ผู้เขียน หัวข้อ: แมวขึ้นบนหลังขา ฝากระโปรงหน้า / หลังของรถ ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 54751 ครั้ง)

ออฟไลน์ kensp12423

• Newbie
  • *
คือว่า มีคนในซอยบ้านผม ชอบให้อาหารแมวจรจัดหรือแมวของเค้าเองก็ไม่ทราบครับ(ประเด็นคือให้อาหารอย่างเดียวแต่ไม่รับผิดชอบเรื่องอื่นเลย เช่น พาไปทำหมัน และ อื่นๆ)

แล้วทีนี้แมวกลุ่มนี้ก็ออกลูกออกหลานมากันเต็ม แล้วกองทัพแมวก็มาวิ่งเล่นกันหมดรถผมทุกคืนๆครับ รถผมโดนแมวขูดจนเป็นลอยเล็บแมวหมดเลย

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ผมฟัง จส 100 ทุกเช้า เค้าบอกว่าคนให้อาหาร แมวหรือสุนัขถือเป็นเจ้าของตามกฎหมาย

คำถามที่ 1 เคสนี้ เคลมประกันได้มั้ยครับ แล้วต้องเสียเงิน 1000 บาทค่าจับจำเลยไม่ได้หรือไม่ครับ
ผมได้แอบถ่ายรูปเค้าตอนให้อาหารแมว (ถ่ายรูปหน้าบ้านเค้ามาเลย) ถ้าตามกฎหมายเค้าเป็นเจ้าของจริง เค้าก็ต้องรับผิดชอบใช่มั้ยครับ

คำถามที่ 2 คือ รถจอดเครื่องร้อนๆ คลุมผ้าคลุมรถทั้งคันได้ทันทีเลยมั้ยครับ

คำถามที่ 3 เพื่อนๆ สมาชิกเคยเจอ เคสนี้หรือเปล่าครับ แล้วทำอย่างไรบ้างครับ หาทางออกยังไงบ้างครับ

คำถามที่ 4 ลอยที่แมวขูดแล้ว มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

เพราะตอนนี้ เป็นลายหลายจุดเลยครับ เห็นแล้วก็เซงครับ

ขอคำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ ขอบคุณคร้าบผม ^^

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
รถผมก็แมวขึ้น แต่แพ้ความน่ารักของพวกมันเลยยอมๆไป
ลงทุนลงแว๊กแบบมีฟริมนาโนช่วยได้ครับ

ข้อสองไม่ควรทำครับ ปล่อยให้รถเย็นก่อนค่อยคลุมรถ

สำหรับรอยรถจากพวกนี้ ซื้อรถมาใช้งานยังไงก็ต้องมีร่องรอยอย่าไปซีเรียตกับของพวกนี้ครับ
แต่สำหรับบางคนที่รับไม่ได้ผมเห็นหลายคน ลงทุนวางยาฆ่าสัตว์เลยนะ แต่ผมไม่แนะนำผมว่ามันรุนแรงไป
สำหรับผมเจอประจำ รอยเท้าแมวบนรถหลังคารถ เยอะไปหมด
แต่ผมเลือกที่จะป้องกันรถผมเอง ด้วยวิธีอย่างที่บอกครับ
ผมลงแว๊กเคลือบสีรถ เป็นแบบขี้ผึ้งอะ มีฟริมบางๆเวลาเราขัดออกด้วย เหนื่อยเวลาขัดหน่อยถือว่าออกกำลังกาย  :D

ออฟไลน์ Buffy

บ้านคุณอยู่ซอยเดียวกับผมไหมครับนี้ เจอแบบนี้เหมือนกันเลย

ถนนจันทน์ปะครับ

ของผม แมวมันจะขึ้นไปนั่งบนรถตอนดึกดึก เที่ยงคืน แล้วเดินผ่านกระจกหน้ารถแล้วลื่นหล่น เล็บก็จะกรีดกระโปรงหน้าเป็นรอย

ผมใช้ แว๊กซ์ Amway ขัด รอยก็หายไป ยกเว้นบางรอยที่ลึกลึก ก็ยังเห็นอยู่แต่ต้องเพ็งเอา ยังถือว่าแก้ปัญหาเรื่องรอยแมวไปได้

ส่วนจะทำให้แมวไม่ขึ้น ผมจนปัญญาเหมือน ต้องหายามมานั่งเฝ้าแทนมั๊ง........

