ผู้เขียน หัวข้อ: e240 w211 ปีแรกๆน่าเล่นป่าวคับ  (อ่าน 15527 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
e240 w211 ปีแรกๆน่าเล่นป่าวคับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 02:51:28 »
มาถามเผื่อเพื่อน(สาว)ผมอีกคนนึงด้วย  ;D

เล็งตัวที่มีหลังคาแก้ว สตาร์ทหัวเกียร์ ไว้อยู่คับ ที่สนใจรุ่นนี้เพราะ หลังคาแก้ว ล้วนๆเลยคับ  ;D

การขับขี่ ช่วงล่าง เก็บเสียง เป็นไงบ้างคับ และมีอาการเสียจุกจิก อะไรบ้างหรือปล่าวคับ

.
.

ผมนั่งดูๆอยู่ e200 Kom นี่มีหลังคาแก้วนี่มันแพงได้ใจมากๆ หารถยากอีกเสียด้วย  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ panjap

Re: e240 w211 ปีแรกๆน่าเล่นป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:42:36 »
ถ้าตัวแรกๆจะเป็นเบรค SBC ขอให้มองข้ามไปเลยครับ โอกาสพังเยอะมาก  ให้เอาตัวหลังๆ จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: e240 w211 ปีแรกๆน่าเล่นป่าวคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:03:53 »
ผมมีตัว200kom ปี2005 ตัวประกอบในอยู่ โดยรวมก็ไม่จุกจิก มีบ้างนิดหน่อย แต่มีญาติซื้อ e240 หลังคาแก้ว ช่วงล่างถุงลม ปี2004 ตั้งแต่ป้ายแดง มีรายการที่เสียหนักสุดคือโช๊ค เพราะตัวนึงแพงมาก เปลี่ยนที่ศูนย์ข้างละ 70,000 ทยอยเสียทีละข้างจนครบ4ข้าง แต่อย่างอื่นโดยรวมก็ไม่จุกจิก ขับนิ่ม แรง เงียบ กินน้ำมัน แต่ 200kom รอบจะมาเร็วกว่า สรุปน่าใช้ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกินน้ำมัน กับ ค่าโช๊ค

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:31:40 »
ผมใช้ E240 W211 Avantgard ล็อตแรกๆเลย ตัวประกอบนอก ซื้อปี 2003 ตั้งแต่วันเปิดตัว

ใช้มาจนถึงวันนี้ 10 ปี วิ่งไปแล้ว 31x,xxx กิโล การขับขี่โดยรวมยังคงดีอยู่ เครื่องไม่เคยพัง เกียร์ไม่เคยเสีย

ความแรงพอประมาณ คือไม่ได้ปรู้ดปร้าด ความรู้สึกมันจะเร่งไปแบบนุ่มๆมากกว่า เพราะด้วยความเป็นเครื่อง V6

ช่วงล่างนุ่มโอเค ความเร็วสูงนิ่งมาก แต่ด้วยความที่รถมันเก่า ช่วงล่างมันอาจจะไม่เต็ม 100% ขนาดนั้น เจอหลุมก็มีตึงตังบ้าง (ช่วงล่าง Avantgard)

การเก็บเสียง ถือว่าเป็นเบนซ์ที่ขับในเมืองแล้วผ่อนคลายดีครับ สงบดี แต่อาจมีเสียงลอดมาทางขอบยางตามประตูบ้างถ้าขอบยางเก่าแล้วเจ้าของไม่ได้เปลี่ยน (ยางขอบประตูต่อประตู 1 บานประมาณหมื่นกว่าบาท อู่นอกแล้วนะครับ บางคนเลยคิดว่าเปลือง ไม่เปลี่ยนใหม่)

แป้นเบรคผมคิดว่าแข็งไปหน่อย ถ้าคนไม่ชินจะรู้สึกว่าเบรคไม่อยู่ แต่ความจริงเบรค SBC มันเบรคดีมากนะครับ เบรคดีจนหัวทิ่มในบางครั้ง

