โพลล์

รถญี่ปุ่นตัว Top กับ รถยุโรปตัวล่างสุด เลือกอะไรกันครับ

รถญี่ปุ่นตัว Top เท่านั้น !!
รถยุโรปตัวล่างสุดก็ฟิน !!

ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่นรุ่น Top กับ รถยุโรปตัวล่างสุด เอาอะไรกันครับ  (อ่าน 15717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
ถ้า B.M.W. กับ Benz กับ 2 ล้านต้นๆ คงได้แค่ตัว Base
ทำไม่ไม่มอง V60, S60 ล่ะครับ มาครบๆ เต็มๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
x1 ตัว1.9m ชนกะ captiva LTZ 1.7m
ราคาใกล้ๆ กันนะ
ผมคงเลือก bm แต่ไม่ใช่เพราะมันเป็นรถยุโรปนะ
แต่เพราะหลังการขายมัน มั่นใจกว่า

คือจริงๆ เวลา เลือกมันน่ามี ปัจจัย หลายๆ อย่างแหละครับ
เช่น
เงินมีเท่าไร
เอาไปใช้ทำอะไร
ต้องการ อะไร จากรถ ( การขับขี่ ออฟชั่น อวยสาว บราๆๆ)
ศูนย์มีเยอะไหมพร้อมไหม

ออฟไลน์ nirvanapoint

อยู่ที่ต้องการภาพลักษณ์ ขนาดไหนครับ
ถึงราคาใกล้กัน ยังไงๆ ยุโรปก็ดูดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ holahola66

เงินล้วนๆครับ ถ้าคิดว่าซื้อได้ รับค่าดูแลได้ ยุโรปน่าขับกว่าอยู่แล้ว น่าตา ต่อให้ C-class ยังงัยก้อดูดีกว่า D-segment ญี่ปุ่น
ผมก้อขับe-class w211 ตัวล่างสุด ที่ออฟชั่นแทบไม่มีรัยเลย ทุกวันนี้ก้อยังอยากได้ออฟชั่นแบบพวก D-segment ตัวท๊อบเลยครับ ดูน่าใช้ดี

แล้วแต่จุดประสงค์การใช้งานจริงๆครับ

E36 ยี่สิบปี ยามที่ CTW ยังเปิดกรวยให้จอดอยู่เลย วันก่อนผมขับกระบะ new colorado วนผ่านตั้งสองรอบ แม่มนั่งเฉย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
พรีเมี่ยมคาร์ตัวล่างครับ

ขอ BMW 320i ครับ ฟิน

ออฟไลน์ Torque

ถ้าเอานั่งสบายขับง่ายผมว่า ญี่ปุ่น D-seg ดูจะได้เปรียบครับ
ยิ่งรถติดๆในกทม. หรือในตัุวเมืองที่จันผมว่า
สมรรรถนะที่สูง ของรถยุโรปก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่
วิ่งนิดเดียวก็จอด

ยุโรปแนวโน้มมันจะดีตอนวิ่งทางไกลน่ะครับไม่ค่อยเหนื่อย
กำลังเครื่องดี เบรคดีกว่า (เทียบรถเดิมๆด้วยกัน)

คุณ Nikle_pk ได้ไปลองถามโปรโมชั่นของพวก Camry , Accord ดูไหมครับ
ทางศูนย์ที่จันเค้าให้อยู่ประมาณเท่าไหร่
พอจะกระซิบบอกทาง PM ได้ไหมครับ
พอดีกำลังดูข้อมูลอยู่เหมือนกัน  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ mothsan

ผมเลือกยุโรปตัวล่างครับ จัดมาแล้ว
ขนาดมันไม่สำคัญครับ ถ้าที่ให้มามันเพียงพอสำหรับเราครับ
ขับคนเดียวคันใหญ่มานาน เปลี่ยนเป็นคันเล็กๆแต่พอดีดีกว่า ถูกสไตล์ ถูกวัตถุประสงค์ครับ

