ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาความเร็วต่ำ จะเร่งขึ้นมันอืดมากเลยครับ ae111 4afe เกียร์ออโต้  (อ่าน 2396 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เวลาปกติ ออกตัวจาก 0 รอบจะขึ้นไปสองพันนิดๆ แล้วเกียร์จะเปลี่ยน แต่พอความเร็วราวๆ 40 กว่าๆ รอบมันจะตื้อๆอยู่พันห้ากว่าๆ จนความเร็ว 60-70 จะมีเสียงเหมือนแอร์ตัด รอบจะขึ้นแล้วเกียร์จะเปลี่ยน
ยิ่งเวลาขับๆมา มีเหตุให้ต้องเบรคจนความเร็วต่ำๆ เวลาจะเร่งขึ้นอืดมากเลยครับ อืดจนคันหลังจี้ตูดติดเลย ต้องเหยียบคันเร่งเยอะมากๆถึงจะขึ้น ซึ่งก็คงกินน้ำมันกินแก๊สมาก

เคยถามช่างนานมาแล้ว ช่างบอกว่าให้ปรับสายเกียร์แถวๆตรงลิ้นปีกผีเสื้อ แต่ตอนนั้นไม่ได้ให้เค้าทำให้กลัวจะมีผลเสียอะไรรึเปล่า แต่ตอนนี้รู้สึกว่าไม่ไหวละ เหยียบเยอะก็กินน้ำมัน เลยอยากถามพี่ๆ ว่าสายที่ว่ามันคือสายอะไรหรอครับ ปรับตั้งยังไง ปรับไปแล้วจะมีผลอะไรมั้ยครับ

และอาการของรถผมมันเกิดจากอะไรครับ ปรับสายนั้นจะแก้ปัญหาได้ถูกจุดหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ปรับสายคันเร่ง (kick down) เเข็งๆ เกือบสุดครับ รับรอง มันขึ้น แต่ให้แรงแบบรถใหม่คงยากมาก เพราะเกียร์มันโง่มากครับ ;)