อาการเสียจุกจิกที่พบเจอมาก็คงเป็นเบรค SBC สตาร์ทรถใหม่บางทีก็หอน หรือขับๆเบรคๆรถติดก็อาจมีส่งเสียงครางขึ้นมาบ้าง แต่เบรคใช้การได้ดีปกติ

ด้วยความที่รถผมมันวิ่งมาเยอะ หลังๆจะรู้สึกว่าเครื่องไม่มีแรง ปัญหาอยู่ที่คอมพ์แอร์ที่เพิ่งเสียตอน 3 แสนโล ทำให้แอร์ไม่เย็น ลามไปทำให้รถไม่มีแรงด้วย

กับยางแท่นเครื่องเป็นส่วนนึงที่ทำให้เครื่องไม่มีแรงเหมือนกัน เปลี่ยน 2 ตัวนี้อัตราเร่งมาตามเท้ามากขึ้น เครื่องเงียบลงด้วย

สำหรับส่วนอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เป็นรถที่ขับดี ทุกวันนี้ยังดูสวยมีสง่าราศีอยู่

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:29:49 »
ผมใช้ E240 W211 Avantgard ล็อตแรกๆเลย ตัวประกอบนอก ซื้อปี 2003 ตั้งแต่วันเปิดตัว

ใช้มาจนถึงวันนี้ 10 ปี วิ่งไปแล้ว 31x,xxx กิโล การขับขี่โดยรวมยังคงดีอยู่ เครื่องไม่เคยพัง เกียร์ไม่เคยเสีย

ความแรงพอประมาณ คือไม่ได้ปรู้ดปร้าด ความรู้สึกมันจะเร่งไปแบบนุ่มๆมากกว่า เพราะด้วยความเป็นเครื่อง V6

ช่วงล่างนุ่มโอเค ความเร็วสูงนิ่งมาก แต่ด้วยความที่รถมันเก่า ช่วงล่างมันอาจจะไม่เต็ม 100% ขนาดนั้น เจอหลุมก็มีตึงตังบ้าง (ช่วงล่าง Avantgard)

การเก็บเสียง ถือว่าเป็นเบนซ์ที่ขับในเมืองแล้วผ่อนคลายดีครับ สงบดี แต่อาจมีเสียงลอดมาทางขอบยางตามประตูบ้างถ้าขอบยางเก่าแล้วเจ้าของไม่ได้เปลี่ยน (ยางขอบประตูต่อประตู 1 บานประมาณหมื่นกว่าบาท อู่นอกแล้วนะครับ บางคนเลยคิดว่าเปลือง ไม่เปลี่ยนใหม่)

แป้นเบรคผมคิดว่าแข็งไปหน่อย ถ้าคนไม่ชินจะรู้สึกว่าเบรคไม่อยู่ แต่ความจริงเบรค SBC มันเบรคดีมากนะครับ เบรคดีจนหัวทิ่มในบางครั้ง

อาการเสียจุกจิกที่พบเจอมาก็คงเป็นเบรค SBC สตาร์ทรถใหม่บางทีก็หอน หรือขับๆเบรคๆรถติดก็อาจมีส่งเสียงครางขึ้นมาบ้าง แต่เบรคใช้การได้ดีปกติ

ด้วยความที่รถผมมันวิ่งมาเยอะ หลังๆจะรู้สึกว่าเครื่องไม่มีแรง ปัญหาอยู่ที่คอมพ์แอร์ที่เพิ่งเสียตอน 3 แสนโล ทำให้แอร์ไม่เย็น ลามไปทำให้รถไม่มีแรงด้วย

กับยางแท่นเครื่องเป็นส่วนนึงที่ทำให้เครื่องไม่มีแรงเหมือนกัน เปลี่ยน 2 ตัวนี้อัตราเร่งมาตามเท้ามากขึ้น เครื่องเงียบลงด้วย