เอาตุ๊กตาหมาไปวาง แมวก็ไม่สน ยังขึ้นไป

บางทีก็ แอบลงมาตอนดึกดึก ที่แมวขึ้นไปบนรถ แล้วทำให้มันตกใจ  แมวมันหายไปสองสามวันก็กลับมาอีก

เคยเอาสเปรย์กลิ่นมะนาวฉีดทั่วรถ มันก็ไม่สน ขึ้นไป

ตอนนี้มีทางเดียวคือ จำหน้ามันว่าแมวตัวไหน เจอมันก็แกล้งวิ่งไล่มัน ให้มันเกลียดขี้หน้า แล้วมันจะไม่เดินผ่านหน้าบ้าน แต่ผ่านไปสัปดาห์ สองสัปดาห์ ก็มาใหม่

สรุป หาทางแก้ปัญหาอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
แถวบ้านก็มีแมวครับ ขอตอบสั้นๆนะครับ ผมใช้วิธีเอารถเข้าบ้านแล้วคลุมผ้าเลยตอนรถร้อนๆเลยครับไม่มีปัญหาอะไรแค่ระบายความร้อนช้าขึ้น และก่อนประกันหมดก็เคลมแล้วเสียแอ๊กเซฟ1,000นึงแต่ขัดสี ทำสีใหม่รอบคัน ส่วนวิธีแก้คือ ผมจะเอากัญชาแมวโรยหน้าบ้านคนเลี้ยงเอาครับให้มันเกาะกลุ่มเมากันไป บ้านอื่นก็ไม่เดือดร้อนด้วย

• นับ1ใหม่
 ;D ;D มีเรื่องฮาของแฟนมานินทา ;D ;D

เพราะเรื่องแมวนี่แหละแฟนผมเลยไปถามเพื่อนของเค้าว่าทำไงแมวจะไม่ขึ้นรถ
ได้ความมาว่า
1. ใช้ผงพริกไทยโรยรอบรถ ซื้อมา2กระปุกลงทุนโรยรอบรถ ปรากฏว่ามันก็ขึ้นมานอนเหมือนเดิม
2.ใช้น้ำส้มสายชูเท รอบๆรถ(ไม่ได้เทใส่ตัวรถนะ) ปรากฏว่ามันก็ขึ้นเหมือนเดิม
3.ใช้เกลือโรยรอบรถ (เสียวโดนรถเป็นสนิมจริงๆ) ไม่ได้ผล มันก็ขึ้นเหมือนเดิม  ;D ;D

จนผมบอกแฟนว่า ยังมีวิธีไหนที่เพื่อนเธออยากจะให้ลองอีกไหม 555 โกรธจนงอลเลย  :D
ผมว่าเลี้ยงหมาครับ ผูกไว้กับรถน่าจะช่วยได้ (ถ้าหมาตัวอื่นไม่มากัดหมาเรานะ ไม่งั้นรอบรถจะมีรอยเยอะกว่าเดิม555)

3วิธีข้างต้น ไม่ต้องไปลองนะครับ ผมลองให้ละ ไม่ได้ผลครับ
อย่าทำให้แมวตกใจนะครับ เวลามันตกใจเล็บมันจะไปข่วนลึกกว่าเดิม  :'( ผมลองละ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
รถผมก็แมวขึ้น แต่แพ้ความน่ารักของพวกมันเลยยอมๆไป
ลงทุนลงแว๊กแบบมีฟริมนาโนช่วยได้ครับ

ข้อสองไม่ควรทำครับ ปล่อยให้รถเย็นก่อนค่อยคลุมรถ

สำหรับรอยรถจากพวกนี้ ซื้อรถมาใช้งานยังไงก็ต้องมีร่องรอยอย่าไปซีเรียตกับของพวกนี้ครับ
แต่สำหรับบางคนที่รับไม่ได้ผมเห็นหลายคน ลงทุนวางยาฆ่าสัตว์เลยนะ แต่ผมไม่แนะนำผมว่ามันรุนแรงไป
สำหรับผมเจอประจำ รอยเท้าแมวบนรถหลังคารถ เยอะไปหมด
แต่ผมเลือกที่จะป้องกันรถผมเอง ด้วยวิธีอย่างที่บอกครับ
ผมลงแว๊กเคลือบสีรถ เป็นแบบขี้ผึ้งอะ มีฟริมบางๆเวลาเราขัดออกด้วย เหนื่อยเวลาขัดหน่อยถือว่าออกกำลังกาย  :D

เห็นด้วยทุกข้อ รถผมbt pro แมวบ้านผมมี4ตัว ตอนเช้าๆ พวกมันจะมีมิตติ้งกันบนหลังคารถทุกเช้าครับ

