ผู้เขียน หัวข้อ: DRL ของ Accord "เยอะ" ไปมั๊ย  (อ่าน 18565 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
DRL ของ Accord "เยอะ" ไปมั๊ย
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:28:15 »
หลุดกระแส Honda Accord มาสักพักละ เห็นรถวิ่งตามท้องถนนก็พอสมควร
จะมีใครคิดเหมือนผมมั่งรึป่าวเนี่ยะ ว่าตอนแรกที่รู้ว่า Accord เค้ามี Daytime runing light เนี่ยะ
อยากเห็นสุดๆ ในรูปดูอลังดี แต่พอมาเห็นของจริง แว๊ปแรก สวยดีนะ
แต่พอนานไป.... ขับรถสวนกะ Accord บ่อยขึ้น
คือแบ่บ... แสงพี่มาเยอะไปป่าว ไฟยาวเรียงมาเป็นแถว แนวเดียวกะลูกตา
แถมไม่พอ สว่างมว๊ากกกกกก เยอะกว่า DRL ของยุโรปเค้าอีก
เห็นแต่ไฟหน้ารถเข้าตา และสว่างเว่อร์ๆ เหมือนพวกแก๊งรถแต่งไปหา
DRL จีนๆ ที่มันสว่างบาดตามาใส่ยังไงก็ไม่รุ มันเยอะไป มันแยงตา
กลายเป็นตอนนี้พอเห็น Accord ผ่านมาแล้วไม่อยากมองเพราะไฟมันนี่แหละ
ผมคิดไปเองคนเดียวรึปล่าวเนี่ยะ -_-!

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
Re: DRL ของ Accord "เยอะ" ไปมั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:35:37 »
ต้องลองไปโพสท์ถามใน club G9 ดูครับ  ;D ;D

แซวเล่นนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: DRL ของ Accord "เยอะ" ไปมั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:40:07 »
มันก็สว่างกำลังพอดีแหละครับ ไม่ได้แรงเท่าไฟสูงเปิดเต็มๆ เห็นชัดมาแต่ไกล เท่านั้นเอง พอเวลากลางคืนก็หรี่ให้

แต่น่าจะสว่างมากกว่า AE DRL ของ Bee-Em ที่ยังเป็นสีเหลืองนะครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:44:27 »
.
.
.
ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองรึเปล่าว่าคนขับ g9
แทบไม่มีใครไม่เปิด DRL เลย เรียกว่าเห็น 10 คัน
เปิด 10 คัน ยี่ห้ออื่นพวกค่ายยุโรปที่มี DRL จะเห็นแบบคละๆกัน
บางคันเปิดบางคันไม่เปิด แต่ g9 นี่ผมรู้สึกเหมือนว่า
ทุกคนซื้อรถรุ่นนี้มาเพื่อเปิด DRL กันเลยทีเดียว (หรือว่ามันปิดไม่ได้??)

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:46:51 »
คิดเหมือนกันเลยครับ ว่าสว่างไปหน่อยไหม แทงตาจัง

ออฟไลน์ Earthz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:47:51 »
.
.
.
ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองรึเปล่าว่าคนขับ g9
แทบไม่มีใครไม่เปิด DRL เลย เรียกว่าเห็น 10 คัน
เปิด 10 คัน ยี่ห้ออื่นพวกค่ายยุโรปที่มี DRL จะเห็นแบบคละๆกัน
บางคันเปิดบางคันไม่เปิด แต่ g9 นี่ผมรู้สึกเหมือนว่า
ทุกคนซื้อรถรุ่นนี้มาเพื่อเปิด DRL กันเลยทีเดียว (หรือว่ามันปิดไม่ได้??)

ปิดไม่ได้ครับ จะหรี่ลงเฉพาะ ตอน เปิดไฟหน้า

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:49:31 »
.
.
.

