ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องแก๊สLPGขึ้นราคา  (อ่าน 5753 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ว่าด้วยเรื่องแก๊สLPGขึ้นราคา
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 21:23:18 »
พอดีผมได้คุยกับ วงในวันนี้ เกี่ยวกับเรื่อง รัฐบาลเตรียมตัวขึ้นราคาLPG (อนุมัติแล้วครับ)
ผมได้คุยแล้ว ข้อมูลดังนี้

รัฐบาลจะขึ้นราคาแก๊ส กิโลละ 0.50 บาท (ห้าสิบสตางค์ต่อกิโล) ขึ้นทุกเดือนเป็นเวลา 13 เดือน (ขึ้นประมาณ 6.50 บาทต่อกิโล ในเวลา 13 เดือนข้างหน้า)

ถ้าคิดเป็นต่อลิตร ก็ หาร 2 คือ ลิตรประมาณ 25 สตางค์ หรือ ขึ้นลิตรละ 3.25 บาทโดยประมาณ อีก 13 เดือนข้างหน้า

ถ้ารถเก๋ง จะติด LPG ผมว่า ก็ยังโอเคกับค่าใช้จ่ายอยู่ครับ

แต่ถ้าใครมีกระบะบรรทุกอย่างผม แล้วติดLPG ผมว่าหนาวววววครับ ผมคำนวณแล้ว กินแก๊สประมาณ 2.8 บาทต่อกิโล
ไม่คุ้มครับ ใช้กระบะดีเซล เหมือนเดิมดีกว่า (ถ้าดีเซล ไม่ขึ้นอีกนะ 555+)

ข่าวที่ได้มา ประมาณนี้ครับ รายละเอียดสรุปได้แค่นี้

ต่อไปเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ (ผมก็ใช้รถแก๊สLPGครับ)
ผมว่าลอยตัว และไม่ต้องอุ้มราคาแล้วครับ เพราะราคามันผิดเพื้ยน  ถ้ายกเลิกกองทุนแก๊ส กองทุนน้ำมันดีเซล มันก็จะทำให้ เบนซินถูกลงนะครับ อาจจะไม่ต้องใช้แก๊สโซฮอลล์เลยก็ได้ อิอิอิ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ว่าด้วยเรื่องแก๊สLPGขึ้นราคา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 21:38:27 »
ถือเป็นข่าวดี ครับ
เอาให้มันเป็นราคาที่แท้จริงซะที สนับสนุนอีกเสียงครับ
อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด  :D

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
Re: ว่าด้วยเรื่องแก๊สLPGขึ้นราคา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:16:42 »
ดีครับขึ้นเลย   ผมเชียให้ขึ้นมาตั้งนานแล้ว    ได้ข่าวว่าปีหน้าก็จะลอยดีเซลเหมือนกัน    งานนี้กระบะบ้าพลังมีหนาวแน่นอน   ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:21:06 »
คนเดือดร้อนจริงๆ เดียวคงมีให้เห็นครับ คนมีรถขับ แล้วติดแก็ส ค่าใช้จ่ายเพิ่มนิดเดียวไม่กระทบเงินในกระเป๋าเท่าไรหรอก ...

แต่ สิ่งที่น่าห่วงคือ ค่าอาหาร และ รายการอื่นๆที่เกี่ยวข้องในการดำรงชีวิตต่างหากที่จะขึ้นตาม .... ซื้องตรงนี้ คนที่มีรายได้น้อย รับไปเต็มๆครับ ค่าอาหาร ตามข้างทาง ถ้าเค้าจะพร้อมใจกันขึ้นราคาแล้วบอกว่า แก๊สขึ้นราคาใครจะไปทำอะไรเค้าได้ ..

ค่ารถตุ๊กๆ ก๊วยเตี๊ยว อาหารตามสั่ง ฯลฯ ขึ้นอย่างละ 5-10 บาทต่อรายการ ....

ใครเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย อันนี้แล้วแต่ ...แต่คนที่รับความลำบากเพิ่มขึ้น ก็พวกเรานี่ล่ะครับ ...

หาเงินให้ทันกับราคาสินค้า ที่กำลังจะแพงขึ้นก็แล้วกัน ...

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:21:32 »
E85 ชดเชยต่อลิตรเยอะสุดนี่ครับ
แถมรุ่นใหม่ๆออกมากินe85เพียบ
นโยบายระยะยาวจะเอายังไงครับเนี่ย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:26:31 »
ดีครับขึ้นเลย   ผมเชียให้ขึ้นมาตั้งนานแล้ว    ได้ข่าวว่าปีหน้าก็จะลอยดีเซลเหมือนกัน    งานนี้กระบะบ้าพลังมีหนาวแน่นอน   ;D

ผมว่าคนที่หนาว คงไม่ใช่แค่พวกกระบะบ้าพลัง เท่านั้นมั้งครับ .... เค้าขึ้นราคาดีเซลเฉพาะคนขับกระบะหรอ ..????

รถเมล์ เรือเมล์ รถสาธารณะ ค่าขนส่งสินค้า ต้นทุนสินค้าทุกชนิด ...

ลองมองกว้างงงงง ๆ มากกว่านี้ มองรอบๆตัวดูครับ .....

คนที่หนาวคงไม่ใช่แค่คนขับกระบะละมั้ง ....

กลัวแต่แรกๆก็เชียร์ให้ขึ้น พอขึ้นจริง รับไม่ได้ขึ้นมาจะแย่นะ ... 

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:15:56 »
ถ้าให้ถูกนะ ผมว่าควรให้รถยนต์เลิกใช้ LPG หิ้ว LPG ไว้เพื่อภาคครัวเรือนอละอุตสาหกรรมการผลิตก็พอ แล้วลอยตัวดีเซลขึ้นไปจะดีกว่านะ
ส่วนใครอยากใช้ทางเลือกก็ลดภาษีรถไฟฟ้าและไฮบริดลงมาอีกรวมถึง E85 ด้วย น่าจะดีกว่ามั้ย ? ส่วน NGV ช่างหัวมัน
H.

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:45:20 »
ถ้าให้ถูกนะ ผมว่าควรให้รถยนต์เลิกใช้ LPG หิ้ว LPG ไว้เพื่อภาคครัวเรือนอละอุตสาหกรรมการผลิตก็พอ แล้วลอยตัวดีเซลขึ้นไปจะดีกว่านะ
ส่วนใครอยากใช้ทางเลือกก็ลดภาษีรถไฟฟ้าและไฮบริดลงมาอีกรวมถึง E85 ด้วย น่าจะดีกว่ามั้ย ? ส่วน NGV ช่างหัวมัน
เคยฟังผู้เชี่ยวชาญด้านนี้มาบรรยายให้ฟังครับ เกี่ยวกับปัญหาการอุ้มlpgเมื่อยี่สิบปีก่อน
สรุปก็คือ ถ้าอุ้มเป็นภาคๆก็จะมึการโกงครับ ต่อจากถังกับข้าวใส่รถ หรือต่อท่อจากปั๊มรถไปโรงงาน
ส่วนถ้าลอยตัวไม่กระทบGDPมากเท่าที่คิด ควรลอยตัวเพื่อสะท้อนต้นทุนที่แท้จริง
ความเห็นส่วนตัวคือต้นทุนของlpgภาคครัวเรือนเยอะขึ้นก็จริง แต่ต้นทุนของข้างแกงมันเพิ่มไม่กี่%หรอกครับ บาทสองบาทต่อจาน
แต่เห็นเวลาขึ้นราคาที ต้องทีละห้าบาท สิบบาท เพลียครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:01:37 »
เรื่องดีเซล ตามปกติ ดีเซล แพงกว่า เบนซินอยู่แล้วครับ
แต่ประเทศไทย มันเป็นกลไกสมัยก่อน เพื่อช่วยเกษตรกรที่มีรถคันเดียว ขนของส่งสินค้า พาลูกไปเที่ยว