ออฟไลน์ prokhall

ประสบเหตุการณ์เดียวกันเลยครับ เป๊ะเลย
ในซอยมีไม่ต่ำกว่า 10 ตัวแล้วครับ วันดีคืนดีลากสุนัขจรจัด จากซอยอื่นมากินในซอยร่วมกับแมวอีก
เวลาจะถอยรถเข้าซอยเข้าบ้านวิ่งมาตบรถหยุดๆ แล้วมาไล่แมว  >:(
เวลาเข้าออกซอยระวังแมวมากครับ ไม่เคยทับแมวมา 5-6 ปีแหละ อดทนนานมัก
บางวันลูกแมวขึ้นจากใต้ท้องรถ ไปทำงานด้วยกันครับ รู้อีกทีมีเสียงเมี้ยวๆในรถหาตั้งนานงัดออกมาได้ต้องขับกลับบ้านไปส่งอีกค่อยขับกลับมาทำงานต่อ

และสุดท้ายเลยครับ "ไม่รับผิดชอบทั้งนั้น" จะอึที่ไหนทำอะไร มีหน้าที่ลากแมวหมามาจากที่อื่นมาให้อาหารในซอย เฮ้ออ
ผมเห็นก็จับใส่ถุงโยนไปหน้าบ้านเค้า(ตอนไม่มีใครอยู่) ก็เหนื่อยเปล่าเพราะสติไม่ค่อยดี ทะเลาะกับคนแบบนี้ไม่มีวันจบ ปลงครับ

ปัญหาเยอะกว่านั้นก็คือ ต่างซอยมาจอดในซอยเป็นประจำน่าเบื่อที่สุดขวางซอยบ้าง ลำบากเราต้องเดินไปเรียกทุกที (หน้าบ้านตัวเองก็ว่างๆไม่จอด)
"รบกวนขยับรถหน่อยคร้าบ...บ" "อ๋อเฮียกำลังอาบน้ำอยู่รอก่อนนะ ...." :P

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
เท่าที่สังเกตุ ไม่ว่าจะไล่ จะทำให้มันตกใจ มันก็ยังจะกลับมาครับถ้ามันชอบที่ตรงนั้น
 แมวเพื่อนบ้านผมมันขี้เกียดโดดหรือมีมารยาทก็ไม่รู้  ::) แทบไม่เคยเห็นมันบนหลังคารถ

ส่วนอันนี้เป็นวิธีแก้ที่เจอในกูเกิ้ล เครดิต http://www.civicesgroup.com/ ครับ จขกท. ลองดูนะ

"พอดีวันหนึ่งอ่าน น.ส.พ. ไทยรัฐ คอลัมภ์การเกษตร ... เขาแนะนำว่า ให้ใช้มะกรูดผ่าครึ่ง ไปวางไว้ตรงจุดที่แมวชอบขับถ่ายผิดที่ผิดทาง ...
แมวมันไม่ชอบกลิ่นมะกรูด มันจะไม่เข้ามาใกล้ ... เลยทดลองทำตาม ปรากฏว่า ได้ผล ... มันไม่มานอนที่รถอีกเลย แต่ย้ายไปนอนที่ชั้นวางของแทน ... อย่างนี้พอรับได้"

โชคดีครับ  ;D

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เคยดูรายการสารคดี แมวไม่ชอบกลิ่เปลือกส้ม เปลือกมะนาว มะกรูดก็น่าจะเข้าข่าย แต่ผมถามพี่ที่เป็นสัตว์แพทย์แล้วบอกว่า มันเป็นแค่บางตัวแมวไทยมัรไม่อ่อนเหมือนแมวนอก ;D

