ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เปลี่ยนสีรถเป็น ม่วงอมเทา ของ nissan teana  (อ่าน 5879 ครั้ง)

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ผมวางแผนจะทำสีรถยนต์ใหม่ เต็มระบบ ทำสีอย่างดีทั้งคัน
ตอนน้ีกำลังเลือกสีอยู่ ตอนนี้สนใจสีนี้ครับ

สี amethyst grey (ม่วงอมเทา ของ nissan teana)

รบกวนสอบถามว่า
1. รหัสสีอะไรครับ
2. ถ้าเกิดอุบัติเหตุ เป็นรอย ต้องการทำสีใหม่เฉพาะชิ้นที่เป็นรอย สีจะเนียนกลมกลืนกับสีเดิมมั้ยครับ
(กลัวว่ามันทำยากเหมือน ขาวมุกรึเปล่า ที่ทำอย่างไรก็สีก็ไม่มีทางตรงกับสีเดิม)
3. อู่ทำสีทั่วไปทำเป็นรึเปล่าครับ หรือต้องเลือกอู่เป็นพิเศษมั้ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
พวกสีเข้มปัญหาสีเพี้ยนน้อยกว่าสีอ่อนครับ ต่อให้ช่างห่วยทำสีเพี้ยนก็สังเกตได้ยากกว่ารถสีอ่อน
และสีนี้ทำไม่ยากเหมือนสีขาวมุก (ถ้ามันยากพอกัน คงต้องเพิ่มเงินตอนซื้อแล้วล่ะ)
รหัสสีอ้างอิงจากโบรชัวร์ LAA ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 01:42:28 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ผมใช้ สีนี้อยู่พอดี

รหัสสี LAA ถูกต้องครับ

ส่วนทำยากมั้ย ผมว่าอู่นอกทำให้เหมือนสีจริงยากมาก ผมแก้ ไปรอบ2 ก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่

ถ้าจะทำสีนี้จริงๆ ต้องไปศูนย์ SNB เลยคับ เพราะสีมันทำยากพอสมควร
กันชนหน้าผมไปชนมาแล้วทำสีใหม่ ใกล้เคียงของเดิมมาก
ส่วนSkirt ที่ติดเพิ่มเอง สีแบบว่า ไม่ค่อยเหมือนเลย ให้ไปแก้แล้วก็ยาก ถ้าจะให้สีเหมือนทั้งคัน ต้องพ่นรอบเดียวกันคับ

กลางวันจะออกสีม่วงนิดๆ  กลางคืนจะเป็นสีเทานะครับ

ปล. อู่สีถ้าจะเอาสีนี้ ผมเชียร์ SNB อย่างเดียวเลย จากประสบการณ์ที่โดนมา
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• **
     เรียนตามตรงรถผมต้องทำสีเข้ม จึงจะสวย
ถ้าเป็นสีดำจะสวย หรูมาก แต่คุณพ่อผม ท่านหัวโบราณ ไม่ชอบให้ใช้สีดำ สีแห่งการไว้ทุกข์ (เพลีย)
อีกสีที่สวยก็คือสีขาว ก็สวย แต่มันไม่เด่น ต้องเล่นขาวมุก ถึงจะว๊าว
     ก็เลยมาตกลงที่สีนี้ แต่ถ้าเพื่อนๆแนะนำมาว่าผสมสียาก เหมือนกันขาวมุก ผมก็คงต้องคิดตรองให้ดีก่อน
ผมเข้าใจ ช่างทำสีว่าทำยาก ถ้าไม่ทำรถแล้วทำอย่างไรก็แตกต่างจากโทนเดิม มีแต่จะลำบากใจทั้งเจ้าของรถ ทั้งอู่ทำสี
     ถ้าใครมีมุมมองอื่นแนะนำได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
     เรียนตามตรงรถผมต้องทำสีเข้ม จึงจะสวย
ถ้าเป็นสีดำจะสวย หรูมาก แต่คุณพ่อผม ท่านหัวโบราณ ไม่ชอบให้ใช้สีดำ สีแห่งการไว้ทุกข์ (เพลีย)
อีกสีที่สวยก็คือสีขาว ก็สวย แต่มันไม่เด่น ต้องเล่นขาวมุก ถึงจะว๊าว
     ก็เลยมาตกลงที่สีนี้ แต่ถ้าเพื่อนๆแนะนำมาว่าผสมสียาก เหมือนกันขาวมุก ผมก็คงต้องคิดตรองให้ดีก่อน
ผมเข้าใจ ช่างทำสีว่าทำยาก ถ้าไม่ทำรถแล้วทำอย่างไรก็แตกต่างจากโทนเดิม มีแต่จะลำบากใจทั้งเจ้าของรถ ทั้งอู่ทำสี
     ถ้าใครมีมุมมองอื่นแนะนำได้เลยนะครับ

555+ เหมือนบ้านผมเลยครับ คุณพ่อแม่หัวโบราณ

เวลาซื้อรถ ห้ามสีดำ ครับ เป็นสีอัปมงคล

จะสีแดง เหลือง เขียว ม่วง ได้หมด แต่ดำนี่พี่ขอ

ปล.ผมว่าเทียน่า J32 สีดำสวยมากๆครับ หรูดี เข้ากับตัวรถ อีกสีก็คือสีน้ำตาล หรูหรามาก สีขาวผมเฉยๆ แต่ถ้าเทียน่าใหม่ต้องสีขาวครับ

ปล2.ที่ผมแนะนำคือไม่ต้องทำครับ

ออฟไลน์ kudos

• **
จะบอกว่าสีผสม batch เดียวกัน พ่นคนละเที่ยวยังไม่เหมือนกันเลยครับ  ;D
No Thing.

ออฟไลน์ Nikle_pk

สีนี้สวยมาก แต่ไม่ค่อยมีคนใช้
ผมชอบนะ มองคนละมุม เห็นคนละสี

แต่ไหงผมซื้อสีขาวมาไม่รู้ 555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จะบอกว่าสีผสม batch เดียวกัน พ่นคนละเที่ยวยังไม่เหมือนกันเลยครับ  ;D
อยู่ที่ระยะพ่นเลยครับ ต้องห่างพอดีกับตัวรถ
ถ้าเป็นรถสีอ่อน พ่นใกล้เกินไป จะออกมาเข้มกว่าปกติ
งานฝีมือล้วนๆครับ การพ่นสีเนี่ย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
แล้วรหัสสีอะไร มีใครเคยทำ หรือทราบบ้างมั้ยครับ