ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบไฟ DRL Accord G9 ???  (อ่าน 8678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ระบบไฟ DRL Accord G9 ???
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:33:37 »
สวัสดีเพื่อนสามาชิดชาว HLM ทุกท่านครับ
สืบเนื่องจากจากพักหลังมานี้ Accord G9 เริ่มเห็นบ่อยชึ้นตามท้องถนน DRL ตอนกลางวัน โอเคเป็นจุดเด่น เห็นแล้วปลอดภัยดีครับ แต่มีอยู่หลายครั้งที่ผมเห็น Accord G9 ไม่เปิดไฟหน้าในช่วงเวลากลางคืนที่นี้เจ้า DRL ของ Accord G9 มันแสบตาผมมากๆ เหมือนถูกดเปิดไฟสูงใส่หน้าเลย ผมเลยมีขอสงสัยเรื่องระบบการทำงานของ DRL Accord G9 มันไม่สามารถปิดได้ใช่มั้ยครับ (เมื่อกี้อ่านประทู้ด้านล่างเค้าว่าปิดไม่ได้)

เท่าที่ผมทราบของ Benz ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้เปิดไฟหน้า(รวมถึงไฟหรี่) แต่พอถึงเวลากลางคืนแล้ว แสงมันจะหรี่ลงเองหรือสามารถปิดได้ มีใครพอจะทราบระบบการทำงานของ DRL ของ Accord G9 บ้างมั้ยครับ เช่น
-ถ้าไม่เปิดไฟหน้า DRL จะหรี่ลงเองเมื่อเวลากลางคืน
-DRL Accord G9 สามารถปิดได้หรือไม่

ผมเห็น G9 บางคันที่ไม่เปิดไฟหน้าไม่เปิดไฟหรี่ แสง DRL จะแรงอยู่แบบนั่นไม่ได้หรี่ลงมันทำให้เวลากลางคืนแสบตามากเลยครับของ VIGO TRD ก็แรงไม่แพ้กัน แต่ว่าดวงไฟเล็กกว่าก็เลยไม่เท่าไหร่ ถ้ามันไม่หรี่แสงลงเองในเวลากลางคืน ผมว่าผู้ใช้รถบนท้องถนนก็คงแสบตาน่าดูครับ  ;)

ปล.ไม่ขอพูดถึง Xenon ที่ไม่ได้มาตรฐาน แล้วแสงฟุ้งแสบตานะครับ เจ้านั่นเค้าแรงมาแต่ใหนแต่ไร ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 17:24:54 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ไฟระบบ DRL Accord ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:43:00 »
มันไม่ได้อะไรขนาดนั้น เปิดไฟหน้าแล้วแสงมันก็กลืนไปหมด แสงไฟต่ำแรงกว่าอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:55:28 »
ของ แอคคอร์ด ไม่ทราบอ่ะครับ

แต่ของผม เวลาเราเปิดไฟหรี่ ไฟ DRL จะหรี่แสงลงเป็นไฟหรี่แทนครับ และเวลาเปิดไฟหน้าปรกติ ไฟ DRL ก็จะหรี่อยู่ยังงั้นน่ะครับ

ถ้ามีระบบออโต้ ไฟ DRL จะหรี่เองน่ะครับ

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:21:09 »
ระบบ DRL มันควรจะมาพร้อมกับระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัตินะครับ
เจอบ่อยเลยเวลาแสงน้อยๆ แล้ว Accord ยังไม่เปิดไฟหน้า เหมือนถูกจ่อไฟอยู่จริงๆ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: ระบบไฟ DRL Accord G9 ???
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:27:25 »
ของเบนซ์รุ่นใหม่ๆ ที่มี daylight ไฟหน้าจะมีไม่มี ปุ่มปิดครับ จะมีแต่ auto ไฟหรี่ และไฟใหญ่ครับ

ทำให้พอมืดปุ๊บ ไฟหน้าก็จะติด daylight จะถูกหรี่ลงอัตโนมัติ ทำให้ไม่แยงตารถคันอื่นๆครับ

