ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถจดทะเบียนไม่ได้ จะทำกันยังไง รถใหม่SKODA  (อ่าน 7900 ครั้ง)

ออฟไลน์ undertaker

• Newbie
  • *
พอดีซื้อรถจากค่ายรถยนต์แห่งหนึ่งมาเกือบ1ปี ด้วยเงินสด จนถึงปัจจุบันนี้รถยังจดทะเบียนไม่ได้เนื่องจากทางค่ายรถยนต์ไม่ยอมเอารถไปตรวจสมอ. พี่ๆเพื่อนๆในนี้จะทำกันยังไงครับ

ป.ล. ได้มีการเจรจากับทางผู้บริหารค่ายรถยนต์นั้นแล้วนะครับ แต่ผู้บริหารนิ่งเฉยไม่เคยใส่ใจลูกค้าเลยครับ แล้วเท่าที่ทราบยังมีรถที่ค้างรอจดทะเบียนอีกหลายสิบคันครับ

ขอรับฟังความคิดเห็นของหลายๆท่านนะครับ ผมมีdeadlineของผมไว้แล้วละครับ เมื่อถึงกำหนดเวลานั้นคงต้องมีมาตราการอะไรบางอย่างครับ แต่ก็ยังอยากรับฟังหลายๆความคิดเห็นครับผม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2013, 14:26:23 โดย undertaker »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ถ้ารถจดทะเบียนไม่ได้ จะทำกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 00:28:45 »
รถจากเกรย์ต้องทำใจเลยครับ

สมอ.ได้ข่าวจากเกรย์เจ้าหนึ่งว่า
รอเป็นรอบๆครับ แถมรอบนึงก็ได้
ไม่กี่คัน เซลที่ผมไปดู Alphard บอกไว้
ตั้งแต่แรกเลยว่า ซื้อแล้วจะยังจดทะเบียน
ไม่ได้ไปอีกนานเลย ปต่จะมีเอกสารซื้อขายให้
ซึ่งทางบ้านผมไม่มั่นใจก็เลยไม่ได้ซื้อน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
Re: ถ้ารถจดทะเบียนไม่ได้ จะทำกันยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 00:41:02 »
เจ้านี้ไม่ใช่เกรย์นะครับ แต่เป็นเจ้าที่เอาbrandของต่างชาติเข้ามาขายครับ ซึ่งตอนนี้ผมรู้สึกมีความไม่ชอบมาพากลครับผม ผมขอบอกว่าพนักงานบริษัทนี้ดีมากๆครับ คอยตามคอยแก้ปัญหาครับผม แต่ผมก็เข้าใจว่าพนักงานเหล่านั้นไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ ต้องส่งต่อไปให้ผู้บริหารระดับสูง(ซึ่งเป็นธุรกิจครอบครัว) แล้วผู้บริหารก็ไม่เคยมีคำตอบใดๆทั้งสิ้นครับ

ช่วงแรกที่ซื้อมีข้ออ้างว่าทะเบียนจะช้าเพราะติดเรื่องรถคันแรกเมื่อปีทีแล้ว แต่นี่เวลา่ล่วงเลยมานานมากๆครับ ซึ่งเรื่องทะเบียนที่ต้องรอคิวของรถคันแรกคงจะไม่ยาวแบบนั้นแล้ว ซึ่งเริ่มทำให้เกิดข้อกังขาว่ามีอะไรที่แอบซ่อนหรือไม่

ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ การที่จะเป็นบริษัทที่ดีใส่ใจลูกค้า ก็ควรจะมีการแจ้งความคืบหน้าทุกขั้นตอน สาเหตุของการล่าช้า ไม่ใช่ให้ลูกค้าต้องตามตลอดเวลา แล้วก็ไม่มีคำตอบใดๆ มีแต่ส่งพนักงานซึ่งไม่สามารถตอบอะไรได้ ได้แต่รับฟัง ต้องมาคอยรับปัญหาซ้ำๆที่เกิดจากลูกค้าหลายๆท่าน ซึ่งผมเห็นใจพนักงานเหล่านั้นมากครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 02:11:55 »
ไม่ต้องรอวันอังคาร สถานที่ราชการเปิด
รวบรวมหลักฐานไปร้องเรียนที่ศาลผู็บริโภคเลยครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 06:23:16 »
คุ้นๆเคสนี้เหมือนกัน ลองถามพี่จิมมี่ดูครับ น่าจะช่วยได้อยู่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 07:23:08 »
ถ้าเอกสารการซื้อขายถูกต้อง และถ้ารวบรวมผู้เสียหายได้ ก็ฟ้องศาลดำเนินคดีโดยตรงเลยครับ ไม่ต้องไปผ่านตำรวจครับจะเสียเวลามาก คิดเอายศของท่านยังไปให้ผู้ร้ายหนีคดีติดให้ ประชาชนจะว่าอย่างไร

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 10:24:00 »
เกี่ยงเรื่องค่าจดมากกว่ามังครับ ข่าวร้ายคือ ถ้าจำไม่ผิด หลังสิงหาคมนี้ ค่าจดจะกลับไปที่ 1.2 แสนเท่าเดิมแล้วครับ คงต้องเร่งเขาหน่อย ตอนนี้ รู้สึกจะแค่ 7 หมื่นบาทเท่านั้น ลองเช็คข้อมูลอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:17:07 »
ธุรกิจครอบครัว -0-

หรือว่าจะเป็น....  เอาใจช่วยนะครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:18:30 »
ของผมก็ยังไม่ได้จดครับ แต่นำเข้าก่อน 30พย ปีที่แล้วก่อนออกประกาศเลยไม่ต้องตรวจ สมอ แต่ก็ยังไม่ได้เข้าไปจดอยู่ดี

ส่วนถ้าเป็นรถหลัง 30พย ถ้าตามหลักคงต้องตรวจทุกคันแต่ส่วนมากที่เห็นคือขอเวลาอีก2-3เดือน ผมว่าถ้าถึงเวลาคนอื่นเค้าจดกันได้

แต่เราไม่ได้ นั่งละครับปัญหาของจริง

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:52:14 »
ซื้อรถจากเกรย์ต้องทำใจครับ  ของผมก็มีปัญหา ไม่เกี่ยวกับตัวรถนะครับ
กว่าจะแก้กันจบใช้เวลาไปปีกว่า  ทั้งโมโห ทั้งโกรษ แต่คิดว่าแตกหักกันไป ก็มีแต่เราที่เสียหาย
ตอนแรกๆ ก็คิดว่าจะประจานในบอร์ด ไม่ให้คนอื่นไปซื้อกับบริษัทนี้อีก
แต่คิดไปคิดมา เราก็มีแต่เสียกับเสีย ก็อดทนรอ
และก็เห็นทางเจ้าของบริษัทก็พยายามแก้ไขปัญหาให้
เคสของคุณผมว่า ลองคุยกับเกรย์ดู ถ้าเป็นปัญหาที่ค่าจดทะเบียนที่เกรย์ต้องเสียมากขึ้น
แล้วเกรย์ไม่ยอมจ่ายเพิ่มเพื่อจดทะเบียน ตัวเราเองยอมจ่ายเพิ่มดีไหมครับ
รู้ทังรู้ว่าไม่ใช่ความผิดของเรา แต่ถ้าเงินไม่มากนัก แล้วเราสามารถจดทะเบียนได้ก็น่าจะทำครับ
อย่างน้อยก้ไม่ต้องมาหงุดหงิดหัวใจ อารมณ์เสียอยู่อย่างนี้ครับ

ธุรกิจครอบครัว -0-

หรือว่าจะเป็น....  เอาใจช่วยนะครับ ย่างน้อยก็ทำใหอารมณ์เราไม่ต้องไปหงุดหงิด

ที่ไหนครับ อยากรู้  แล้วเกรย์เจ้านี้มีชื่อเสียอย่างไรครับ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:58:35 »
รถรุ่นใหนครับ  ลงรายละเอียดเยอะหน่อยจะใด้ช่วยกันแก้ใด้ถูกทางครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 13:28:16 »
ขออนุญาตบอกยี่ห้อรถเลยแล้วกันนะครับ รถSKODAครับ