โชคดีแถวบ้านผมหมาเยอะบ้านผมก็เคยเลี้ยง แมวเลยไม่ค่อยกล้ามาแถวบ้าน :P

ออฟไลน์ 2k

ฝากระโปรงรถยกขึ้นให้แมวนอนไม่ได้ จะได้ดูด้วยว่าแมวแอบเข้าไปในห้องเครื่องหรือเปล่า หลังคารถไปซื้อกระดานฟิวเจอร์บอร์ดบานใหญ่ๆหรือถ้าแพงไปเอากระดาษแข็งก็ได้ แล้วก็เป็กติดกระดานสักสี่ห้ากล่องมาแทงจากด้านล่างให้มีปลายแหลมทะลุอีกด้านเยอะๆเป็นเตียงโยคีแมว เอาเชือกมัดกับตัวรถอีกทีจะได้ไม่ปลิวตอนลมพัด แมวจะไม่มานอนเพราะพอโดดขึ้นก็จะโดนหนามทิ่ม......ถ้าคุณไม่เจอแมวโยคีไม่หวั่นหนามแทงน่ะนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• นับ1ใหม่
เท่าที่สังเกตุ ไม่ว่าจะไล่ จะทำให้มันตกใจ มันก็ยังจะกลับมาครับถ้ามันชอบที่ตรงนั้น
 แมวเพื่อนบ้านผมมันขี้เกียดโดดหรือมีมารยาทก็ไม่รู้  ::) แทบไม่เคยเห็นมันบนหลังคารถ

ส่วนอันนี้เป็นวิธีแก้ที่เจอในกูเกิ้ล เครดิต http://www.civicesgroup.com/ ครับ จขกท. ลองดูนะ

"พอดีวันหนึ่งอ่าน น.ส.พ. ไทยรัฐ คอลัมภ์การเกษตร ... เขาแนะนำว่า ให้ใช้มะกรูดผ่าครึ่ง ไปวางไว้ตรงจุดที่แมวชอบขับถ่ายผิดที่ผิดทาง ...
แมวมันไม่ชอบกลิ่นมะกรูด มันจะไม่เข้ามาใกล้ ... เลยทดลองทำตาม ปรากฏว่า ได้ผล ... มันไม่มานอนที่รถอีกเลย แต่ย้ายไปนอนที่ชั้นวางของแทน ... อย่างนี้พอรับได้"

แวะมานอกเรื่อง แมวท่านน่ารักมาก น่าจับมาเกาคาง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
 แมวเพื่อนบ้านผมมันขี้เกียดโดดหรือมีมารยาทก็ไม่รู้  ::) แทบไม่เคยเห็นมันบนหลังคารถ

โชคดีครับ  ;D

แวะมานอกเรื่อง แมวท่านน่ารักมาก น่าจับมาเกาคาง  ;D ;D ;D

ผมก็อยากเกาเหมือนกันครับ เป็นรูปที่เจอมา  น่ารักจนต้องเซฟเก็บ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 12:37:18 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ oak7070

ที่บ้านก็เจอครับ  มีแมวในซอยอยู่  5-6 ตัวกำลังดื้อเลยครับวันไหนมีรอยเท้าแมวที่หน้ากระจกต้องเรียกเด็กๆมาดูด้วย  เขาจะถ่ายรูปแล้วเอาขึ้นเฟรชเขาครับ    โดยส่วนตัวไม่ซีเรียสอะไรกับรอยแมวข่วนครับ  รถใช้งานยังงั้ยก็อดไม่ใด้เวลาเครมก็ให้ช่างขัดสีให้ก็หายแล้วครับ   

ออฟไลน์ oak7070

แวะมานอกเรื่อง แมวท่านน่ารักมาก น่าจับมาเกาคาง  ;D ;D ;D

ลองเกาหัวแมวแล้วเอานิ้วเขี่ยตรงหน้าผากซิครับ   แมวจะเคลิ้มกว่าเกาคางอีกบางตัวน้ำลายไหลเลย  น่ารักดีครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ผมล่ะอยากให้แมวขึ้นรถเล่นมันไม่ขึ้นเลย แงๆๆๆ

คลุมผ้าผมรอชั่วโมงนึงค่อยคลุมครับมันก็ยังไม่หายร้อนหรอกนะ ถ้าหายร้อนจริงๆต้อง3-4ชั่วโมงได้

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ผมขอแนะนำผงไล่แมวที่ไดโซะครับ 60 บาทเอามาวางบนหลังคารถ แมวมันย้ายไปขึ้นรถคันอื่นแทน ;D ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ประสบการณ์ตรง ที่บ้านมีแมวเป็นสิบตัว เริ่มจากตัวแม่หนึ่งตัวที่มาช่วยแก้ปัญหาหนูเข้าเครื่องยนต์รถ พอหนูจากไป เราก็ได้ครอบครัวแมวมาแทน ตอนนี้ รุ่นที่ 3 แล้ว

วิธีแก้ของผมคือ คลุมรถ ถ้ารถไม่สกปรกก็คลุมทุกคืน โดยตอนกลับบ้านมาจะเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ก่อนเพื่อระบายความร้อน ระหว่างนั้นก็คุลมแค่ครึ่งคันจนถึงกระจกหน้า พอหายร้อนค่อยคลุมทั้งคันครับ

