ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุเมื่อตอนเช้ามืดของวันนี้ครับ รถทัวร์ประสานงากับ 18 ล้อ  (อ่าน 7885 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
          จากการสอบสวนเบื้องต้น รถพ่วง 18 ล้อ ขับออกจาก จ.สระบุรี มุ่งหน้าจะไป อ.มวกเหล็ก ซึ่งคนขับสันนิษฐานว่าหลับในเสียหลังข้ามมาเลนด้านขวามือ ขณะเดียวกัน มีรถทัวร์คันดังกล่าวมุ่งหน้าเข้ากรุงเทพฯ ขับมาด้วยความเร็ว ประกอบกับมีฝนตกเล็กน้อยเป็นเหตุให้หยุดไม่ทัน และพุ่งชนรถพ่วง 18 ล้อ จนเกิดเพลิงลุกไหม้ ทำให้มีผู้เสียชีวิต 19 ศพ บาดเจ็บ 20 คน

รายละเอียดเพิ่มเติม พร้อมคลิปครับ http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9560000090156
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 04:27:44 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
น่ากลัวมากๆ ช่วงเทศกาลผมขออยู่บ้านเฉยๆดีกว่า

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เส้นมิตรภาพประเดิมแล้วสินะ
ขอให้ทุกท่านระมัดระวังมากๆนะครับ
ไปเรื่อยๆเหนื่อยก็แวะปั้มบ่อยๆครับ จะได้ไม่เบลอและประสาทสัมผัสต่างๆจะดีขึ้นหลังจากได้พัก
เดินทางกลับด้วยความสวัสดิภาพครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ O_o"

ขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
ขอแสดงความเสียใจ กับทุกๆครอบครัวที่โชคร้ายด้วยครับ

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
น่าเศร้าใจมากๆครับ
เหตุการณ์นี้จะไม่เกิดขึ้น ถ้าเราทุกคนขับรถอย่าระมัดระวังและไม่ประมาณ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มาสเตอร์ที่สอนคณิตศาสตร์ผมตั้งแต่ตอนม.3 ปัจจุบันท่านก็ยังสอนอยู่
ท่านและภรรยาเสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุนี้ ตกใจและยังช็อคมากๆเลยครับ
T_T

ออฟไลน์ PP_6888

• Jr. Member
  • **
  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ THUIO

มาสเตอร์ที่สอนคณิตศาสตร์ผมตั้งแต่ตอนม.3 ปัจจุบันท่านก็ยังสอนอยู่
ท่านและภรรยาเสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุนี้ ตกใจและยังช็อคมากๆเลยครับ
T_T
ผมช็อคมาก เพิ่งผ่านจากมาสเตอร์ท่านนี้แค่2ปี ไม่คิดเลยว่าจะจากไปเร็วขนาดนี้ ขอให้ผู้เสียชีวิตไปสู่สุคติครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
19 ศพ นี่ ถือว่าเยอะมากๆเลย นะครับ  เพราะความประมาทของ เทรลเลอร์แท้ๆ

ออฟไลน์ oak7070

ทำไมชนแล้วไฟไหม้ละครับ   ถ้าไฟไม่ไหม้จะมีคนเสียชีวิตเยอะแบบนี้หรือเปล่า  แล้วทำไมรถโดยสารสาธารณะต้องใช้แก๊สด้วยก็รู้ว่ามันอันตราย   หรือว่าความปลอดภัยอยู่หลังความประหยัดและกำไรจากค่าโดยสาร   กรมการขนส่งต้องเร่งจัดการเรื่องความปลอดภัยมากกว่านี้แล้วครับ  

ออฟไลน์ recycleman

ช่วงนั้นอันตรายจริงครับ ผมขับขึ้นไปขอนแก่นอยู่บ่อย ที่น่ากลัวไปกว่าก็คือแถวนั้นนี่ดงรถใหญ่ทั้ง10ล้อยัน semi-trailer ที่ขับสไตล์เจ้าของถนนกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ eagleman

• Newbie
  • *
ตามไปดูรูปแล้วก็สยองอ่ะครับ เห็นบอกบางส่วนนอนหลับเลยหนีไม่ทัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ recycleman

ยังว่าไม่ทันขาดคำ เมื่อตะกี้แม่ผมเพิ่งโทรมาบอกว่าโดนรถพ่วงชนท้าย โดยที่รถพ่วงชนรถเก๋งอีกคันแล้วรถเก๋งก็มาโดนท้ายรถของแม่อีกทอด ระแวกเดียวกับที่เิกิดเหตุนั้นแหละครับ แม่เห็นมาแต่ข้างหลังแล้วว่าทำไมมันมาเร็วจังจะเบรคทันไหมนั้น - -" โชคดีไม่เป็นไรมากเลยรีบเคลียร์รีบกลับเพราะรถติดมากมาตั้งแต่โคราชแล้ว

