ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าในไทย รถอะไรเหมาะแก่การทำ Sleeper car ที่สุดครับ?  (อ่าน 15527 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
กระทู้ไร้สาระนิดนึง ถ้าดูว่าเป็นการตั้ังผิดห้องก็ย้ายได้เลยครับ ;)

พอดีกลับไปย้อนอ่านบทความเรื่อง Tiida เซ็ตโบของคุณแพน แล้วนึกถึง Sleeper car ขึ้นมาครับ

บางคนอาจจะเรียกว่า รถซุ่ม, โปรติ๋ม, หมาป่าห่มหนังแกะ ฯลฯ อะไรก็ว่าไป แต่โดยสรุปก็คือ รถที่หน้าตาจืดๆ แต่แอบแรงนี่เอง อาจจะทำไว้หลอกตำรวจ หรือใช้สวนรถแต่งซื่งกับกระบะบ้าพลังนิสัยเสียให้หงายเงิบได้

เช่นเจ้านี่ http://www.speedhunters.com/2010/02/guest_blog_david_swenson_gt_gt_the_ultimate_sleeper/

สังเกตว่าแนวๆ นี้ในไทยอาจจะมีน้อย ไม่ก็ไม่ค่อยจะเปิดเผยตัวกันเท่าไหร่ เพราะผมเสิร์จหาข้อมูลไม่เจอเลย หรืออาจจะเป็นเพราะคนส่วนใหญ่ชอบแต่งสวยก่อนแต่งแรงกัน?

เลยอยากจะสอบถามพี่ๆ ชาว HLM แต่ละท่านครับ คิดว่ารถรุ่นใดที่มีในไทย เหมาะแก่การทำ Sleeper car ที่สุดกันครับ? มีเงื่อนไขเล็กๆน้อยๆ คือ

-หน้าตาตอนไม่แต่งเชยระเบิด, แก่, ดูธรรมดามากๆ หรือไม่ก็หน้าตามันดูไม่ใช่รถซิ่งเอาเสียเลย(เช่น SUV หรือรถมินิแวน)

-ตัวรถพอจะ"ไปต่อ"ได้ เช่น เครื่องขุนขึ้นง่าย มีบล็อกแรงๆ วางได้ไม่ยาก หรือพอจะหาของแต่งสมรรถนะมาประเคนได้ไม่ยากเย็น  

ไม่ได้สนับสนุนการแข่งบนทางสาธารณะนะครับผม ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเท่านั้นนะครับ  ;D

Credit ภาพ จากลิงค์อันข้างบนเลยครับ 'w'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 20:27:44 โดย tharitkung »

ออฟไลน์ tamrong

• **
รถเต่า  สีเน่าๆ แบบเนี้ยครับ 

เคยเห็นมั้ย 

ลงสนาม 1/4 ไมล์  รุ่น open  อ่ะครับ   

ออฟไลน์ Hot Hatch

• **
รุ่นไหนเหมาะ อันนี้ไม่แน่ใจครับ

แต่ที่เคยเจอเมื่อนานมาแล้วเป็น bmw ลงเครื่อง m3
ใส่ชุดแต่งนิดหน่อย ใส่ล้อลายพื้นๆ แปะท้ายรถ 318i (โฉม E36)
แต่คนขับนี่โปรมาก

อีกคัน แต่คันนี้ไม่เท่าไร เป็น VW golf (mk3) ลงเครื่อง vr6 ที่ทำเครื่องเพิ่ม
ชุดแต่งแทบไม่มี ล้อขอบ 15 ตีนปลายวิ่งเอาเรื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ผมว่าเป็นกระ พวก big m ไมตี้ xอะไรงี้ก็น่าสนนะคับ จับวาง2เจโบเลยคับง่ายดีทำสีให้ใหม่ๆหน่อย แต่ใส่ล้อเดิมเอานะคับ ถ้าเจอรถใหม่ๆก็เล่นสัก2เกียร์ขำๆพอคับ เพราะช่วงล่างน่าจำทำขึ้นยาก