ออฟไลน์ beercs

เลือกยาก  เรื่องภาพลักษณ์ รถยุโรปตัวล่าง   ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยสวย   หรือเพราะเรารู้ว่ามันเป็นตัวล่างก็ไม่รู้
ส่วนญี่ปุ่น top ให้ความรู้สึกว่า  เราซื้อมาใช้งาน   ไม่ได้กะอวดใครอยู่แล้ว

ออฟไลน์ valent

ยุโรปตัวล่างดีกว่าครับ
ยามเยิมนี่กับรถอื่นบนถนนเกรงใจมากกว่าญี่ปุ่น
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ichok

เงินตัวเดียวครับ เป็นผมเอาญี่ปุ่นตัวกลางไม่เอาตัวtop แต่ถ้าจะเอาตัวtop และไม่ลำบากเรื่องเงินก็เอายุโรปตัวล่างครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้างบ 2 ล้าน +- นิดหน่อย ผมขอ 320i base ครับ
ผมไม่ใช่คนบ้าออพชั่น มีแค่พอใช้ก็เอาแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าตังเหลือจริงคงเป็นรถยุโรปครับอย่าง X1, XV ถ้าไม่เหลือจริงก็รถญี่ปุ่นดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คำถามนี้ ส่วนใหญ่จะตอบยุโรปตัวล่างไม่แปลกเลยครับ

แต่ถ้าเป็นไปได้ ขอ 2 อย่างเลยครับ ชอบทั้ง 2 แบบ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ XL_SiZe

เลือกไปแล้ว ก็ชอบใจอยู่ทุกวัน ถ้าเอาญี่ปุ่นกลัวจำรถตัวเองไม่ได้ วื่งจะชนกัน Camry เยอะเกิน อิอิ...

มันเกร่ออ่ะครับ ผมเป็นคนแนวแปลก ไม่ชอบอะไรเหมือนใคร  ;D ;D

ออฟไลน์ Insideout

BMW F30 หรือ C-class ใหม่ W205

ขนาดไม่ได้ต่างจาก D-seg ญี่ปุ่นมากมายแล้วครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

ญี่ปุ่นก็เหลือแล้วครับ สำหรับผม ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ keamglad

เงินตัวเดียวครับ เป็นผมเอาญี่ปุ่นตัวกลางไม่เอาตัวtop แต่ถ้าจะเอาตัวtop และไม่ลำบากเรื่องเงินก็เอายุโรปตัวล่างครับ

ผมก็ตามนี้ครับ ไม่ค่อยชอบตัวท๊อป ใช้ฟังก์ชั่นมันไม่คุ้มเลย
เท่าที่เห็นมามี Distronic นี่แหละเป็นฟังก์ชั่นที่ผมชอบ และคิดว่าจำเป็นสำหรับคนไทยที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพมหานคร

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าเอานั่งสบายขับง่ายผมว่า ญี่ปุ่น D-seg ดูจะได้เปรียบครับ
ยิ่งรถติดๆในกทม. หรือในตัุวเมืองที่จันผมว่า
สมรรรถนะที่สูง ของรถยุโรปก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่
วิ่งนิดเดียวก็จอด

ยุโรปแนวโน้มมันจะดีตอนวิ่งทางไกลน่ะครับไม่ค่อยเหนื่อย
กำลังเครื่องดี เบรคดีกว่า (เทียบรถเดิมๆด้วยกัน)

คุณ Nikle_pk ได้ไปลองถามโปรโมชั่นของพวก Camry , Accord ดูไหมครับ
ทางศูนย์ที่จันเค้าให้อยู่ประมาณเท่าไหร่
พอจะกระซิบบอกทาง PM ได้ไหมครับ
พอดีกำลังดูข้อมูลอยู่เหมือนกัน  ;D

ไม่ต้อมไปถามเลยครับ ศูนย์ที่จัน อเน็จอนาถ มากครับ

Camry ส่วนลด 2 หมื่น + ประกันชั้น 1 แค่นี้ครับ
Accord สาวนลด 5,000 + ประกันชั้น 1 แค่นี้ครับ