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:43:28 »
ผมใช้อยู่. DRL ปิดไม่ได้ครับ. จะลดแสงได้ต่อเมื่อหมุนมาที่ไฟหรี่

อนาคตอันใกล้นี้รถที่กำลังจะเปิดตัวออกมาจะถูกติดตั้งDRL ออกมาอีกเรื่อยๆครับ

อาจจะมีครบทุกเซ็กเม้นต์. เช่น อัลติสใหม่ เป็นต้น

แคมรี่ไมเนอร์. ก็อาจจะมี. รวมถึง CRV ด้วย

ส่วนจะติดตำแหน่งไหน ขึ้นกับผู้ผลิตในแต่ล่ะแบรนด์ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:51:13 »
ระบบ DRL มันควรจะมาพร้อมกับระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัตินะครับ
เจอบ่อยเลยเวลาแสงน้อยๆ แล้ว Accord ยังไม่เปิดไฟหน้า เหมือนถูกจ่อไฟอยู่จริงๆ

ตามจริง G9  ระบบเปิดไฟอัตโนมัติ ตั้งแต่รุ่นล่างเลยนะแต่ว่าบางคนก็ ปรับไปโหมดเปิดเอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:51:30 »
ผมใช้อยู่. DRL ปิดไม่ได้ครับ. จะลดแสงได้ต่อเมื่อหมุนมาที่ไฟหรี่

อนาคตอันใกล้นี้รถที่กำลังจะเปิดตัวออกมาจะถูกติดตั้งDRL ออกมาอีกเรื่อยๆครับ

อาจจะมีครบทุกเซ็กเม้นต์. เช่น อัลติสใหม่ เป็นต้น

แคมรี่ไมเนอร์. ก็อาจจะมี. รวมถึง CRV ด้วย

ส่วนจะติดตำแหน่งไหน ขึ้นกับผู้ผลิตในแต่ล่ะแบรนด์ครับ
แสดงว่า พอเครื่องยนต์ติด ไฟ DRL ก็จะติดเลยใช่มั้ยครับ

ตามจริง G9  ระบบเปิดไฟอัตโนมัติ ตั้งแต่รุ่นล่างเลยนะแต่ว่าบางคนก็ ปรับไปโหมดเปิดเอง
ผมทะเลาะกันเรื่องเปิดไฟ Auto กับอามาแล้วครับ อาบอกว่าเปิด auto ทำไม มันเปลืองไฟ อย่างนู้อย่างนี้ ผมอธิบายยังไงแกก็ไม่ฟังผม สรุปก็เลยปล่อยแกไปแล้วแต่แกจะทำ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 17:54:05 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 18:42:06 »
ถูกต้องครับคุณ HELIFETEC

สตาร์ทแล้วติดเลย. จะดับเมื่อดับเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 19:22:37 »
G9 ตั้งแต่รุ่นล่างสุดถึงรุ่นบนสุด ไฟหน้าเป็น DRL แบบอัตโนมัติ คือ เมื่อสตาร์เครื่องยนต์ ไฟ DRL จะเปิดทันที่ แต่ถ้าเข้าโหมดเปิด ไฟหน้า(ไฟต่ำ ไฟหรี่)  DRL จะทำการ Dim แสงของตัวเองลงครับ สำหรับการตั้งค่าเปิดไฟหน้าแบบ Auto มันสามารถเข้าไปตั้งค่า sensitive ได้ใน Setting เมนูเลยจ้าาา

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 20:02:06 »
แดดเมืองไทยแรงกว่าเยอะ แสบตาเหมือนกัน ;D ;D