ออฟไลน์ tubtup

ช่วงนี้ต้องกลับบ้านที่ ร้อยเอ็ดบ่อย เกือบทุกอาทิตย์
ปกติจะขับรถกลับเอง แต่บางครั้งถ้าต้องการใช้เวลาที่บ้านเยอะ เต็มวันทั้งเสาร์ อาทิตย์ ก็จะนั่งสหพันธ์ทัวร์ ไปกลางคืนวันศุกร์ กลับ กลางคืนวันอาทิตย์
ออกจาก หมอชิต 22.10 น. ถึงร้อยเอ็ด ก่อนตี 5 นิดหน่อย ขับเร็วไม่เร็ว ขนาดรวมเวลาจอด พักประมาณ 15 นาทีที่โคราช
รถยังใช้เวลาแค่ 6 ชั่วโมงนิดๆ กลับระยะทาง 512 กิโล

แล้วเส้นนี้ที่เกิดอุบัติเหตุ ถ้าไม่ใช้เวลากลางวันที่จะมี ตำรวจทางหลวงมาคอยดัก
มืดปุ๊ปพวกรถ สิบล้อ สิบแปดล้อ ออกวิ่งขวาถ้าเจอรถเปล่าด้วย ยิ่งต้องหนีให้ห่าง เพราะพี่ท่านจี้ตูดมาด้วยความเร็วเกินร้อยตลอด เสียวมันพาลงนรก

เสียดายที่ร้อยเอ็ดไม่มี นครชัยแอร์วิ่ง เพราะวิ่งไม่เกิน 90 ถ้ามีเหตุการณ์อะไรก็คงผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้าง

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ก็ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิต

อยากให้ภาครัฐมีมาตรการที่ใช้ได้จริง ทั้งเรื่องความเร็วและเมาแล้วขับ

ไม่กี่วันที่ผ่านมาเพื่อนผมขี่รถมอเตอร์ไซด์ ผ่านแยกไฟแดง พอได้ไฟเขียวก็ขี่ออกไป แต่โดนมอไซด์อีกคันผ่าไฟแดงชน
เพื่อนผมสลบอาการโคม่า แต่อีกคันไม่เป็นอะไรและคนขี่อยู่ในอาหารมึนเมา
ซึ่งเหตุเกิดที่จังหวัดศรีสะเกษ แต่เนื่องจากอาการหนักมาก จึงต้องส่งต่อไปรับการรักษาที่อุบล
พวกผมลุ้นกันให้เพื่อนรู้สึกตัว แต่สุดท้ายร่างกายของเพื่อนก็ไม่ตอบสนอง และเพื่อนผมได้จากไปอย่างสงบ

เพื่อนเป็นผู้หญิง เป็นนักกายภาพบำบัดที่โรงพยาบาลศรีสะเกษ เรียนจบมา กำลังเป็นเสาหลักให้กับครอบครัว สุดท้ายก็โดยพากชีวิตจากคนที่ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม

ก็ขอให้ทุกคนขับรถด้วยความระมัดระวัง มีสติ

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
ดูข่าวบอกรถทัวรไม่ได้ขับเร็ว วิ่งแค่78กม/ชม แต่รถพ่วงข้ามเกาะมาประสานงา

ออฟไลน์ gundam126

ผมอยู่ในเหตุการณ์ รถทัวร์คันนี้ขับเร็วมากๆ ทางโค้งไม่เบรคเลย แถมขับกระพริบไฟใส่ไล่รถผมอีกต่างหาก อยากปาดหน้ารถคันใหนก็ขับปาด อยากแซงก็แซง ไฟแดงไม่จอดชะลอ ทางแยก(ที่เปิดไฟเหลืองกระพริบ)ขับฝ่าไม่มีวี่แววชะลอรถเลย ยังคิดอยู่ในใจว่า ขับแบบนี้จะไปตายเหรอใง สุดท้ายก็เกิดอุบัติเหตุจนได้...แต่ตอนผมเจอรถติดอยู่นานมาก ก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น พอถนนเปิดให้ไปได้ ก็เจอสภาพศพนอนเต็มไปหมดเลยและตามข่าวบอกรถพ่วงข้ามมา แต่สำหรับผม คนขับรถทัวร์ก็ขับแย่พอๆกัน ที่เห็นนั้นมีรถชนกันหลายคันคือ รถทัวร์ รถพ่วง กระบะ ฟอร์จูนเนอร์ รถตู้...ขนาดขับมาทางอยุธยาแเล้ว แต่ยังมีรถปอเต็กตึ้งวิ่งกันให้วุ่นอยู่เลย ผมนั่งรถทัวร์บ่อย ทุกครั้งจะเลือกนั่นด้านหน้ารถเพราะเวลานอน มันเหยียดขาไปพาดราวกั้นด้านหน้าได้ พอเห็นสภาพนี้แล้ว รู้สึกน่ากลัวจริงๆ จากการขับรถกลับบ้านตั้งแต่บึงกาฬจนถึงกรุงเทพ เห็นสภาพคนใช้รถใช้ถนนแล้วก็เสี่ยงจริงๆ มีรถขับตกข้างทาง7คัน ชนกันเอง4ครั้ง(เจอเส้นโคราช-สระบุรีทั้งหมด) ขับรถส่ายไปมาเกิน10คัน(ขับกินเลนส่ายไปมาน่ากลัวมาก สงสัยง่วงนอน)

