ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศในรถเวลาเรากดปุ่มรับอากาศจากภายนอก เข้าทางไหนครับ แล้วมีที่กรองอากาศด้วยไหม  (อ่าน 12086 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
อากาศในรถเวลาเรากดปุ่มรับอากาศจากภายนอก มันเข้าทางไหนครับ แล้วมีที่กรองอากาศด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับผม :D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
อยู่บริเวณกระจกหน้ารถ ใกล้กับที่ปัดน้ำฝน ตรงที่เป็นช่องๆ (มั้งนะครับ)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป

เห็นตรงร่องๆไหมครับ? นั่นแหละ ตรงนั้นแหละ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตถามต่อในกระทู้ครับ

ถ้าเรากดปุ่มไม่รับอากาศจากภายนอกแล้วอากาศในห้องโดยสารออกซิเจนจะหมดหรือลดลงจนเราง่วง หลับ เสียชีวิตไหมครับ

หรือว่าได้รับอากาศจากแหล่งอื่นครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
เรื่องอากาศภายในห้องแอร์หรือรถยนต์ มีคนถามกันเยอะทั้งไทยและเทศ เท่าที่ผมอ่านมานะครับ(ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้) แอร์ไม่ได้ช่วยเพิ่มออกซิเจนแต่อย่างใด เพียงแต่ช่วยระบายความร้อนออกไปและแทนที่ด้วยความเย็น แล้วทำไมออกซิเจนถึงไม่หมดไปจากห้องแอร์หรือรถยนต์ เป็นเพราะว่าห้องแอร์หรือรถยนต์ไม่ได้ซีล 100% อากาศจากภายนอกสามารถซึมเข้ามาได้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อย่างขับรถยนต์ที่ปิดกระจกสนิทและใช้ระบบอากาศไหลเวียนในตัวรถ เมื่อขับผ่านบริเวณที่เผาหญ้าข้างทาง มักจะได้กลิ่นควันไฟเล็กน้อย(รถไม่ได้ใช้น้ำหอมและสภาพป้ายแดง) ในอากาศมีออกซิเจนอยู่ 20.9% เมื่อคนหายใจเข้าไปจะใช้ออกซิเจนเพียง 4%+ หรือหายใจเอาออกซิเจนออกมา 16%+ ตามหลักที่ถูกต้องห้องแอร์จะต้องมีพัดลมดูดอากาศเข้ามาด้วย แต่เมืองไทยไม่นิยมทำเพราะอากาศข้างนอกร้อนมากเปลืองไฟ

แล้วทำไมเวลาปิดแอร์ในรถถึงหายใจไม่ค่อยออก มีคนบอกว่า หากอากาศมีอุณหภูมิไม่เท่ากัน จะเกิดการไหลเวียนโดยอัตโนมัติ (ปรากฎการของลมในธรรมชาติ ที่อากาศร้อนจะลอยขึ้นด้านบน อากาศเย็นด้านล่างจะลอยเข้ามาแทนที่ เกิดเป็นลมพัดขึ้นมา) หากปิดแอร์อุณหภูมิระหว่างภายนอกและภายในรถจะไม่ต่างกัน การไหลเวียนอากาศจึงลดลง ในคู่มือรถจะมีคำแนะนำไว้ว่าหากขับนอกเมืองให้ใช้ระบบไหลเวียนอากาศจากภายนอก แต่เมืองไทยร้อนมาก หากเปิดเอาอากาศร้อนเข้ามาแอร์จะไม่ค่อยเย็น จึงไม่ค่อยมีใครทำ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
เดินทางไกลๆรู้สึกง่วง เพลีย เปิดอากาศให้ภายนอกหมุนเข้ารถบ้าง ช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
ของผมใช้วิธีเปิดกระจกบ้างสั้นๆเพื่อดึงอากาศจากภายนอกเข้ามาครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
เรื่องอากาศภายในห้องแอร์หรือรถยนต์ มีคนถามกันเยอะทั้งไทยและเทศ เท่าที่ผมอ่านมานะครับ(ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้) แอร์ไม่ได้ช่วยเพิ่มออกซิเจนแต่อย่างใด เพียงแต่ช่วยระบายความร้อนออกไปและแทนที่ด้วยความเย็น แล้วทำไมออกซิเจนถึงไม่หมดไปจากห้องแอร์หรือรถยนต์ เป็นเพราะว่าห้องแอร์หรือรถยนต์ไม่ได้ซีล 100% อากาศจากภายนอกสามารถซึมเข้ามาได้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อย่างขับรถยนต์ที่ปิดกระจกสนิทและใช้ระบบอากาศไหลเวียนในตัวรถ เมื่อขับผ่านบริเวณที่เผาหญ้าข้างทาง มักจะได้กลิ่นควันไฟเล็กน้อย(รถไม่ได้ใช้น้ำหอมและสภาพป้ายแดง) ในอากาศมีออกซิเจนอยู่ 20.9% เมื่อคนหายใจเข้าไปจะใช้ออกซิเจนเพียง 4%+ หรือหายใจเอาออกซิเจนออกมา 16%+ ตามหลักที่ถูกต้องห้องแอร์จะต้องมีพัดลมดูดอากาศเข้ามาด้วย แต่เมืองไทยไม่นิยมทำเพราะอากาศข้างนอกร้อนมากเปลืองไฟ

แล้วทำไมเวลาปิดแอร์ในรถถึงหายใจไม่ค่อยออก มีคนบอกว่า หากอากาศมีอุณหภูมิไม่เท่ากัน จะเกิดการไหลเวียนโดยอัตโนมัติ (ปรากฎการของลมในธรรมชาติ ที่อากาศร้อนจะลอยขึ้นด้านบน อากาศเย็นด้านล่างจะลอยเข้ามาแทนที่ เกิดเป็นลมพัดขึ้นมา) หากปิดแอร์อุณหภูมิระหว่างภายนอกและภายในรถจะไม่ต่างกัน การไหลเวียนอากาศจึงลดลง ในคู่มือรถจะมีคำแนะนำไว้ว่าหากขับนอกเมืองให้ใช้ระบบไหลเวียนอากาศจากภายนอก แต่เมืองไทยร้อนมาก หากเปิดเอาอากาศร้อนเข้ามาแอร์จะไม่ค่อยเย็น จึงไม่ค่อยมีใครทำ

ความรู้แน่นครับ

ถ้าเดินทางไกลๆ
ผมเองก็มักจะแวะพักปั้มบ่อยๆ
เพราะจะช่วยลดอาการล้าและเครียด ส่วนหนึ่งคงมาจากปริมาณออกซิเจนในรถต่ำแล้ว
พอเราจอดแค่ปเปิดปิดประตูก็คิดว่ามีการแลกเปลี่ยนปริมาณออกซิเจนเพิ่มขึ้นแล้วละมั้ง
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
ของผมใช้วิธีเปิดกระจกบ้างสั้นๆเพื่อดึงอากาศจากภายนอกเข้ามาครับ

นอกเรื่องนิดนึงครับ
ลายเซ็นนี่ไปถ่ายที่ไหนมาครับ
วิวงามมาก  ;D