แต่ถ้ากลับดึกมาก คิดว่ารอให้เครื่องเย็นไม่ไหว ก็วางแผงกันแมว ซื้อที่ร้านไดโซะ เป็นตะแกรงหนามสีดำๆ  วางจนทั่วห้องเครื่องเลย ก็ประมาณสี่แผงใหญ่กับสามแผงเล็ก แมวกระโดดขึ้นไปได้แค่ขอบๆ แต่มันเดินต่อไม่ได้เพราะตำเท้า

ถ้ารถสกปรกคลุมไม่ได้ ก็ทำแบบนี้คือเปิดฝากระโปรงไว้แล้ววางแผงกันแมวเลย

เม็ดไล่แมวก็มีขาย แต่ซื้อมาลองแล้วไม่ได้ผล

แต่หากคุณต้องจอดรถกลางแจ้ังวิธีนี้คงไม่เวิร์ค ก็ต้องทนๆไปครับ คิดว่าดีกว่าหนูเข้าห้องเครื่องแล้วกัน
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Parinceo

เป็นเหมือนกันครับ ต้องคลุมรถทุกวัน ถนนจันทน์เหมือนกัน

ถ้าเล็บแมวแมวทะลุผ้าคลุมรถ เอาแผ่นโฟมเล่นโยคะบางๆ มาปูก่อนคลุมรถก็ช่วยได้เยอะครับ
แถวบ้านแมวโหดมาก เอาปืนอัดลมมายิงขู่เสียงดังๆ(ยิงขึ้นฟ้า)ก็หายไปแปปเดียว
ก้อนไล่แมวของไดโซะก็เคยลองก็ไม่หาย ตอนนี้เลยคลุมรถแล้วทำใจเอาครับ

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
ฝากระโปรงรถยกขึ้นให้แมวนอนไม่ได้ จะได้ดูด้วยว่าแมวแอบเข้าไปในห้องเครื่องหรือเปล่า

หุหุหุ เจ้าตัวแสบที่บ้านเข้าไปนอนในห้องเครื่องตรงกระปุกใส่ที่พักน้ำประจำเลยค่ะ ไม่ต้องเปิดฝากระโปรงก็พากันเข้าไปได้ และอีกจุดที่พวกมันปลื้มสุดๆ คือ ใต้ซุ้มล้อ ออกจากบ้านทีต้องระวังให้ถี่ถ้วนตรวจตราทุกซอกทุกมุมสุดฤทธิ์ ไม่งั้นกลายเป็นแมวอบฝากระโปรงรถแน่นอน :) ส่วนปัญหาของคุณเจ้าของกระทู้ก็เป็นปัญหาโลกแตกที่เจออยู่แต่แก้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ เดี๋ยวลองมะกรูดตามคำแนะนำด้านบนวันนี้เลยดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ localgame

ผมเลี้ยงหมาไว้ แมวไม่กล้าเข้ามา เปิดประตูจะถอยรถหมาวิ่งออกไปไล่กัดแมวข้างบ้านตายทุกที จนเจ้าของแมวออกมาว่า แต่ก็ไม่รู้จะห้ามยังไง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เคยคิดว่า Honda Jazz มันขึ้นยาก

ปรากฏ เล่นกันเป็นสไลด์เดอร์เลย สงสัยคิดว่าเป็นสวนสยาม ตั้งแต่กระจกหน้า ยันฝากระโปรง ToT

แล้วเหมือนมันสนุกอ่ะ ตะกุยกลับขึ้นไปใหม่ กระจกไม่เท่าไร ฝากระโปรงเนี่ยสิ .:ToT:.

ออฟไลน์ archian

การป้องกันที่ดีที่สุดคือ  ทำบ้านให้รถเหมือนโรงรถฝรั่ง

มีประตูปิดมิดชิด    ไม่ให้แมวเข้ามา

แต่หนูจะเข้ามาแทน   T^T

ออฟไลน์ tosa

ถ้าแมวเราเองก็จับตัดเล็บทำสปาซะ

ออฟไลน์ ADS

ผมก็เจอปัญหานี้  search ไปเจอ https://www.facebook.com/photo.php?fbid=311236315627685&set=a.311227918961858.74220.125689200849065&type=3&permPage=1