สำหรับส่วนอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เป็นรถที่ขับดี ทุกวันนี้ยังดูสวยมีสง่าราศีอยู่

คอมแอร์เเพงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:35:38 »
ใช้ E200 kom ตัวหลังคาแก้ว ประกอบนอกอยู่ เป็นมือ 2 ซื้อมาปีกว่าๆแล้ว
ช่วงล่างในความเร็วต่ำอาจรู้สึกตึงตังบ้าง แต่ถ้าความเร็วสูงและเจอหลุมบ่อ เก็บเรียบเนียนใช้ได้เลย

แต่เบื่อที่สุดคือคันเร่งไฟฟ้าและเบรค SCB นี่แหละ กดเลียๆคันเร่งไปเรื่อยอยู่ดีๆรถมันกระชากรอบขึ้นมาเอง นั่งแล้วเวียนหัวใช้ได้เลย และไม่รู้เป็นธรรมชาติของ kom รึเปล่านะที่พอจะขึ้นไปรอบสูงรถมีอาการฉุดหน่วง แล้วค่อยพุ่งออกไปตามรอบ และก็ระยะแป้นเบรคที่มันไม่ Linear ตามที่เราเหยียบเลย บางทีความเร็วสูงต้องเหยียบลึกๆเพื่อที่จะให้รถหยุดตามระยะได้ แต่พอความเร็วต่ำบางทีก็แตะนิดเดียวก็หัวทิ่มแล้ว

เก็บเสียงดีใช้ได้ครับไม่มีปัญหา ส่วนที่เสียบ่อยสุด (ใช้มาแค่ปีกว่าๆนะ) คือพวงมาลัยไฟฟ้าและปรับเบาะไฟฟ้าที่ทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง พวงมาลัยยืดออกได้แต่หดเข้าไม่ได้อะไรแบบนี้ ขับแล้วอารมเสียเหมือนกันถ้าของพวกนี้เสีย เพราะท่าในการขับขี่เราไม่ถูกต้อง

แต่ตัวรถมันเท่ห์อย่าบอกใคร ได้ล้อลายปังตอ 17 นิ้วด้วย ไม่ใช่ 16 นิ้วเหมือนคันอื่น

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:50:37 »

เครื่องยนต์benzนี่มันทนถึกจริงๆเลยนะครับ  ขับได้ชั่วอายุคนเลย  ชักอยากมีซักคัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:59:16 »
ควรเลี่ยงเพราะเรื่องระบบเบรก SBC นี่ละครับ
ถ้าจะเล่น W211 ควรเล่นรุ่น Facelift ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:07:08 »
ตามเพื่อนๆที่พูดเลยครับ เคยใช้อยู่เหมือนกัน ปัญหาที่มีอีกคือ เสียงยางบดถนนกับการเก็บเสียงในห้องโดยสารสู้ตัวw210ไม่ได้ เบาะนั่งไม่สบายโดยเฉพาะเบาะหลัง สู้ตัวเก่าไม่ได้ ช่วงล่างแนวแน่นๆหนึบๆใช้ได้เลยครับ แต่สำหรับคนชอบนุ่มนวล รุ่นนี้จะตึงตังกระด้างไปนิดตอนความเร็วต่ำๆครับ ตรวจสอบเฟืองท้ายด้วย รุ่นนี้ชอบหอนและกระพือครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:19:06 »
ขอบคุณมากคับ ทุกท่าน  :D

ไปศึกษามาด้วยตัวเองใน mercedesmania เห็นปัญหารุ่นนี้แล้วแอบเหนื่อยเหมือนกันคับ

ใช้ e60 ที่ทำมาแล้วเยอะแยะของตัวเองต่อดีกว่า ได้ benz มาก็แค่หลังคาแก้ว (พูดปลอบใจตัวเอง)  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport