต่างกับ 2.4 ตัวแรกมากกกกกก ออกนอกเมืองแทบขาดใจตาย)

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 06:31:05 »
ผมใช้ 2.4 LTZ อยู่ ครบ3 หมื่น ก.ม. ยังไม่พบปัญหาตามที่เขาร่ำลือ เติม อี 85 ตลอดครับ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 07:28:18 »
ปัญหาเยอะ ไม่น่ากลัว เท่ากับศูนย์ห่วย ไม่ยอมแก้ไขปัญหา

ไ่ม่รับผิดชอบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 08:49:57 »
อยู่พัทย่ศูนย์อยู่ตรงข้ามบ้านเลยไม่รู้ว่าบริการเป็นอย่างไรเหมือนกันแต่ตอนที่ไปดูรถมีลูกค้าเข้ามาด่าอิอิอิ

กุนึกว่าทำบุญให้พวกเมิงไปเงินแค่นี้.   แหงะ

ตกใจอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:40:45 »
ถ้าชอบก็ลุยเลยครับ...ปัญหาคงมีให้เห็นทุกคันทุกยี่ห้ออยู่แล้ว ช้าเร็วก็ว่ากันไป มีคนใกล้ตัวใช้ตัวนี้อยู่มาเป็นปีแล้ว ขับครวจงานโครงการก่อสร้างของแก ไปอีสานประจำเกือบทุกเดือน (ค่อนข้างใช้โหดอยู่) ไม่เคยเห็นแกบ่นอะไรให้ฟัง...หรือว่าพูดไม่ออก อิ อิ