แต่ปัจจุบัน คนออกกระบะมา เพื่อขับเล่นขับเที่ยวกันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ดังนี้ การชดเชยราคา มันจึงเป็นผลเสียครับ
ถ้าลอยตัว การใช้น้ำมันดีเซล ก็จะลดลง อนาคต คนจะหันเข้าหารถเบนซินกันมากขึ้นเพราะน้ำมันถูกกว่า
อัตราการใช้น้ำมันดีเซล ลดลง น้ำมัน(ถ้าเกิดว่า supply มากกว่า demand)ก็ล้นตลาด ก็ต้องทำราคาลดลงมาครับ
และคราวนี้ ภาคขนส่ง ก็จะสะท้อนต้นทุนที่แท้จริงแล้ว
ทุกอย่าง มันมีผลกระทบแน่นอนครับ แต่เป็นผลกระทบที่มันควรจะเป็น เพราะ ถ้าทุกอย่างสะท้อนต้นทุนแท้จริง การใช้งาน เป็นการใช้งานที่ถูกต้องตามลักษณะการใช้งาน อะไรก็ไม่บิดเบือนครับ

นโยบายมันจะมานานแล้วครับ แต่มันติดอยู่อย่างเดียวครับ "ฐานเสียง" "ประชานิยม" ครับ

ส่วนการขึ้นราคาของ ไม่ว่าอะไรเกิด มันก็ขึ้นครับ
อาทิเช่น
ตอนปรับเงินเดือนข้าราชการ 10% นั้น (ยุคประชาธิปัตย์) สินค้าขึ้นมารอล่วงหน้า 15% ครับ
ตอนปรับค่าแรง 300 บาท (ยุดนี้) สินค้าขึ้นมารออย่างต่ำ 40% ครับ
ตอนปรับน้ำมันขึ้น ค่ารถทัวร์ขึ้น (ทีตอนลง มันไม่ปรับอ่ะ)

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:21:47 »
พูดเรื่องราคาพลังงานกันทีไร หัวใจมันอ่อนเพลีย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:44:09 »
โครงสร้างพื้นฐานบ้านเรายังไม่ดีพอถ้ามีระบบรางวางเครือข่ายทั่วประเทศและเชื่อมต่อกับประเทศเพื่อนบ้านจะทำให้ความเป็นอยู่ดีขึ้นมากกว่านี้ ตอนนี้หากจะทำก็ยากมากๆคงต้องปฎิรูป รฟท กับแก้ปัญหาเรื่องคอรัปชั่นให้ได้ก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:11:53 »
อยู่ที่ประชามัติอีกตามเคย คอยดู  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:16:22 »

ผมว่าคนที่หนาว คงไม่ใช่แค่พวกกระบะบ้าพลัง เท่านั้นมั้งครับ .... เค้าขึ้นราคาดีเซลเฉพาะคนขับกระบะหรอ ..????

รถเมล์ เรือเมล์ รถสาธารณะ ค่าขนส่งสินค้า ต้นทุนสินค้าทุกชนิด ...

ลองมองกว้างงงงง ๆ มากกว่านี้ มองรอบๆตัวดูครับ .....

คนที่หนาวคงไม่ใช่แค่คนขับกระบะละมั้ง ....

กลัวแต่แรกๆก็เชียร์ให้ขึ้น พอขึ้นจริง รับไม่ได้ขึ้นมาจะแย่นะ ... 

