ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความต่างระหว่างเกียร์ mt กับ at ในเครื่อง cc เดียวกัน  (อ่าน 8808 ครั้ง)

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ march 1.2 at อยุ่ครับ อยากจะรู้ว่าความแรง mt มีมากกว่า at รึป่าวครับ เช่น 1200 at/mt 1500 at/mt

ส่วนตัวอยากจะเปลี่ยนเป็น 1.5 mt ซึ่งน่าจะออกปีหน้าคงเป็น jazz ตัวใหม่ เพราะต้องออก ตจว. ค่อนข้างบ่อย แล้วก็ไม่ได้ใช้รถในตัวเมือง กทม. บ่อย ครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ตัวเลขเวลาต่างกันไม่มาก

แต่ความรู้สึกเมามันส์กว่ากันเยอะครับ

• **
ครับ ลืมถามครับ เกียร์ mt ระหว่างเครื่อง 1200 กับ 1500 ความมันในการเร่งสูสีกันมั้ยครับ ขับ 1200 cvt รุ้สึกไม่ทันใจเท่าไร  :D :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
รถไม่ค่อยติดออกMTได้ครับ ขับมันกว่าเยอะ เกียร์MTบางยี่ห้อสามารถไล่รถที่ซีซีมากกว่าแต่ใช้เกียออโต้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

เครื่องแรงเท่ากันครับ แต่เกียร์ธรรมดาเกิดการสูญเสียกำลังน้อยกว่าเกียร์อัตโนมัติครับ(ส่วนใหญ่นะครับ) ดังนั้นมันจึงทำให้มีกำลังส่งมาที่ล้อมากกว่าเกียร์อัติโนมัติครับ

ถ้าคิดแบบง่ายๆก็เกียร์อัตโนมัติต้องใช้แรงเครื่องในการเปลี่ยนเกียร์ แต่เกียร์ธรรมดาเราเปลี่ยนเองมันเลยไม่กินแรงเครื่อง :)

ส่วนความแรง ก็คิดว่า1500น่าจะดีกว่านะครับ แต่ถ้า civic 1.8 mt นี่ต่างกันเยอะแน่ๆ^^

• **
mt 1800 คงแรงสุดๆไปเลยครับ น่าสนใจมาก แต่ติดตรงที่ว่าเครื่อง 1800 body รถมันใหญ่ผมไม่ถนัดรถใหญ่มาก แหะๆ ชอบขับ 5 ประตู หาที่จอดง่ายดีครับ

อันนี้เป็นตารางอัตราเร่งECO CAR (1.2) ของพี่จิมมี่

อันนี้เป็นของB SEGMENT (1.5)

จากตารางข้างบนรถเครื่อง1.2เกียร์ธรรมดา อัตราเร่งจะเท่าๆกับรถเครื่อง1.5เกียร์ออโต้ครับ
เพราะฉะนั้นเครื่องเท่ากันต่างกันแค่เกียร์ความแรงต่างกันแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 22:18:59 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

อันนี้เป็นตารางอัตราเร่งECO CAR (1.2) ของพี่จิมมี่

จากตารางข้างบนรถเครื่อง1.2เกียร์ธรรมดา อัตราเร่งจะเท่าๆกับรถเครื่อง1.5เกียร์ออโต้ครับ
เพราะฉะนั้นเครื่องเท่ากันต่างกันแค่เกียร์ความแรงต่างกันแน่นอนครับ

โอ้โห  โซนิค 6AT 0-100 เกือบ 16 วิ !!  :D :D

Amaze CVT ยังแรงกว่าอีก

ออฟไลน์ Alcatraz

อย่าลืมว่าเฟืองท้ายมีผลด้วยนะ ส่วนใหญ่เกียร์ธรรมดาจะทดรอบไว้จัดกว่า ทำให้วิ่งเร็วกว่าด้วย

ออฟไลน์ 6162002

เกียร์ MT ดึงกว่าครับ  เพราะส่วนมาก ทดเฟืองท้ายมาจัดกว่า  เพราะงั้นเลยรู้สึกว่ามันแรงกว่าเยอะพอสมควรครับ สังเกตได้ว่ารอบจะสูงกว่า  แต่กลับกินน้ำมันน้อยกว่า เพราะมันสูญเสียกำลังน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดูจากผลทดสอบก็รู้ MT เร็วกว่า อย่างไมราจีนี่นรกแตกเลยนะ

ออฟไลน์ LaTeX

ดูจากผลทดสอบก็รู้ MT เร็วกว่า อย่างไมราจีนี่นรกแตกเลยนะ
ต่างกันทุกรุ่นตั้งแต่อามาซียันไมราจีเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