ออฟไลน์ Cleaner

• **
เอาเท่าที่เคยเห็นก็มี Starlet EP82  และก็ Colt 3ประตู ตุ้นๆกลมๆ

ดูแล้วก็เป็นรถแนวกลมๆน่ารักๆ แต่ไส้ในนี่สิ โหด

ออฟไลน์ Bluedoft

นี่แหละ Sleep Car ของผมที่นอนอยู่ที่อู่มาเป็นเดือนหลังจากรีวิวครั้งนั้นเสร็จ 555555
ไม่อยากจะเล่า อะไหล่หายากจริง

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
ตอนแรกคิดว่าคำนี้มันหมายถึงรถ Motor Home ที่แท้มันรถผีหลอกนั่นเอง:)

มาเสริม คุณ Hot Hatch

ผมว่าตระกูล VW มันก็ไม่ได้หาอะไหล่ยากมากมาย เพียงแต่ว่ามันอยู่ในพุ่มไม้ที่เรา
ไม่ได้เข้าไปแหวกนั่นเอง...

ถ้าจะทำรถผีหลอกที่ผมนึกออกตอนนี้ก็มีแก๊งVW ยุคก่อนสหัสวรรษ
- VW Vento
- VW Golf MKIII จะ GTI เน้นบาลานซ์คล่องๆ หรือ จะ VR6 ที่หกสูบแบบว่า
อยากจะไปถามคนออกแบบว่า มะลึงไปกินยาขวดไหนมาถึงคิดอะไรที่มันฮาๆได้ขนาดนี้
แล้วก็ไปทานอาหารทะเล(หอย) เบาๆให้พอชื่นใจเหมือนที่ฝรั่งทำๆกัน

น่าจะแซ่บพอตัวในงบที่ไม่แหกมากนักแล....

หรือ
W124 วาง M119 ก็น่าทำนะครับ ^^

ออฟไลน์ Wayfarer-R

นี่แหละ Sleep Car ของผมที่นอนอยู่ที่อู่มาเป็นเดือนหลังจากรีวิวครั้งนั้นเสร็จ 555555

ถูกต้องแล้วนี่ครับ "รถแรงอยู่อู่ รถหรูอยู่ที่ DSI "  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 21:07:22 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ H.

นึกไม่ออกครับรู้แต่ว่ากระบะบ้านเรามันดูไม่น่าแรง แต่แร้งแรง
H.

รถที่ดูไม่แรง แต่แอบแรง ตัด Supra,ตระกูล GT-R,ตระกูล EVO, รวมถึงรถสปอร์ตทุกชนิด

ต้องไปหารถบ้านๆ หรือรถรุ่นเก่าๆ สีภายนอกต้องไม่ฉูดฉาด ไม่เตะตาคนทั่วไป ต้องดูไม่มีอะไร

แนะนำง่ายๆเลยครับ เบนซ์รุ่นเก่าๆ  ตระกูลซีคลาส ภายนอกเติมทั้งหมด เก็บงานให้เรียบร้อย วางเครื่องเจ เทอร์โบ

ทำเสร็จแล้ว ไปขับช้าๆสัก 90 อยู่เลนกลาง บนทางด่วน (อย่าอยู่ขวาสุด เดี๋ยวเราจะผิด อยู่เลนกลาง ให้ตายยังไงก็ไม่ผิด เพราะไม่ได้แช่ขวา )   ขับไปอย่างนั้น เชื่อผมซิ เดี๋ยวสักพักก็มีเหยื่อมาให้เล่น  ;D ;D

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
เมอซิเดส เบนซ์ 190E ลงเครื่อง 1UZ-FE VVTi ครับ

โช็คบิลสไตน์ สปริงหน้า 320E สปริงหลัง 220E

ดิสค์เบรค4ล้อ จากตัว อีโวลูชั่น

นอกนั้นเดิมๆ แม้แต่ปลายท่อ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ผมว่ารถเก่าๆหน้าติ๋มๆแซงก็อึ้ง แต่ก็พอเข้าใจนะว่ายกเครื่องใหม่ แต่งเยอะ ฯลฯ

แต่ถ้าอยากได้อารมณ์แบบ อ้าปากค้างยี่สิบวิ

ผมนึกถึง nissan march(ก่อน minor) สีแปร๋นๆแฮะ สีเขียวก็ได้ ที่สำคัญติดขนตาให้มันด้วยนะครับ แล้วไม่ต้องแต่งอะไรภายนอก
แต่ไส้ในทำยังไงก็ได้ให้มันแรง ถ้าผมโดนแบบนี้ฉีกหายคงงงไปสามวัน