ปัญหาของภาพรวมมันเป็นจริงอย่างนี้เลยครับ ไม่ใช่แค่รถกระบะขับโฉบเฉี่ยว

ว่าไปแล้ว กลไกบางเรื่องของบ้านเรา มันไปเอื้อ หรือ สนับสนุนให้คนที่ยังไม่พร้อมจะใช้จ่ายในบางเรื่อง กล้าเอาเงินอนาคตมาใช้กันอย่างไม่มีแบบแผน และ ส่งผลในระยะยาว ที่ละเรื่องสองเรื่อง อย่างที่เห็นทุกวันนี้

น่าเห็นใจคนที่ไม่มีรถบ้านเรานะครับ ใครเคยต้องใช้บริการรถสาธารณะของรัฐ จะเข้าใจคำว่า ใครๆ ก็อยากมีรถ ได้อย่างแน่นอน

เตรียมใจกันได้ ถ้าปรับจริงๆ ตามกลไกตลาด ( แบบกำไรเท่าไหร่ก็ไม่รู้จักพอ) อีก 10 ปี ข้างหน้า เราคงไม่พ้นได้สัมผัสคำว่า ข้าวยาก หมากแพง แบบคนโบราณเจอกันมาแน่ๆครับ และอีกสารพันปัญหาจะถาโถมเข้ามา เพราะคนเป็นหนี้มาก ไม่มีจ่าย ใครยกหนี้ แขวนหนี้ไว้ ก็ดีใจ แต่.......ก็ไปสร้างหนี้ก้อนใหม่ต่อไป ไม่จบไม่สิ้น

อดคิด อดเป็นห่วงไม่ได้จริงๆ ถ้านอกเรื่องไปมาก ผมขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:36:26 »
หลังจากลอยตัวแล้ว ราคาจะอยู่ที่ 24.13 หรือเปล่าครับ หรือมากกว่านั้นอีก ว่าจะติดเเก๊สซะหน่อยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:53:31 »
18 บาท ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:14:50 »
ภาคขนส่งขึ้นไปเลย ลอยตัว ให้ใช้ราคาตามตลาดโลกได้เลยครับ
เพราะยังไง มันก็ไม่เกิน 20 บาท ต่อลิตร ซึ่งถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี
ถ้าราคาใกล้ๆกัน คนใช้แก๊สก็กลับไปใช้น้ำมัน ซึ่งผมมองว่ามันไม่มีปัญหา

ส่วนที่ผมห่วง คือภาคครัวเรือน ขึ้น 50 สตางค์่ต่อก.ก. หมายความว่า พอขึ้นเต็มระบบ ราคาแก๊ส จะทะลุ 300 บาท / ถัง
ทีนี้ ค่าครองชีพก็ต้องขึ้นอีก ข้าวแกงปัจจุบัน 30 บาท คงต้องปรับไปเป็น 35 - 40 บาท (ต่างจังหวัดนะ)
เมื่อค่าครองชีพแพงขึ้น รายรับก็จะไม่พออีก ก็จะเกิดการเรียกร้องขอขึ้นเงินเดือนอีก

ตัวผมมองว่า ทำไมเราไม่กำหนดราคาแก๊สในประเทศเราให้ไม่ต้องไปอ้างอิงกับราคาตลาดโลกก็ได้ ทำไมต้องหากำไร บนความเดือดร้อนของประชาชน ทำไมไม่ทำให้เป็นสวัสดิการให้กับคนในประเทศใช้

ทุกวันนี้ รัฐบาลทุกรัฐบาล บริหารประเทศเหมือนกับบริหารบริษัท ซึ่งต้องการกำไรสูงสุดยังไงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:18:00 »
ถ้าจะขึ้นขึ้นให้พร้อมกันไปเลยครับ ข้าวแกงจะได้ขึ้นที่เดียว 5 บาท
เจอดีเซลขึ้นมา เกิน 30 ข้าวแกงขึ้น 5 บาท พอมา lpg ขึ้นอีก ข้าวแกงขึ้น 5 บาท แม่ม ทำไปทำมาราคา ดีเซลลง ต่ำกว่า 30 ข้าวแกงราคาไม่ลง
เดียวถ้าขยักขึ้นแบบนี้ข้าวแกงมีหวัง 50 พอดี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:21:54 »
ด้วยแนวโน้มราคาน้ำมันเป็นเช่นนี้
สุดท้ายแล้วราคา LPG ก็ยังคุ้มกว่ามากครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 15:05:10 »
    ก๊าซขุดได้ในประเทศ ขายในราคาตลาดโลกให้กับคนในประเทศ 

