ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการวางเครื่องใหม่ครับ  (อ่าน 8011 ครั้ง)

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
คือผมสงสัยว่าถ้าจะวางเครื่องใหม่ สมมุติ เช่นวางเครื่อง 1j หรือ เครื่องอีโวพวก 4G63T  เราจะรู้ได้ไงว่าเครื่องไม่ช้ำหรือวิ่งไปเท่าไหร่แล้ว แล้วเวลาวางมาแล้วจะเหมือนรถใหม่หรือใหม่ แบบว่าเครื่องยนต์จะขับนิ่ม นิ่ง เสียงเครื่องไม่ดัง อะไรประมาณนี้ครับ สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมถึงต้องเปลี่ยน แล้วเครื่องที่เปลี่ยนจะดีกว่าเดิมต้องดูยังไงครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับการวางเครื่องใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 21:43:59 »
รู้ได้ไงว่าเครื่องที่วางสภาพใหม่?

ดูจากภายนอกของเครื่องยนต์ก่อนอันดับแรกครับว่าสภาพเป็นไง เป็นเครื่องที่ถูกทำความสะอาดมารึยัง ดูว่าชิ้นส่วนต่างๆสมบูรณ์มั้ย เท่าที่มองเห็นนะครับ

ส่วนเครื่องวิ่งมาเยอะรึยังจากประสบการณ์ส่วนตัว ผมดูจากภายในด้านหลังของลิ้นปีกผีเสื้อครับ หมุนลิ้นปีกให้เปิดแล้วลองเอานิ้วเข้าไปคว้านๆดูครับ(ห้ามคิดลึกนะ 555) ถ้ายังไม่ค่อยมีเขม่าสีดำหรือนิ้วไม่เลอะมาก ก็แปลว่าน่าจะยังสดใช้ได้เลยครับ ถ้าดำแล้วก็นั่นแหละครับ ตามสภาพไป แต่จริงๆเราสามารถเอาไปเช็คกำลังอัดของแต่ละสูบได้ครับ(แต่อันนี้เป็นภายหลังจากซื้อมาแล้ว เพราะผมยังไม่เคยเห็นใครเค้าจะแบกเครื่องมือไปวัดกัน เพราะยังต้องหมุนฟายวีลให้เครื่องทำงาน หรือจะสตาร์ทเอาก็แล้วแต่

วางแล้วเหมือนรถใหม่มั้ย?

แล้วแต่ร้านที่คุณไปวางเลยครับ ถ้าต้องแปลงเยอะ ทุบห้องเครื่อง(เพราะเครื่องที่เอามาขนาดเขื่องกว่าเครื่องเดิมของคุณนั่นแหละ) ก็อาจจะมีส่วนให้โครงสร้างบางส่วนบิดเบี้ยว ไม่เกี่ยวกับเครื่องนะ อันนี้ส่วนของห้องเครื่อง แต่ส่วนใหญ่จะยอมเสียตรงนี้ เพื่อเครื่องที่ตนเองอยากได้หรือวาง ส่วนอีกเรื่องก็คือ แท่นเครื่องอันนี้สำคัญมวาก ถ้าต้องแปลงแท่นเครื่องเยอะ อาจจะงานเข้าได้ เช่น วางแล้วเครื่องหย่อน วางไม่ตรง และอื่นๆ
ซึ่งสมัยนี้เท่าที่ผ่านสายตาผมมา ช่างธรรมดาบ้านๆก็วางเครื่องให้สวยได้ แต่จะวิ่งดีได้ บัลลานซ์อีกเรื่องนึงนะ!!! ถ้าแปลงไม่มาก หรือมีคนวางเครื่องในบอดี้เดี๋ยวกันไปแล้ว แล้ววางจบ บัลลาซ์ดี ก็สามารถไปลอกเลียนแบบเค้ามาวางได้เลยครับ คงไม่มีใครหวง 555 อ่อ ยังเหลืออีกอย่าง คือพวกระบบไฟฟ้าทั้งหลายแหล่ คือ ตรงนี้เยอะพอสมควร เอาว่าเลือกเครืองที่มันเข้ากับรถเราดีกว่า อย่าไปทำอะไรให้มันยุ่งยาก เดี๋ยวจะจอดอู่จนออกใหม่

ทำไมต้องวางเครื่องใหม่?

เครื่องเก่าถึงแก่กรรม จากการทรมานหรือใช้งานปกตินั่นแหละครับ เค้าถึงมาวาง ก็เครื่องเดิมเสียแล้วอ่ะ แต่ไม่อยากซื้อใหม่ มีทางเลือกให้คุณได้เลือกกัน