ผมซื้อด้วยเงินสด แต่ไม่เคยได้รับการติดต่อหรือข้อมูลใดๆเกี่ยวกับการล่าช้าของการจดทะเบียน มีแต่บอกว่าให้รอ

ซึ่งระยะเวลาเกือบจะ1ปี แม้กระทั้งลูกค้าบางท่านคงรอมานานกว่านั้น ปัญหานี้ไม่เคยถูกแก้ไขครับ มีแต่ความนิ่งเฉย มีแต่คำพูดได้ถ่ายทอดมาถึงผมว่า "เดี๋ยวดูให้"

สิ่งที่ทางผู้แทนจำหน่ายได้ทำแบบนี้กับลูกค้ามันคืออะไรหรอครับ มีเจ้าหน้าที่ท่านนึงบอกผมว่ารถเข้าไปตรวจสมอ.แล้ว แต่สมอ.ไม่ให้ใบต้องรอใบ

ผมเห็นบางท่านรอแล้วรออีก ก็ไม่เคยได้ีรับการปฎิบัติอย่างถูกต้อง ผมว่ากรณีนี้ขอเรียกว่าการเอาเปรียบผู้บริโภคครับ

ซื้อขายรถแต่ไม่โอนกรรมสิทธิ์ทั้งๆที่จ่ายเงินไปหมดแล้ว พี่ๆทุกท่านคิดว่ายังไงครับ

การบริหารงานแบบไม่ตรงไปตรงมา มีเล่ห์กลแบบนี้ ทำให้ตัวบริษัทซึ่งมีจุดเสื่อมอยู่แล้วจะถึงจุดพังครับ

ป.ล. ถ้าคุณJ!MMYได้อ่าน ผมขอความเห็นคุณJ!MMYด้วยนะครับ ว่าการกระทำแบบนี้มีความเห็นยังไงบ้างครับ

รถจ่ายเงินเมื่อวันที่12/11/2555 จ่ายเต็มจำนวนครับ

ออฟไลน์ localgame

Re: ถ้ารถจดทะเบียนไม่ได้ จะทำกันยังไง รถใหม่SKODA
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 14:49:23 »
ผมว่า ผมอ่านปัญหาเรื่องนี้มานานมากจากในบอร์ด ปัญหาอื่นก็มีอีก รถยี่ห้อนี้บนท้องถนนก็แทบจะไม่เจอเลย ยอดขายคงไม่เยอะ แถมบริการหลังการขายก็ไม่ดี จดทะเบียนก็ไม่ได้ เห็นมีแต่ให้ลูกน้องมาตอบปัญหา พอตอบเสร็จก็หายวับ เข้าใจคนที่ซื้อรถรุ่นนี้เลย พอเดาได้เลยว่าอนาคตจะเป็นยังไง รีบแก้ปัญหาที่ค้างคาได้แล้วนะครับ อย่าให้ยี่ห้อskodaต้องมาทิ้งชื่อเสียๆไว้ที่เมืองไทย เหมือนopel,seat,renaultเลย

ออฟไลน์ Tha10050

Re: ถ้ารถจดทะเบียนไม่ได้ จะทำกันยังไง รถใหม่SKODA
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 15:29:59 »
เหนื่อยใจแทนครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 16:40:08 »
SKODA เรื่ิงนี้บอร์ดเราเหมือนเคยคุยเรื่องนี้มาช่วงนึง
ผมนึกว่าแก้ปัญหานี้ได้แล้วซะอีก....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 16:47:36 »
แจ้งความคืบหน้าครับ

ทางSKODA (MTM,DAD) จะมีการประชุมกันวันพุธที่จะถึงนี้ครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าผลการประชุมจะเป็นเช่นไร

เห็นมีการประชุมมาหลายครั้งแล้วผมก็ได้คำตอบเดิมคือว่า"เดี๋ยวจะดูให้"

แต่ผมใจกว้างพอครับ จะรอฟังพุธนี้เป็นครั้งสุดท้ายว่าคำตอบคืออะไร

ถ้าฟังขึ้นผมจะให้โอกาสครับ แต่ถ้าฟังไม่ขึ้น ผมขอคุยกับผู้มีอำนาจตัวจริงเท่านั้นครับ ก่อนที่จะมีมาตราการต่างๆต่อไป