ออฟไลน์ oreo_san

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 21:28:58 »
ผมว่ามันสว่างเกิน หากลดขนาดหลอด หรือความเข้มแสงลงอีกก็คงจะดี เอาแค่พอสวยงามสังเกตเห็นได้ง่าย ไม่ต้องแสงจ้าจรัสขนาดนี้ก็ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:53:10 »
ผมว่าความผิดมันไม่ได้อยู่ที่ความสว่างของหลอดไฟนะครับ
ไฟ DRL ทำมาเพื่อให้มองเห็นได้ชัดเจนในเวลากลางวัน
ดังนั้น แสงมันจะต้องแรงสู้แสงอาทิตย์ได้ก็ไม่แปลก กลางวันไม่ได้แยงตาอะไร

แต่เรื่องที่่มันผิด คือคนส่วนใหญ่หลายคนที่ขับรถตอนกลางคืนแล้วไม่เปิดไฟหน้า
จนทำให้ DRL ที่ติดตั้งถูกต้องหรือมาจากโรงงาน ไม่ได้ลดแสงลงให้เป็นเพียงไฟหรี่

ผมเจอเยอะมากหลังหลังมานี่ ไม่รู้ว่าขับกันเข้าไปได้ยังไง แม้กระทั่งในซอยมืดก็ยังไม่เปิด
จะเตือนก็ไม่ทราบว่าจะเตือนยังไงครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:19:06 »
ผมว่ามันสว่างเกิน หากลดขนาดหลอด หรือความเข้มแสงลงอีกก็คงจะดี เอาแค่พอสวยงามสังเกตเห็นได้ง่าย ไม่ต้องแสงจ้าจรัสขนาดนี้ก็ได้

ถ้าลด แสงมันก็สู้แดดไม่ได้สิครับ อย่าโทษของเลยครับ โทษคนที่ขับดีกว่า มีความเข้าใจในอุปกรณ์ พอหรือไม่ อย่างเวลาฝนตกหนัก มีเยอะนะครับที่ไม่เปิดไฟ เพื่อให้คันอื่นมองเห็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:26:35 »

ถ้าลด แสงมันก็สู้แดดไม่ได้สิครับ อย่าโทษของเลยครับ โทษคนที่ขับดีกว่า มีความเข้าใจในอุปกรณ์ พอหรือไม่ อย่างเวลาฝนตกหนัก มีเยอะนะครับที่ไม่เปิดไฟ เพื่อให้คันอื่นมองเห็น
ตามนี้เลย ที่ใช้ๆกันส่วนใหญ่ไม่รู้เรื่อง $!@#%^& อะไรกันเลยน่ะสิครับ

ว่าแต่โฉมก่อนเวอชั่นเมกา ก็เห็นเปิดบ้างไม่เปิดบ้างนะ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:18:43 »
ความเข้าใจผิดในเรื่องDRL เหมือนที่เข้าใจผิด ซีนอนที่ใส่ในโปรเจคเตอร์จากโรงงาน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:01:37 »
ผมว่าความผิดมันไม่ได้อยู่ที่ความสว่างของหลอดไฟนะครับ
ไฟ DRL ทำมาเพื่อให้มองเห็นได้ชัดเจนในเวลากลางวัน
ดังนั้น แสงมันจะต้องแรงสู้แสงอาทิตย์ได้ก็ไม่แปลก กลางวันไม่ได้แยงตาอะไร

แต่เรื่องที่่มันผิด คือคนส่วนใหญ่หลายคนที่ขับรถตอนกลางคืนแล้วไม่เปิดไฟหน้า
จนทำให้ DRL ที่ติดตั้งถูกต้องหรือมาจากโรงงาน ไม่ได้ลดแสงลงให้เป็นเพียงไฟหรี่

ผมเจอเยอะมากหลังหลังมานี่ ไม่รู้ว่าขับกันเข้าไปได้ยังไง แม้กระทั่งในซอยมืดก็ยังไม่เปิด
จะเตือนก็ไม่ทราบว่าจะเตือนยังไงครับ
ใช่แล้วครับคุณเนย ผมต้องการจะสื่อแบบนี้ครับ  ;)  คือผมรู้สึกว่าตัว DRL น่าจะมีระบบหรี่แสงอัตโนมัตเมื่อเวลาแสงน้อย หรือพลกค่ำอะครับ