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Caravelle สิครับ :D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ 0%

เมืองไทยก็คงต้องยัดหอย อัดชาร์จ กันเอง เห็นเดี๋ยวนี้จบกันไม่ถึงแสน รถ 1.5 ก็ขับสนุกได้แล้ว

แต่ส่วนมากไทยเราเน้นสวยงามก่อน performance ยังไม่ต้อง

น้อยคนจะเน้น performance แล้วไม่ทำอะไรกับภายนอกเลย

ส่วนตัวชอบเคยมี mz3 วางเครื่อง 2.2 ตัวนอก สีทองด้วย กับ vios bo เดิมโรงงาน แต่ มันไม่มีใครเล่นด้วยเลย แต่ถ้ามาเปรี้ยวก็สับเกียร์ หายวับบ

ผิดกับ yaris ใส่แม้ก กะ ชุดแต่งเวิ้นๆ หน่อย แม่งจี้ตูด ตบไฟ กันจัง ทั้งๆที่เครื่องเดิม ติดแก๊ส 555

ออฟไลน์ MystogaN

โคโรล่ารุ่นโดเรม่อน มันดูอืดๆ แบบบอกไม่ถูก จับมันมาโมให้ได้ม้าสัก 500-600 นี่คนงงเปนไก่ตาแตกแน่ๆ

ออฟไลน์ Night_Angel

Spacewagon ปี 96  ไงครับ  อย่างคันของน้องผมก็  เครื่อง  4G63 DOHC RVR 160 กว่าม้า แค่นั้นเอง  เดิมๆ 110 ม้า   ถ้าในกลุ่มนั้นมี RVR 4G63T 240 ม้าแต่เกิด แถมตะกาย 4ตีนด้วย  เอาของ Evo 3 ใส่ไปม้าทะลุ 300  ด้วยหน้าตา รถแวน บ้านๆ นี่แหละ

เช่นหน้าตาบ้านๆแบบพี่คนนี้ ใครจะไปสงสัย

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ป.ล. ถามว่า

1. ทำไม ต้องเบ้นซ์เก่าๆ                                        >>>> ต้องการขับหลัง และเบ้นซ์เก่า คนจะคิดว่า คนขับเป็นเสี่ย อายุเยอะๆ ขับเรื่อยๆ ลายไม้ ภายในสีเบจ มันใช่เลย

2. ต้องการขับหลัง ทำไมไม่มอง เซฟิโร่ หรือบีเอ็มเก่าๆ >>>> รถพวกนั้น คนนิยมเอาไปแต่งซิ่งอยู่แล้ว วางเครื่องใหม่ทั้งนั้น รถพวกนั้นดูแรงอยู่แล้ว
3. ทำไมต้องเจ โบ                                               >>>> เพราะต้องการรับประทานกระบะด้วยไง แซงรถอื่น ไม่น่ายาก แต่กระบะแรงบิดมันเยอะ เกรงว่าถ้าเป็นขับหน้าแต่งแรง จะเอากระบะไม่อยู่

4. รู้ได้ไงว่า เครื่องเจ จะเอากระบะลงได้ แบบชัวร์ๆ       >>>>>

:D :D

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
brio วาง k20A datsun 620 4ขอ วางsr20 dett/4JJ1+กล่องดันราง+กล่องยก โบใหญ่แต่ภายนอกแบบสีแห้งๆสนิมกังๆแบบrat look ;D 8)

ออฟไลน์ yod artstu

ผมยังอยากวาง supercharger จูนกล่อง ทำท่อ ลงช่วงล่างใหม่ ใน honda freed ผมเลย ;D
: )

ออฟไลน์ PREM

ผมอยากเอา Volvo ไปทำ Volvo ยุคขับหน้านะไม่ใช่ 740 760 ที่คนชอบทำกันเยอะๆ
ดูเป็นแบรนด์ sensible ปลอดภัยและรักครอบครัวดี

ผมคิดไว้ว่าพอทำงานมีเงินแล้ว จะไปเอา XC70 ของญาติผมมารับช่วงต่อ
จับโมเครื่องให้ได้ซัก 300 ม้า ทำช่วงล่างอีกนิดหน่อย (ของเดิมนิ่มเกิน) ล้อเดิมๆ หน้าตาเดิมๆ
ก็น่าจะทำให้ใครแปลกใจได้พอควรแล้วนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T

12 วาล์ว VR6 400ม้าน่าจะพอได้ เปลี่ยนล้อให้ดูบ้านๆกว่านี้หน่อย

หรือเอารถพ่อมาทำ..

