ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับแบตเตอรี่ในรถยนต์ครับ  (อ่าน 1874 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
ถ้าเราเปลี่ยนแบตเตอรี่ ในรถยนต์ให้มีขนาดใหญ่กว่าเดิม ( ค่ากระแสไฟมากกว่าเดิม ) จะทำให้รถยนต์มีอัตราเร่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ ;D
เพราะผมเพิ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่มาใหม่ แต่ขนาดใหญ่กว่าเดิม รู้สึกได้ว่าอัตราเร่งของรถ ดีขึ้นกว่าเดิม หรือว่าผมคิดไปเอง หรือว่าช่วงนี้ฝนตกบ่อย
อากาศเย็น หรือเป็นเพราะแบตเตอรี่ยังใหม่ๆ อยู่   จึงทำให้ผมรู้สึกว่าอัตราเร่งของรถดีขึ้น

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับแบตเตอรี่ในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:12:48 »
เอาที่เคยเจอนะครับ ตอนแบตใกล้พัง รถวิ่งอืดแบบชัดเจน

ทั้งที่ยังสตาร์ทได้ปกติ ผมสันนิษฐานว่า ไดชาร์ตมันคงหน่วงกินแรงเครื่อง

พอเราเปลี่ยนแบตไปใหม่มันก็เลยทำให้กินแรงน้อยลง กลับสูสภาวะปกติ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับแบตเตอรี่ในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:14:49 »
เอาที่เคยเจอนะครับ ตอนแบตใกล้พัง รถวิ่งอืดแบบชัดเจน

ทั้งที่ยังสตาร์ทได้ปกติ ผมสันนิษฐานว่า ไดชาร์ตมันคงหน่วงกินแรงเครื่อง

พอเราเปลี่ยนแบตไปใหม่มันก็เลยทำให้กินแรงน้อยลง กลับสูสภาวะปกติ

มีความเป็นไปได้สูงครับ แบตเก็บไฟไม่อยู่จึงต้องชาร์ทแทบตลอดเวลาทำให้กินแรงเครื่อง

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:41:58 »

ไม่เกี่ยว เพราะตอนเครื่องติดแล้วไม่ได้ใช้ไฟจากแบต 

ใช้ไฟจากไดชาชจ์

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:01:21 »

ไม่เกี่ยว เพราะตอนเครื่องติดแล้วไม่ได้ใช้ไฟจากแบต 

ใช้ไฟจากไดชาชจ์

ตอนสตาร์ทใหม่ๆ ไดชาร์จมันก็ต้องจ่ายไฟทั้งแบตทั้งระบบไฟรถนี่ครับ   พอแบตเต็มถึงไปจ่ายแค่ในรถ   

เพราะงั้นถ้ามันชาร์จแบตตลอด ก็คงหน่วงอยู่นะครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:52:08 »
แบตที่ใหญ่กว่าเดิมมันช่วยในเรื่องกระแสไฟจริงครับ
แต่ที่สำคัญคือต้องไม่ใหญ่เกินความสามารถปั่นไฟของไดชาร์จครับ
พวก civic นี่เล่นประหยัดค่าแบต ให้ลูก 35A มาจากศูนย์ ลูกกระปิ๋วเดียว ยังไม่เต็มถาดใส่แบตเลย
แนะนำให้เพิ่มเป็น 45A ดููครับ เต็มถาด ไฟดีกว่าเดิมแน่ครับ