ปิดไม่ได้ครับ จะหรี่ลงเฉพาะ ตอน เปิดไฟหน้า

อ้อ เข้าใจละ ขอบคุณครับ  ;D
ใช้ระบบเดียวกับมอไซค์เลย

ออฟไลน์ tanakarn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:50:11 »
.
.
.
ใช่ครับDRLไม่มีที่ปิด

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:51:47 »
สว่างไปจริงๆครับ แต่ถ้าความเยอะ

ยกให้ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:52:12 »
ผมกลับชอบนะ ยังอยากให้ซิลฟี่ที่ใช้อยู่ เปลี่ยนจากไฟหรี่ LED ที่คล้ายๆ DRL ไห้เป็น DRL เลย

ผมว่าปลอดภัยดีออกครับ  คล้ายกับขี่มอไซค์เปิดไฟหน้าแหละครับ !!

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:58:56 »
สว่างไปจริงๆครับ แต่ถ้าความเยอะ

ยกให้ 2 ตัวนี้ครับ

โทษนะครับ รูปที่2นี่รถอะไรครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:04:11 »
สวยดีออกครับ เด่นดี และปลอดภัยกับคนใช้รถใช้ถนน

เพราะประโยชน์ของมันจริงๆ ไม่ได้ติดมาเพื่อความสวย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:06:39 »

เพราะประโยชน์ของมันจริงๆ ไม่ได้ติดมาเพื่อความสวย
แน่เลย ดังนั้นใครยังไม่เข้าใจให้ไปค้นคว้าเพิ่มเติมครับ ถ้าเข้าใจกันดีคงไม่มีพวกไปติดแผง LED ที่เชื่อมตรงกับไฟหน้าให้แยงตาเวลากลางคืนหรอก

ผมกลับชอบนะ ยังอยากให้ซิลฟี่ที่ใช้อยู่ เปลี่ยนจากไฟหรี่ LED ที่คล้ายๆ DRL ไห้เป็น DRL เลย

ผมว่าปลอดภัยดีออกครับ  คล้ายกับขี่มอไซค์เปิดไฟหน้าแหละครับ !!
จะรุ่นนี้ หรือโฟกัส หรือเพรเว่ สเป็คนอกก็เป็น DRL แท้ทั้งนั้น แต่พอมาไทยกลายเป็นไฟลิเกเพราะไม่ได้ใช้จริงครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:13:47 »
เปิดกลางวันไม่เยอะหรอกครับเห็นชัดดี

เคยแต่เจอ series5 จอดติดเครื่องในห้าง จอดตรงกันข้าม ไม่ยอมปิดไฟDRLมันแสบตาสุดๆจะเปลี่ยนเสื้อในรถไม่กล้าเลย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:18:00 »

โทษนะครับ รูปที่2นี่รถอะไรครับ

รูปแรก Audi A8

รูป 2 Acura Rlx ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:27:00 »
เปิดกลางวันไม่เยอะหรอกครับเห็นชัดดี

เคยแต่เจอ series5 จอดติดเครื่องในห้าง จอดตรงกันข้าม ไม่ยอมปิดไฟDRLมันแสบตาสุดๆจะเปลี่ยนเสื้อในรถไม่กล้าเลย

จริงครับ ในห้างนี่ต่อให้ยุโรปแพงแค่ไหน มองผ่านทีปวดตามาก มันมืดกว่าข้างนอกมากจริงๆ แล้วก็ไอ้พวกบางคันมีDRLอยู่ในโคมแล้วเป็นรถยกสูงแล้วตอนกลางคืนไม่เปิดไฟหน้าแต่เดย์ไลท์ติด มองหลังไม่ได้เลยครับตาวูบเลยสว่างมากๆๆๆ ตำแหน่งมันโคตรสูงเลยครับสำหรับDRL
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 01:45:06 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:39:58 »

จริงครับ ในห้างนี่ต่อให้ยุโรปแพงแค่ไหน มองผ่านทีปวดตามาก มันมืดกว่าข้างนอกมากจริงๆ แล้วก็ไอ้พวกบางคันเป็นรถยกสูงแล้วตอนกลางคืนไม่เปิดไฟหน้าแต่เดย์ไลท์ติด มองหลังไม่ได้เลยครับตาวูบเลยสว่างมากๆๆๆ

cayenne เลยครับ สวยจริงๆ แต่ผมว่ามันสว่างจริง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 00:53:07 »
ผมชอบนะ.. มันสวยดี และมันไม่แยงตาเท่าไหร่นะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:01:57 »
ตามจริงผมคิดว่ามันสว่างพอๆกัน e-class แหละครับ แต่มันอยู่สูงกว่าก็เลยมองว่ามันสว่างกว่าไงครับ :)