ไม่ให้อะไรเพิ่มเติมอีกแล้ว เซลบอกถ้าเอาจริงๆอาจได้
ฟิล์มอีกอย่างนึง.   ผมรีบกลับบ้านอย่างด่วนเลยครับ
เสนอมาแบบนี้ไม่ต้องต่อรองกันแล้วครับ
บอกผมว่าสุดๆแล้วด้วยครับ

แต่เชื่อไหมว่า หลังจากนั้นผมแค่ไลน์ไปถามที่กทม.
ตามที่มีสมาชิกในนี้แนะนำ ยังไม่ได้คุยนะแค่ไลน์ถามยังได้
camry ลด แสนสอง + ประกัน + ฟิล์ม + พรหม + ผ้ายาง + ผ้าคลุม + น้ำมันเต็มถัง

ขนาดยังไม่ได้เอาจริง ยังไม่ได้จองนะครับ เค้ายัง
เสนอให้ขนาดนี้ เพราะฉะนั้น ผมแนะนำครับ อย่าซื้อที่จันเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Torque

ไม่ต้อมไปถามเลยครับ ศูนย์ที่จัน อเน็จอนาถ มากครับ

Camry ส่วนลด 2 หมื่น + ประกันชั้น 1 แค่นี้ครับ
Accord สาวนลด 5,000 + ประกันชั้น 1 แค่นี้ครับ

ไม่ให้อะไรเพิ่มเติมอีกแล้ว เซลบอกถ้าเอาจริงๆอาจได้
ฟิล์มอีกอย่างนึง.   ผมรีบกลับบ้านอย่างด่วนเลยครับ
เสนอมาแบบนี้ไม่ต้องต่อรองกันแล้วครับ
บอกผมว่าสุดๆแล้วด้วยครับ

แต่เชื่อไหมว่า หลังจากนั้นผมแค่ไลน์ไปถามที่กทม.
ตามที่มีสมาชิกในนี้แนะนำ ยังไม่ได้คุยนะแค่ไลน์ถามยังได้
camry ลด แสนสอง + ประกัน + ฟิล์ม + พรหม + ผ้ายาง + ผ้าคลุม + น้ำมันเต็มถัง

ขนาดยังไม่ได้เอาจริง ยังไม่ได้จองนะครับ เค้ายัง
เสนอให้ขนาดนี้ เพราะฉะนั้น ผมแนะนำครับ อย่าซื้อที่จันเลยครับ

ขอบคุณครับ
 ;D รบกวนขอเบอร์เซลที่กทม.ทาง PM ด้วยครับ
a = F/m

ออฟไลน์ scotch_fillet

ยุโรปตัวล่างครับ

feeling กับ handling มันต่างกันเยอะมากกกกก
ขนาด Accord ตัวใหม่ที่ว่ากันว่าช่วงล่างเทพมากกกกกก ความรู้สึกส่วนตัวผมที่ได้ลอง ... เออมันก็ดีน่ะ แต่ยังห่างรถยุโรปซัก 20-30%

และ ... D-Segment มันใหญ่เกินความจำเป็น (ของผม) ครับ Size does NOT matter ;)