ผมเชื่อในการเจรจานะครับ ผมยังให้การพูดคุยมาก่อนเสมอแต่ทุกอย่างมีกรอบเวลาครับ

ผมโดนตำรวจจับมานับไม่ถ้วนเวลาขับผ่านด่านเพราะรถป้ายแดง ความเสียหายที่โดนมาเกือบ1ปีก็ต้องมีคนรับผิดชอบครับ

ต่อเนื่องด้วยตัวรถยนต์ผมก็ไม่มีสิทธิใดๆในการเป็นกรรมสิทธิ์เลย เพราะไม่มีเล่มทะเบียนครับ

ผมหวังว่าคงจะมีคำตอบให้ผมรวมไปถึงลูกค้าท่านอื่นๆที่ยังรอคำตอบจากทางSKODAนะครับ

ผมสงสารบริษัทแม่ที่ต่างประเทศมากครับ ที่รถดีๆจะต้องถูกการบริหารที่ไม่มีความเป็นมืออาชีพทำลายครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 17:14:16 »
สมอ แม่ม เจี่ย อันนี้ผมเห็นด้วย
ทำไม ต้องพา เจ้าหน้าที่ไปตรวจโรงงานด้วย
ทั้งๆ ที่ตัวรถก็ผ่าน มาตรฐาน สำคัญ มีใบรังรอง สากล มา ตรวจรถ แบบไม่ยำให้เละ ทำให้เสียหายจนขายต่อไม่ได้ สักคันแค่นี้ก็พอแล้ว
กฏแบบนี้ จงใจฆ่ารายเล็ก และทำให้ จนท ไม่ดี บางส่วน หากิน พาไป ต้องเลี้ยงดูปูเสื่อ
พาไปหา ญ เข้าบ่อน มาเก๊า (ฟังมาจาก บริษัท คนรู้จักที่ นำเข้าหลอดไฟ จากจีน ไม่งั้นไม่ผ่าน สมอ)

แต่ๆ ถ้าคุณเป็นรายใหญ่ ระดับ skoda ผมไม่เห็นว่ามันจะยากตรงไหน ทำ เถอะครับ
สงสารลูกค้าเถอะ กรณี นี้ นานมาก แล้ว ผมเองยังนึกว่าจบไปนานแล้ว ซะอีก
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 17:50:45 »
ร่วมเป็นกำลังใจ ให้แก้ไขได้เร็วๆครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 18:41:56 »
คุณ จขกท ไม่ได้เป็นรายแรกหรอกครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 19:07:56 »
คุณ Wayฯ

ก่อนที่จะด่าใคร ถึงขั้นใช้คำว่า สันดาน ผมว่า คิดนิดนึงดีไหม?

ผมว่าแรงไปหน่อย กับเคสนี้ครับ

คิดก่อนพิมพ์เยอะๆครับ
-----------------------

ผมเชื่ออย่างนึงว่า ผู้บริหารค่ายนี้ ไม่ได้นิ่งนอนใจหรอก
แต่ จากที่รู้มา ปัญหา ก็มีเยอะ มันเยอะชนิดทีว่า ถ้าเป็นผม คงถอดใจไปแล้วด้วยซ้ำ

ดังนั้น ลองดูวันพุธนี้ก่อน เชื่อว่า เรื่องนี้น่าจะได้เวลาต้องจบกันเสียทีแล้วละ

เพราะถ้าไม่เช่นนั้น ผมคงไฟเขียวให้คุณไป ศาลคุ้มครองผู้บริโภคไปต้ั้งนานแล้วละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 18:53:52 »
ขอบคุณคุณJ!MMYนะครับ

เดี๋ยวผมจะรอดูคำตอบวันพรุ่งนี้ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

อาจจะขอตั้งเป็นกระทู้ขึ้นมาใหม่เพื่อที่จะได้เห็นง่ายขึ้นนะครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่เป็นกำลังใจและทุกความคิดเห็นครับ