ออฟไลน์ Arado_kung

ทำไมชนแล้วไฟไหม้ละครับ   ถ้าไฟไม่ไหม้จะมีคนเสียชีวิตเยอะแบบนี้หรือเปล่า  แล้วทำไมรถโดยสารสาธารณะต้องใช้แก๊สด้วยก็รู้ว่ามันอันตราย   หรือว่าความปลอดภัยอยู่หลังความประหยัดและกำไรจากค่าโดยสาร   กรมการขนส่งต้องเร่งจัดการเรื่องความปลอดภัยมากกว่านี้แล้วครับ  

เอ่อคันนี้ Volvo B12B รถน้ำมันห้างแท้ๆออกป้ายแดงนะ รถทัวร์รุ่นนี้ถังน้ำมันวางอยู่บนล้อหน้าครับ ดูจากสภาพรถทัวร์หน้ายับขนาดนั้นคงจะถังน้ำมันแตกน้ำมันเลยรั่วแล้วติดไฟ

ผมอยู่ในเหตุการณ์ รถทัวร์คันนี้ขับเร็วมากๆ ทางโค้งไม่เบรคเลย แถมขับกระพริบไฟใส่ไล่รถผมอีกต่างหาก อยากปาดหน้ารถคันใหนก็ขับปาด อยากแซงก็แซง ไฟแดงไม่จอดชะลอ ทางแยก(ที่เปิดไฟเหลืองกระพริบ)ขับฝ่าไม่มีวี่แววชะลอรถเลย ยังคิดอยู่ในใจว่า ขับแบบนี้จะไปตายเหรอใง สุดท้ายก็เกิดอุบัติเหตุจนได้...แต่ตอนผมเจอรถติดอยู่นานมาก ก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น พอถนนเปิดให้ไปได้ ก็เจอสภาพศพนอนเต็มไปหมดเลยและตามข่าวบอกรถพ่วงข้ามมา แต่สำหรับผม คนขับรถทัวร์ก็ขับแย่พอๆกัน ที่เห็นนั้นมีรถชนกันหลายคันคือ รถทัวร์ รถพ่วง กระบะ ฟอร์จูนเนอร์ รถตู้...ขนาดขับมาทางอยุธยาแเล้ว แต่ยังมีรถปอเต็กตึ้งวิ่งกันให้วุ่นอยู่เลย ผมนั่งรถทัวร์บ่อย ทุกครั้งจะเลือกนั่นด้านหน้ารถเพราะเวลานอน มันเหยียดขาไปพาดราวกั้นด้านหน้าได้ พอเห็นสภาพนี้แล้ว รู้สึกน่ากลัวจริงๆ จากการขับรถกลับบ้านตั้งแต่บึงกาฬจนถึงกรุงเทพ เห็นสภาพคนใช้รถใช้ถนนแล้วก็เสี่ยงจริงๆ มีรถขับตกข้างทาง7คัน ชนกันเอง4ครั้ง(เจอเส้นโคราช-สระบุรีทั้งหมด) ขับรถส่ายไปมาเกิน10คัน(ขับกินเลนส่ายไปมาน่ากลัวมาก สงสัยง่วงนอน)

เจอรถทัวร์ขับแบบนั้นมาตั้งแต่ช่วงไหนอ่ะครับ เพราะรถของบขส.จะใช้คนขับ2คน ซึ่งบางที2คนขับรถไม่เหมือนกันเลย แต่ยืนยันว่าคนขับของบขส.โดยรวมแล้วอยู่ในเกณฑ์ดี เพราะรถทัวร์ของเอกชนก็มาซื้อตัวคนขับบขส.ไปเยอะครับ บขส.ถ้าเทียบกับบริษัทอื่นแล้วก็ถือว่าอัตราการอุบัติเหตุค่อนข้างต่ำถ้าเทียบกับปริมาณรถที่ตัวเองมีหลักหลายร้อยคัน