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

Fiesta เซ็ตแบบ Ken Block ได้ไหม

ตอนแรกนึกว่ารถสำหรับนอนสบายๆ

ออฟไลน์ NoName__???

หาอิมเดิมๆตัว non turbo แล้วมาวางโบ ข้างนอกไม้ต้องแต่งไรเลย คนไม่รู้นึกว่าโตต้าแต่ หารู้ไม่คอแดง :D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมนึกถึงคันนี้อะ  ไม่ต้องทำ แต่คนทั่วไปไม่รู้ว่าแรง

วันนั้นวิ่งเส้นพระราม 2 จะไปราชบุรี  ตอนเย็นๆหน่อย วิ่งขวาตามกระแสจราจร 

ซักพัก ไทรทัน แต่ง มาจ่อท้าย   อะผมก็ลงซ้าย   

แล้วไทรทันบ้าพลังคันนั้นก็ไปจ่อฝากระโปรงท้ายวอลโว่แบบอยากจะผสานร่างเป็นหนึ่งเดียวกันกับ S40  2.0ํT 

ตามกันได้ซักพัก  พอพ้นช่วงเข้าสมุทรสงคราม  ไทนทันฉีกซ้ายกด  วอลโว่กด 

ไทนทันโดนทิ้งคาดว่าเงิบไปหลายวัน  ทั้งที่ภายนอกวอลโว่นั่นเดิมสนิท  มีสปอร์เลอร์ท้ายอันเดียว  ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tonaka

มินิวางเครื่อง VTEC ก็ไม่เลวนะครับ

阿蘇山

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
Eco Car , Kei Car คันเล็กๆ ทำเดิมๆ ดูไม่มีพิษสง แต่ม้าเยอะ
อย่างคันนี้เป็นต้น

ภายนอกภายในเดิมสนิท   ขนาดล้อยังเป็นกระทะเหล็กเดิมๆเลย (แต่ล้อหน้าคงผ่าขยายความกว้างมา)
เว้นแต่เครื่องนี่แหละ เอาฝารุ่น Turbo มาประกบกับท่อนล่าง 1500 ยัดโบ+NOS ได้ 400 ม้า+
ทำเวลา1/4mile ได้ 11 วิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

ดูตอนแรก เห็นรูป ไม่นี่ น่าจะแรง พออ่านข้อความ บอกนอนอู่ ฮาเลยครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
คันนี้ไหม 510  :D
แต่หาตัว 2 ประตูยากมากที่หาอยู่เจอแต่ 4 ประตู
จับวาง 20det ตัว 250 ม้าไม่อยากจะคิด

ถ้าหาไม่ได้ผมว่าจะเอา march ตัว E M/T มาเซ็ตโบเล่น
เซ็ตช่วงล่าง+เบรคใหม่ วิ่งขำๆ 0-200 แป๊บๆ ไล่กวดกระบะบ้าพลังได้สบาย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ localgame

740,940,w124 วาง2เจโบ ทำ300-400ม้า สำหรับ street use แนวขับหลัง
VW Golf Mk3 VR6 สำหรับแนวขับหน้า

ออฟไลน์ art_duron

รถพี่ที่ผมรู้จักเป็น Toyota Corona ST191 (ท้ายโด่ง)
ภายนอกเดิมๆ เปลี่ยนแค่ล้อเป็นของ Wish 17 นิ้ว
เมื่อก่อนลง 3S GE BEAM + ช่วงล่าง super strut
แต่เดี๋ยวนี้ 3S GTE Direct Coil จาก Toyota Carina + แพหน้าจาก Carina  ครับ  ;D