แต่ถ้าเป็นไปได้ ... ก็อย่กได้ยุโรปตัวบนน่ะครับ :P

ออฟไลน์ chamanow88

ส่วนตัวผมขับรถญี่ปุ่น(เงินไม่ถึง)แต่ถ้าตามโจทย์ผมเลือกยุโรปตัวล่างครับ
- ค่าซ่อมบำรุงปัจจุบันญี่ปุ่นรุ่นใหญ่ไม่ใช่ซ่อมถูกๆนะ เผลอๆอะไหล่บางอย่างแพงกว่ายุโรปด้วยซ้ำ
- ไซด์ใหญ่จริงแต่จำเป็นต้องใช้ไซด์ขนาดนั้นหรืออปล่า ถ้าส่วนใหญ่นั่งไม่เกิน 4 คนผมว่าไซด์กลางก็เหลือเฟือ
- เรื่องภาพลักษณ์แล้วแต่คนมองแต่ผมเปรียบรถเป็นนาฬิกา คิดดูว่าทำไมคนใส่ Casio , Seiko มาแล้วเมื่อถึงเวลานึงต้องขยับมาใส่ Tag หรือ Oris ทั้งๆที่เป็นตัวล่าง ::)
ไม่รู้เป็นอะไรคนที่ผมรู้จักแทบทั้งหมดพอมาขับยุโรปแล้วไปญี่ปุ่นไม่เป็นและยอมจ่ายค่าซ่อมที่แพงกว่าหรือไปเอายุโรปมือ 2 ทั้งๆที่มีเงินซื้อญี่ปุ่นมือ 1  :D

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
ญี่ปุ่นตัว Top ครับ เพราะเบื่อกับความจุกจิกของรถยุโรป
ส่วนเรื่องการขับขี่คงต้องยอมรับว่าด้อยกว่า แต่เดี๋ยวนี้จับความเร็วเต็มไปหมด
ต่อให้เป็นญี่ปุ่นตัว Top ก็ยังไม่ได้ใช้สมรรรถนะเต็มที่ ยิ่งยุโรปยิ่งไม่ได้ใช้ใหญ่เลย
รถญี่ปุ่นซื้อมาขับ เติมน้ำมัน เข้าศูนย์ จบ

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
อันนี้เป็นความเห็น และความชอบส่วนตัวนะครับ ผมชอบรถไซส์ใหญ่อย่าง d segment หรือ mid size car ไม่เกี่ยงว่าเป็นญึ่ปุ่นหรือยุโรป เพราะความกว้างขวาง หรูหรา (ขนาดที่ใหญ่ทำให้รถดูหรูหราได้) ความสะดวกสบาย (จากอ๊อฟชั่นที่มีมาก) ความปลอดภัย ดังนั้นถ้าพูดถึงตัวเลือกแบบนี้ ผมเข้าใจว่าเป็นรถ d segment
ตัวท้อป ของญี่ปุ่น เทียบกับ premium compact ของยุโรป

ผมเลือก d segment ญี่ป่นตัวท้อปแน่นอนครับ

หากยังไม่มีปัญญาซื้อรถ mid size ยุโรป ไม่ว่าจะเป็น e-calss, series 5 หรือ s80
ผมยอมใช้ รถญึ่ปุ่น d segment ตัวท้อป ครับ ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็พัฒนาขึ้นมากๆ จนไม่ได้ดูแย่เลย

ว่าแต่ว่า จขกท ถามแบบนี้แสดงว่ายังตัดสินใจไม่ได้แน่ ผมจำได้ปลายปีที่แล้วเคยสนใจ e200 ngt อยู่ ผมเองเลือกใช้ e200 ngt ซึ่งก็ประทับใจมากในหลายๆด้าน โดยเฉพาะความประหยัด เคยคิดเล่นๆที่จะเปลี่ยนรถภรรยาจาก camry hybrid รุ่นปัจจุบันมาเป็น c-class แต่ก็เปลี่ยนใจ ไม่เอาดีกว่า

ยังไงก็ขอให้ตัดสินใจได้เร็วๆ นะครับ

อันนี้เป็นความเห็น และความชอบส่วนตัวนะครับ ผมชอบรถไซส์ใหญ่อย่าง d segment หรือ mid size car ไม่เกี่ยงว่าเป็นญึ่ปุ่นหรือยุโรป เพราะความกว้างขวาง หรูหรา (ขนาดที่ใหญ่ทำให้รถดูหรูหราได้) ความสะดวกสบาย (จากอ๊อฟชั่นที่มีมาก) ความปลอดภัย ดังนั้นถ้าพูดถึงตัวเลือกแบบนี้ ผมเข้าใจว่าเป็นรถ d segment
ตัวท้อป ของญี่ปุ่น เทียบกับ premium compact ของยุโรป