1. คือนำเครื่องเก่าไป Overhaul ใหม่ให้กับมาใช้งานได้อีกครั้ง แต่ว่าจะปึ๋งปั๋งหรือใหม่ อันนี้แล้วแต่ว่าเครื่องเดิมนั้น อำนวยในการทำมากแค่ไหน
2. เครื่องเดิมที่กลับบ้านเก่าไปแล้วไม่คุ้มซ่อม หรือ ไหนๆก็ เครื่องพังซะละ อยากรักที่จะแรง แซงวีโก้ หรือ อีโคคาร์ซะหน่อย หาเครื่องที่มีกำลังวังชา มากกว่าเดิมมาใส่เลยแล้วกัน จะได้ปรู๊ดปร๊าด กลับเป็นหนุ่มอีกครั้งนึง 3.รถก็ใหม่ แต่เครื่องไม่พร้อมที่จะไปกับคนขับ ประมาณว่า เหยียบคันเร่งจนจะทะลุไปถึงพื้นถนนละ ทำไม รถไทยรัฐยังสามารถขับตีคู่ไปส่งหนังสือพิมพ์พร้อมกันได้อย่างลัลล้า คือใจไปถึงจุดหมายละ แต่ตัวยังอยู่บนรถอยู่ ก็นั่นแหละครับ เป็นเหตุผลทีเจ้าของรถต้องการเพิ่มประสิทธิภาพของรถตัวเองให้เป็น Fast8 แข่งกับสาย8สุดระทึกไปได้ ว่าใครจะถึงป้ายหน้าก่อนกัน 555 

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม ผิดพลาดยังไงขอผู้ชี้แนะ ช่วยเบิกทางที่ถูกต้องด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2013, 04:03:17 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ korakodlove

• **
Re: สงสัยเกี่ยวกับการวางเครื่องใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 22:07:48 »
ขอบคุณมากเลยครับ ^_^

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 02:32:57 »
จะวางเครื่องใหม่อยู๋เหมือนกันครับ
ตอนนี้ติดที่ว่ายังดูเครื่องไม่เป็น กำลังหาวิธีศึกษาอยู่ เนื่องจากเพื่อนๆผมไม่มีใครถนัดด้านนี้

ครั้นจะให้อู่หาให้ก็ไม่มั่นใจว่าเขาจะไปเอาเครื่องก่าที่มีคนถอดออก มาย้อมแมวหลอกขายให้เรามั้ย

ออฟไลน์ sorra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 08:24:29 »
หลักๆก็ดูปีผลิต
ดูสภาพภายนอก พวกยางต่างๆ ไม่ใช่ดูแบบรวมๆว่าใหม่ มันล้างกันได้ เชียงกงน้ำยาล้างขั้นเทพ
ดูภายใน เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องดูพวกแคม ว่ายังขาวๆหรือเป็นสีน้ำตาลใหม้เหนียวหนึบ ถ้ารถเทอร์โบก็ดูแกน หลวมไหม สภาพเป็นไง เกียร์ออโต้ก็ชักก้านวัด ดูสภาพน้ำมันหน่อย ไหม้ไหม มีกลิ่นไหม้ไหม น้ำมันเครื่องน่าจะดูไม่ได้ อาจเจอรวมจาก10คัน
ท้ายสุดก็สตาร์ทเครื่องฟังเสียง ชาร์ฟดังไหม มีไรผิดปรกติไหม
แต่ง่ายที่สุดคือให้อู่หา แล้วคุยเรื่องประกันดีๆ เสีย พัง คืน อะไรก็ว่ากันไป ซื้อเครื่่องเองมันลำบากตอนของไม่ครบ โน่นนี่นั่นเสีย ต้องคุยกับร้านเอง อยู่ ตจว.ก็ต้องเสียค่าส่งเอง ครับผม

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 17:26:47 »
ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวจะแนะนำให้ว่าจะวางเครื่องที่อู่ไหน ให้อู่นั้นเค้าหาเครื่องให้ครับ
ไม่งั้นหาเครื่องมาเองแล้วเป็นอะไรอู่โทษเครื่องไม่ดีให้เอาไปเคลมที่ร้าน ไปหาร้านขายเครื่องร้านบอกอู่วางไม่ดี สายไฟไม่ครบโทษอู่อีก
ถ้าให้อู่หาเครื่องให้แล้ววางให้เลย ถ้าเครื่องไม่ดีหรือวางไม่ครบเราโบ้ยที่เดียว
ส่วนว่าวางแล้วจะเหมือนรถใหม่มั้ย ขึ้นอยู่กับการวางว่าดัดแปลงเยอะแค่ไหน เครื่องตรงบอดี้หรือข้ามสายพันท์ อู่วางมีฝีมือมากน้อยแค่ไหน พวกนี้มีผล
อย่างรถผมคันเก่าเซฟิโร่ A31 วางเคริื่องสองเจเทอร์โบ ก็โอเคเลย วิ่งนิ่มไม่มีสั่น เครื่องเงียบมาก แถมแรงกว่า มีปัญหาแค่ไมล์ไม่ตรงแค่นั้นเอง
ถามว่าคนส่วนใหญ่ที่วางเครื่องใหม่มี 2 อย่าง 1.ค่าซ่อมเครื่องเดิมแพงมาก 2.อยากแรง
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 20:30:04 »
^
^
^
เป็นคำแนะนำที่มีค่าและมีประโยชน์กับผมมากเลยครับ

อยากได้ซูซูกิ สวิฟ แต่ไม่ชอบเครื่อง และเกียร์
ถ้าอีก 4-5 ปีซูซูกิไม่เปลี่ยนเครื่อง ก็คงเอามาเปลี่ยนเครื่องเอง
เอาเครื่อง 1nz-fe เครื่อง vios 1.6 ลงมันซะเลย