เรากำลังจะเข้าสู่อาเซียนแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 15:07:24 »
สะท้อนภาพที่แท้จริงๆ ไปดีกว่าครับ

Demand Supply จะได้ไม่ถูกบิดเบือน

การเมื่้อง ต้องสะท้อนปัญหา ที่แท้จริง เลิกประชานิยม แต่พัฒนาประเทศแนวยั้งยืน

ออฟไลน์ mitjig

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 15:14:05 »
รับรู้ได้เลยว่า ข้าวแกงจะขึ้นราคาอีก

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:00:41 »
ปีหน้าจะลอยตัวน้ำมันดีเซลหรอครับ! ข่าวกรองแล้วใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:01:45 »
คำว่า ราคาที่แท้จริง ...

สะท้อนภาพที่แท้จริง ....

แล้ว ทราบกันไหมครับว่า ที่แท้จริงแล้ว มันควรเป็นเท่าไร .....

ที่คาใจกันอยู่ และอ้างว่า อิงค์ราคาตลาดโลก แล้วเค้าไม่ยอมกันมันจุดไหน ทราบกันไหมครับ ??

ยกตัวอย่าง มีคน มาตักน้ำในบ้านเรา ที่ขายกันขวดละ 7 บาท เอาออกมาขาย ให้เรากินเองในราคาขวดละ 100 บาท แบบที่ประเทศอื่นเค้ากินกัน ... แบบนี้ชอบกันหรอครับ

LPG มาจากไหน ....ทราบกันไหมครับ ที่ใช้ๆกันในประเทศเนี่ย ผลิตเองกี่ % และนำเข้า กี่ % .....

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:13:24 »

ผมก็เห็นรถเมล์  รถบรรทุก  รถกระบะขนส่งสินค้าของเอกชนหนีไปใช้แก๊สNGVกันหมดแล้ว 10ล้อนี่ล่อกัน 8 หลอดเลยทีเดียว      ที่ยังไม่ใช้แก๊สก็เห็นจะมีแต่รถเมล์ของขสมกเอง  กับรถทัวบางเจ้าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:49:33 »
จริงๆน้ำมันดีเซลมันก็แพงกว่าเบนซินอยู่แล้วนิครับ

แค่บ้านเราเค้าอุ้มเอาไำว้ เพราะ เป็นเชื้อเพลิงขนส่ง

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 18:46:13 »
คำว่า ราคาที่แท้จริง ...

สะท้อนภาพที่แท้จริง ....

แล้ว ทราบกันไหมครับว่า ที่แท้จริงแล้ว มันควรเป็นเท่าไร .....

ที่คาใจกันอยู่ และอ้างว่า อิงค์ราคาตลาดโลก แล้วเค้าไม่ยอมกันมันจุดไหน ทราบกันไหมครับ ??

ยกตัวอย่าง มีคน มาตักน้ำในบ้านเรา ที่ขายกันขวดละ 7 บาท เอาออกมาขาย ให้เรากินเองในราคาขวดละ 100 บาท แบบที่ประเทศอื่นเค้ากินกัน ... แบบนี้ชอบกันหรอครับ

LPG มาจากไหน ....ทราบกันไหมครับ ที่ใช้ๆกันในประเทศเนี่ย ผลิตเองกี่ % และนำเข้า กี่ % .....

อธิบายแต่ละข้อเลยได้ไหมครับ อยากรู้เหมือนกัน