ผมเลือก d segment ญี่ป่นตัวท้อปแน่นอนครับ

หากยังไม่มีปัญญาซื้อรถ mid size ยุโรป ไม่ว่าจะเป็น e-calss, series 5 หรือ s80
ผมยอมใช้ รถญึ่ปุ่น d segment ตัวท้อป ครับ ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็พัฒนาขึ้นมากๆ จนไม่ได้ดูแย่เลย

ว่าแต่ว่า จขกท ถามแบบนี้แสดงว่ายังตัดสินใจไม่ได้แน่ ผมจำได้ปลายปีที่แล้วเคยสนใจ e200 ngt อยู่ ผมเองเลือกใช้ e200 ngt ซึ่งก็ประทับใจมากในหลายๆด้าน โดยเฉพาะความประหยัด เคยคิดเล่นๆที่จะเปลี่ยนรถภรรยาจาก camry hybrid รุ่นปัจจุบันมาเป็น c-class แต่ก็เปลี่ยนใจ ไม่เอาดีกว่า

ยังไงก็ขอให้ตัดสินใจได้เร็วๆ นะครับ

ขอบคุณมากครับ
คือผมจอง CLA ไว้แล้วคันนึงครับ
ตั้งใจว่าจะต้องมีรถขนาด D-seg อีกคัน
จากที่มอง E-class AMG ไว้ พอมาเทียบกับ
D-Seg ญี่ปุ่น ถูกกว่าเกือบ 3 เท่า เลยลังเลๆน่ะครับ
CLA เอาแน่ๆแล้ว แต่อีกคันอะไรนี่ยังคิดไม่ตกจริงๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
ล่าสุดผมก็ไปดู CLA แต่ก็คิดว่ามันเล็ก แคบ และวัยรุ่นไปหน่อย เลยขอผ่าน
อยากได้ e-class ตัวใหม่เหมือนกัน แต่รอดีลดีๆก่อน อาจจะสักปีหน้า camry HV
เพิ่งจะอายุ 1 ปี 3 เดือนเอง

ออฟไลน์ V221

ถ้าราคาใกล้กันผมเลือกรถยุโรปครับ เวลาขับเร็วหน่อยมันหนักแน่นมั่นใจดีครับ
BMW 750E M SPORT

C-Class ตัวใหม่จะเปิดตัว เมษา ปีหน้าครับ
ยังไม่รู้ขนาดมิติ และหน้าตาเลย ถ้าใหญ่กว่าตัว
ปัจจุบันสักหน่อยก็คงจะดีไม่น้อย ตัดสินใจได้ง่ายเลย
เพราะผมว่า E ใหญ่และแพงไป C ปัจจุบันก็เล็กไป
ถ้าตัวใหม่ทำภายในได้กว้างขึ้นไล่เลี่ยกับ camry หรือ
Teana ก็ตัดสินใจได้ง่ายเลยครับ แต่ให้เดาก็ไม่น่า
จะใหญ่กว่าเดิมสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ mothsan

จะญี่ปุ่น ตัวล่างหรือตัวท๊อบหน้าตาไม่ค่อยต่าง แต่ราคาต่างกันเยอะ
ถ้าตัวล่างไม่อัตคัต option แบบ camry 2.0  เลือกตัวล่างครับ
รถยุโรบตัวล่าง หน้าตา สมรรถนะ ยังไงก็ดีกว่ารถญี่ปุ่นตัวท๊อบครับ เลือกยุโรปตัวล่าง

แต่จากกรณีของเจ้าของกระทู้
เลือก cla ไปแล้ว
ผมว่าเลือกรถญี่ปุ่น d segment ไว้ใช้งานดีกว่าครับ ใช้ได้เยอะ ไม่ต้องระวังมาก ซ่อมถูก ไ่ม่จุกจิก
ส่วนต่างมันเยอะครับ 2.3 เท่า(เช่น e class กะ camry) พอๆกับ
C segment เช่น civic กะ series 3 ก็ต่างกัน ประมาณ 2.3 เท่า แต่ถ้าคิดเป็นเงินต่างกันเยอะครับ