ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถยนตร์ให้ "สมฐานะ" หรือ "สมราคา" ท่านคิดเห็นอย่างไร?  (อ่าน 12006 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
คุณ traveller นี่มีสิทธิทำให้ผมสอบพระพุทธได้เต็มเหมือนกันนะนี่
อ่านหนังสือเรียนเท่าไหร่ก็ไม่เข้าหัว (อธิบายซะยาวยืด) อ่านของคุณเข้าใจง่ายดีคับ  ;D

เรื่องรถ เศรษฐกิจแบบนี้ ผมเลือกสมราคาก่อนคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมก็คือ สมฐานะ มากกว่า สมราคา ครับ

เพราะว่าสมฐานะนั้น ในความเห็นผมก็คือสมแก่ฐานะทางเศรษฐกิจ ถ้าคุณฐานะทางเศรษฐกิจมั่นคง มีเงินเก็บมากมายหลายล้าน การซื้อรถหรูราคาแพงมาไว้ในครอบครองไม่ใช่ปัญหา หรือจะซื้อวิออสมาขับก็ยังได้ เพราะว่าเมื่อมองในเรื่องของฐานะทางการเงิน ปริมาณเงินคุณมีมากพอที่จะซื้อรถอะไรก็ได้ตราบที่คุณมีเงิน แต่ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือนหาเช้ากินค่ำแบบผม การซื้อรถ ควรมองไปที่รถราคาถูกเป็นหลัก เนื่องจากราคาเหมาะสมพอดีกับฐานะของเราเอง

ยิ่งกว่านั้นต้อง สมการใช้งาน ด้วย

ถ้าการใช้งานในชีวิตประจำวันเน้นการขับชิว ๆ ไม่เร็วมาก เน้นคล่องแคล่วในเมือง จอดง่าย ชอบจ่ายตลาด ประหยัดน้ำมัน ก็เน้นรถขนาดเล็กอย่างเช่นวิออส ซิตี้ แจ๊ซ ยาริส 2 หรืออื่น ๆ ที่คล้าย ๆ กัน แต่ถ้าคุณชอบความหรูหราโอ่โถง ก็หันไปซื้อคัมรี่ เทียน่า หรือแอคคอร์ด หรือถ้าหากคุณเน้นการบรรทุกคน บรรทุกของ ต้องการใช้งานสมบุกสมบัน ต้องลงพื้นที่หรือลุยพื้นที่ทุรกันดาร ซื้อกระบะซักคันถือว่าเหมาะสมที่สุด

ยกตัวอย่างตัวผมเองเป็นอาจารย์ผู้น้อย ยังไม่มีตำแหน่งทางวิชาการ ก็แค่อาจารย์จน ๆ คนหนึ่งในมหาวิทยาลัยขนาดใหญ่ทางภาคตะวันออก (ไม่ต้องบอกก็คงรู้) วันธรรมดาก็ขับซิกแซ็กในเมือง วันหยุดก็ขับทางไกลกลับบ้านที่กทม. การเลือกซื้อรถจึงต้องเน้นไปที่รถระดับราคาไม่เกิน 7 แสนบาท ต้องมีการทรงตัวที่ดีในความเร็วเดินทาง (100-110 กม./ชม.) ประหยัดน้ำมันพอสมควร และผมก็ไม่ค่อยได้บรรทุกหรือใช้งานบนพื้นที่ทุรกันดารมากนัก จึงไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถกระบะ สุดท้ายก็มาลงเอยที่ Mazda 2 ตัวรองท้อป เพราะผมถือว่ามันเพียงพอสำหรับผมแล้ว เป็นต้น

เราควรมองเรื่องการใช้งานและฐานะทางการเงินของเราไปด้วย ควบคู่กันไป จะได้เลือกรถที่เหมาะกับความต้องการของตนเองที่สุด 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:10:05 โดย Duke of Austria »