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:06:37 »
ผมว่ามันสวยดีนะครับ แต่มีบ้างคนชอบเปิดตอนกลางคืนด้วย (ไม่เปิดไฟหน้าแต่เปิด DRL แทน)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:11:03 »
ผมว่ามันสวยดีนะ สว่างระดับนี้ผมรับได้กว่าไฟตัดหมอกหลัง โดยเฉพาะไปตัดหมอกหลังจีนแดงอันนั้นผมรับไม่ได้  T T)

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:22:41 »
ต้องขอโทษสำหรับท่านที่ชอบนะครับ

ส่วนตัวผมเห็นหว่า เยอะ ไปครับ รู้สึกแทง

ส่วนตัว ผมไม่ค่อยปลื้มตำแหน่งที่ค่อนข้างสูงในความเห็นส่วนตัวผมครับ 

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:39:41 »
เมฆ อาจจะปกคลุ่มทำให้เห็น เดย์ไล ชัดตอนกลาววัน
แต่ถ้าแดดจัดๆคงกำลังพอดี
ส่วนกลางคืน ไม่สว่างเกินหน้าเกินตาไปหลักแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:26:53 »
DRL ชัดตอนกลางวันมันก็ถูกนี่ครับ และ คหสต ผมก็ว่ามันไม่ได้สว่างขนาดมาแยงตาหรืออะไรเลยนิครับ
อาจจะมาดึงความสนใจเราไปบ้าง แต่ก็ชินตั้งแต่ DRL ของ E-class มันระบาดหนักแล้วหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:21:27 »
เยอะไปจริงๆครับ
แล้วปิดไม่ได้ด้วยเหรอครับ เสียดายนะครับ
ผมเห็น Daylight ของ Accord มาอารมณ์เดียวกับ Lexus เลยอะ
คือไม่สวย

แบบติดตรงชายกันชนแบบเบนซ์ดูดีมีชาติตระกูลเป็นที่สุดครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:24:31 »
รุ่นนี้เจอบ่อยครับ ไม่แยงตาครับ
สู้รถคอมแพทบางยี่ห้อที่มีตัดหมอกหลังไม่ได้ครับ อันนั้นไม่ไหว

และก็รถยกสูงบางยี่ห้อ suv บางยี่ห้อ เปิดไฟต่ำตามมาแทบจะชลอให้แซงไปก่อน ไฟมันแยงตาครับ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:31:20 »
สำหรับผม ผมว่ามันแยงตานะคับ เพราะตำแหน่งมันอยู่สูงไป และแต่ละดวงมันใหญ่ด้วย กำลังไฟน่าจะเยอะ
ดูบางตัวอย่างพวก Audi หรือ Benz A-class , E-class facelift DRL เขาถึงจะสูงแต่เป็นเส้นๆ มันไม่แยงตา
ผมว่าเขากะตั้งใจจะทำให้มันดูเด่นบนท้องถนน เลยต้องสูงๆ สว่างๆ เข้าไว้ :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:40:04 »
โดยส่วนตัว ค่อนข้างมีปัญหากับ daylight จากโรงงานของรถหลายรุ่น มากกว่าพวกเปิดไฟตัดหมอกซะอีก

เข้าใจว่ามันทำมามีประโยชน์ เพื่อให้ชาวบ้านสังเกตุรถได้ชัด

แต่ที่เจอๆ มา  มันสว่างจนเกินไป ในช่วงเวลากลางวัน

จนเวลาขับรถสวน ต้องเบนสายตาไปด้านอื่น

ออฟไลน์ tomtiam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:25:05 »
สวยดีครับ ปลอดภัยด้วย ไม่เห็นจะแยงตาเลย มีแต่ตาผมนี้แหละ ที่เห็นเมื่อไหร่ จะแอบไปมองทุกครั้ง ชอบๆๆ ;D

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:32:17 »
ส่วนตัวชอบครับ เห็นชัดมากเวลามองกระจกข้างแล้วพี่แกตามมา(เพื่อความปลอดภัย แถมยังอยากให้ของตัวเองมีบ้าง  ;D)