เอาง่ายๆว่า

รถ 1.2 MT แรงกว่ารถ 1.5 AT (มาร์ชเกียรธรรมดา แซงวีออสออโต้ได้)
รถ 1.5 MT แรงกว่ารถ 1.8 AT (แจ๊สเกียรธรรมดา แซงซีวิคออโต้ได้)
รถ 1.8 MT แรงกว่ารถ 2.0 AT (ซีวิคเกียรธรรมดา แรงกว่าซีวิค 2.0)

ยิ่งโมฯ ยิ่งแต่ง ยิ่งต่าง
เกียรธรรมดา เปลี่ยนคลัช หวีคลัช และทำท่อนิดหน่อย ได้ม้าลงพื้นตั้งหลายตัว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

โอ้โห  โซนิค 6AT 0-100 เกือบ 16 วิ !!  :D :D

เพิ่งคุยกับน้องที่ออกโซนิคมาเมื่อวานนี่เลยครับ เค้าบอกว่าเซ็งมากทั้งอืดทั้งซดใครเตือนก็ไม่ฟังน่าจะรอ 1.6 ดีกว่าตอนนี้ได้ส่วนลดของแถมมาตั้งหลายหมื่นไม่ต้องรอ 1 ปีถึงได้คืนแสน ผมก็เลยบอกไปว่าเอาน่าเครื่องนันเล็กแต่แบกน้ำหนักเยอะแลกกับช่วงล่างดีๆขับเร็วๆแล้วมั่นใจแต่น้องก็ว่าขับเร็วไม่ได้ครับกว่าจะเร่งไปถึงก็มีเรื่องต้องชะลอแล้วและก็เปลืองน้ำมันหนักกว่าเดิมอีก   :'( :'( :'(  แต่ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เพิ่งคุยกับน้องที่ออกโซนิคมาเมื่อวานนี่เลยครับ เค้าบอกว่าเซ็งมากทั้งอืดทั้งซดใครเตือนก็ไม่ฟังน่าจะรอ 1.6 ดีกว่าตอนนี้ได้ส่วนลดของแถมมาตั้งหลายหมื่นไม่ต้องรอ 1 ปีถึงได้คืนแสน ผมก็เลยบอกไปว่าเอาน่าเครื่องนันเล็กแต่แบกน้ำหนักเยอะแลกกับช่วงล่างดีๆขับเร็วๆแล้วมั่นใจแต่น้องก็ว่าขับเร็วไม่ได้ครับกว่าจะเร่งไปถึงก็มีเรื่องต้องชะลอแล้วและก็เปลืองน้ำมันหนักกว่าเดิมอีก   :'( :'( :'(  แต่ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

แนะนำน้องพ่วงกล่องมั้ยครับ เดี๋ยวนี้มีใส่กล่องแบบที่ศูนย์เสียบคอมแล้วตรวจไม่เจอในระบบว่าคันนี้พ่วงกล่อง เอากล่องซ่อน เข้าเซอร์วิสศูนย์ได้สบาย เบ็ดเสร็จประมาณ 35,000  ขับดีขึ้นเยอะครับ การตอบสนองของเกียร์ และประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วย เป็นทางเลือกนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
soluna os1.5 m/t เกือบหนี มีนา 1.2 m/t ผมไม่ได้เหมือนกัน ถ้าไม่ติดว่ารถเยอะนะ คงยาว แต่ขึ้นสะพาน สูสีมากๆ
ลากยันเกจ์ทั้งคู่ ถ้าไม่ติดว่ารอบตัด 6.5k คงยัน 7k

ปล. 1.2 cvt ถ้าจะเล่น เดิมกับ m/t อย่าเล่นเลยครับ ผมสวน cvt มาหลายรอบแล้ว เล่นด้วยกันสั้นๆ ขาดตั้งแต่เกียร์ 3
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **
พลาดแล้วครับ ออก cvt มา T^T

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
อัตราทดของแต่ละเกียร์ครับ

รถรุ่นเดียวกัน เครื่อง cc เท่ากัน จำนวนเกียร์เท่ากัน เฟืองท้ายเท่ากันด้วย

แต่ MT จะทดแต่ละเกียร์จัดกว่า AT อยู่หน่อย

torque converter ของ AT ก็ทำให้สูญเสียกำลังเวลา lock up

ทำให้เวลาขับเกียร์ธรรมดา มันจี๊ดกว่าทุกเกียร์เลย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

จากตัวเลขในตารางนี่ชัดเจนเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Deaw

ผมขับ civic fd 1.8 MT อยู่ครับ ถ้าช่วง 0-140 ก็ไล่พวก c-segment 2.0 ได้ทุกรุุ่นครับ ข้ามไปไล่พวก D-segment 2.4-2.5 ก็พอไหวครับ แต่ก็เคยเจอพวก 1.5 MT พวกนี้ก็ไม่เบาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต่างกันไม่เยอะมาก แต่ก็พอสมควรครับ ดูจากตัวเลข