ออฟไลน์ AMG GT

เมื่อวานนี้ ผมพึ่งกลับจากเข้าค่าย ที่ หว้ากอ  ทัวที่โรงเรียนจัดมา วิชิตทัวร์ครับ ขับดีครับ  ไม่เกิน 90  ขับเป็นทีมดีครับมากัน 3 คัน วอ หากันตลอดจนผมนอนไม่หลับเลย   พอมาถึงบ้านพึ่งรู้ว่า  เกิดอุบัติเหตุตามหลัง  R.I.P  ครับ
ปล.ผมว่าถ้าประตูเปิดได้และหนีทันน่าจะเสียชีวิตน้อยกว่านี้นะ  เพราะส่วนมากโดนไฟไหม้อ่ะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เมื่อวานนี้ ผมพึ่งกลับจากเข้าค่าย ที่ หว้ากอ  ทัวที่โรงเรียนจัดมา วิชิตทัวร์ครับ ขับดีครับ  ไม่เกิน 90  ขับเป็นทีมดีครับมากัน 3 คัน วอ หากันตลอดจนผมนอนไม่หลับเลย   พอมาถึงบ้านพึ่งรู้ว่า  เกิดอุบัติเหตุตามหลัง  R.I.P  ครับ
ปล.ผมว่าถ้าประตูเปิดได้และหนีทันน่าจะเสียชีวิตน้อยกว่านี้นะ  เพราะส่วนมากโดนไฟไหม้อ่ะครับ

จากข่าว บางส่วนพยายามหนีไฟไหม้ แต่บางส่วนหลับสนิท ตื่นกำลังงัวเงีย จะหนี ก็หนีไม่ทัน หดหู่มากๆ

ออฟไลน์ AMG GT

จากข่าว บางส่วนพยายามหนีไฟไหม้ แต่บางส่วนหลับสนิท ตื่นกำลังงัวเงีย จะหนี ก็หนีไม่ทัน หดหู่มากๆ
น่าสงสารญาติๆเค้าอ่ะครับ  19 ศพนี้ถือว่าเยอะมากเลยนะครับ :( 

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจด้วยครับกับคนเสียชีวิต เห็นด้วยกับหลายคอมเมนท์ในเว็บข่าวนะ ที่วิจารณ์ตำรวจก็มี

ออฟไลน์ balliblue

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่สงสัยว่าจริงๆแล้วที่หนีไม่ทันอาจจะสลบมากกว่าหลับนะครับ เพราะถ้าชนขนาดนี้น่าจะตื่นแล้วครับ
19 ศพ มันมากเกินไปจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เสียใจด้วยจริงๆครับเพิ่งกลับไปบ้านอย่างมีความสุขแท้ๆกลับต้องกลับไปอีกพร้อมกับความทุกข์ของญาติๆ ขอให้ไปสู่สุขคติครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ตอนเกิดเหตุ จากข่าวล่าสุดและเจ้าหน้าที่ตำรวจ บอกว่ารถเทรลเลอร์
ขับข้ามเกาะกลางมาจากอีกฝั่ง ไม่น่าจะเป็นคนขับรถทัวร์ที่ผิด
ตรวจสอบจาก GPS ที่ติดตั้งในรถทัวร์ ช่วงระหว่างเกิดเหตุก็ขับแค่ประมาณ 80 km/h
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 09:16:35 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ kvlegendstar

เศร้าครับ มีครูประจำชั้นผมตอน ม. เสียชีวิตในเหจุการณ์นี้ด้วย พวกน้องๆที่โรงเรียนคงเคว้งกว่านี้อีก มาสเตอร์คงสั่งการบ้านไว้ให้ทำตอนหยุดยาว แต่พอเปิดมาน้องๆคงไม่รู้จะเอาไปส่งใคร :'(

เศร้าครับ มีครูประจำชั้นผมตอน ม. เสียชีวิตในเหจุการณ์นี้ด้วย พวกน้องๆที่โรงเรียนคงเคว้งกว่านี้อีก มาสเตอร์คงสั่งการบ้านไว้ให้ทำตอนหยุดยาว แต่พอเปิดมาน้องๆคงไม่รู้จะเอาไปส่งใคร :'(

หยุดยาวน้องๆอ่านหนังสือ สอบ midterm กันครับ
เช้านี้สอบ midterm เป็นวันแรกแต่ไม่มีเสียงประกาศจากหัวหน้าระดับชั้นม.3 อีกแล้ว T_T

มาสเตอร์และภรรยา ตั้งบำเพ็ญกุศล ที่วัดมกุฏกษัตริ์ย แถวเทเวศร์ ศาลา13
วันนี้ (พุธ 24) รดน้ำศพ 16.00 น. + สวดคืนแรก 18.30 น.ครับ
ทางโรงเรียนเป็นเจ้าภาพวันพฤหัสที่ 25 นี้