มีการ์ดกันแมวด้วย
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
ต้องดูวัตถุประสงค์ของมัน บางบ้านมีหลังคาโรงรถสูงไม่มาก แมวมันจะใช้เป็นทางผ่านกระโดดขึ้นหลังคาวันไหนพลาดลงกระจกก็ไหลมาลงที่ฝากระโปรง เคยเห็นพี่ชายเอาผ้าห่มหนาๆมาคลุม ผมว่าฟองน้ำที่ร้านเบาะรถก็น่าจะได้ หนาไม่มากแน่นพอที่เล็บจะไม่ทะลุ แต่ไม่เคยเห็นที่ขึ้นไปชุมนุมกันบนหลังคารถ ผมว่ามันมีเหตุจูงใจให้แมวขึ้นนะครับมันต้องมีความเหมาะสมบางอย่างมันถึงชอบ  ต้องทำให้มันไม่อยากขึ้นไป  แต่รถผมเก่าไม่ค่อยซีเรียส แต่วันไหนฝนตกละก็ ตอนเช้าตกใจละครับนึกว่าขโมยเข้าบ้าน บนกระโปรงรถมีแต่รอยตีนแมว

ออฟไลน์ drugprofile

เอาผ้าห่มเก่าๆ หนาๆ คลุมรถ ตอนเครื่องเย็นครับ ถ้าผ้าคลุมรถแบบ บางๆ เล็บแมวผ่านไปได้..

แล้วพยายามคิดในแง่ดีว่า อย่างน้อย ก็ไม่มีหนู เข้ารถ..  :)

บางวัน น้ำตาจะตกใน เพิ่งเช็ดรถมาใหม่ๆ ออกมาดู เห็นน้องแมว สไลด์เดอร์ กระจกหน้ากันเป็นว่าเล่น (คงนึกว่าสวนสยาม)

จะดุน้องเค้าก็ไม่ได้ ผมหัวแตก เพราะ ผบ.ท่านเลี้ยงแมวเต็มไปหมด..  ???

ออฟไลน์ Godzilla2005

แมวชอบอยู่ในที่สูงคับ  อะไรสูงกว่า จะอยู่อันนั้น

ลองหาอะไรที่สูงกว่ารถ วางข้างๆรถ  แมวก็จะขึ้นไปอยู่เองละคับ

ธรรมชาติของแมว ชอบของสูง

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *
บ้านคุณอยู่ซอยเดียวกับผมไหมครับนี้ เจอแบบนี้เหมือนกันเลย

ถนนจันทน์ปะครับ

ของผม แมวมันจะขึ้นไปนั่งบนรถตอนดึกดึก เที่ยงคืน แล้วเดินผ่านกระจกหน้ารถแล้วลื่นหล่น เล็บก็จะกรีดกระโปรงหน้าเป็นรอย

ผมใช้ แว๊กซ์ Amway ขัด รอยก็หายไป ยกเว้นบางรอยที่ลึกลึก ก็ยังเห็นอยู่แต่ต้องเพ็งเอา ยังถือว่าแก้ปัญหาเรื่องรอยแมวไปได้

ส่วนจะทำให้แมวไม่ขึ้น ผมจนปัญญาเหมือน ต้องหายามมานั่งเฝ้าแทนมั๊ง........

เอาตุ๊กตาหมาไปวาง แมวก็ไม่สน ยังขึ้นไป

บางทีก็ แอบลงมาตอนดึกดึก ที่แมวขึ้นไปบนรถ แล้วทำให้มันตกใจ  แมวมันหายไปสองสามวันก็กลับมาอีก

เคยเอาสเปรย์กลิ่นมะนาวฉีดทั่วรถ มันก็ไม่สน ขึ้นไป

ตอนนี้มีทางเดียวคือ จำหน้ามันว่าแมวตัวไหน เจอมันก็แกล้งวิ่งไล่มัน ให้มันเกลียดขี้หน้า แล้วมันจะไม่เดินผ่านหน้าบ้าน แต่ผ่านไปสัปดาห์ สองสัปดาห์ ก็มาใหม่

สรุป หาทางแก้ปัญหาอยู่เหมือนกันครับ

ผมก็อยู่ถนนจันทน์ ผมเคยเห็นกระทู้หนึ่งใน http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,90836.0.html เค้าแก้ปัญหาได้ครับ ผมโชคดีแมวหน้าบ้านไม่เยอะ มีแค่ 2 ตัว แถมเรียบร้อย ถึงยังไงมันก็ขึ้นหลังคารถอยู่ดี โชคดีแค่มันไม่ทะเลาะกัน  ถึงยังไงในฐานะคนรักรถ ก็เซ็งเป็ดครับ เวลามันอยู่หน้ารถ